ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bs.Veltro 27"//Bs.Grandtech 700c//Bs.Picnica 16"//Bs.Grandtech 20"//Panasonic Springbok RV 20"//BMW Active Line Folding 700C//Bs.RADAC//Newton by dahon 16"
ตำแหน่ง: BKK

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย moo_aoooonn »

ในที่สุด ก็เอาเกียร์ลงจนได้ ต้องขอขอบคุณ เฮียคากิ ที่แนะนำ โปรเฮียตี๋ (จุฬา ซ.14-16) ลงเกียร์ดุมให้ครับ แต่เป็นอย่างคุณมาดมะขามว่า อัตราทดยังไม่ค่อยดีเท่าไร คงต้องหาจักรหน้า ฟันน้อยๆ มาอีกทีครับ
ไฟล์แนบ
5.JPG (104.7 KiB) เข้าดูแล้ว 1312 ครั้ง
4.JPG (85.61 KiB) เข้าดูแล้ว 1312 ครั้ง
3.JPG (86.29 KiB) เข้าดูแล้ว 1312 ครั้ง
2.JPG (113.07 KiB) เข้าดูแล้ว 1312 ครั้ง
1.JPG (108.79 KiB) เข้าดูแล้ว 1312 ครั้ง
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bs.Veltro 27"//Bs.Grandtech 700c//Bs.Picnica 16"//Bs.Grandtech 20"//Panasonic Springbok RV 20"//BMW Active Line Folding 700C//Bs.RADAC//Newton by dahon 16"

ยังติดปัญหา ที่เฮียตี๋ ชี้เป้าไว้ คือ ขาปั่น และบันได ด้านซ้าย จะงอนิดหน่อยต้องหาที่ดัดสักนิด คงต้องหาวิธีอีกต่อไป อิอิ :shock:
ไฟล์แนบ
10.JPG (100.62 KiB) เข้าดูแล้ว 1311 ครั้ง
9.JPG (117.24 KiB) เข้าดูแล้ว 1311 ครั้ง
8.JPG (119.91 KiB) เข้าดูแล้ว 1311 ครั้ง
7.JPG (106.23 KiB) เข้าดูแล้ว 1311 ครั้ง
6.JPG (102.14 KiB) เข้าดูแล้ว 1311 ครั้ง
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

เยี่ยมเลยครับ เสร็จออกมาดูน่าขี่มากเลย :D

ส่วนนี่เป็นวีดีโอการปะยางเกียร์ดุม ไหนๆมีแบบภาพถ่ายของผมแล้วก็ลงแบบวีดีโอด้วยเลยละกันครับ :lol:
Walrus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Chumphon
Bike: Bianchi, Surly LHT

โพสต์ โดย Walrus »

สวัสดีครับ กระทู้น่าสนใจมาก อยากได้ทัวร์ริ่งเกียร์ดุมอยู่เหมือนกัน แต่ยังจัดสรรงบไม่ลงตัวซักที
ผมเองเริ่มสนใจเกียร์ดุมก็ตั้งแต่เห็นรถของฝรั่งเยอรมันคนนึง(จำชื่อไม่ได้) เอารถไปเซอร์วิสร้านที่ผมเป็นลูกค้า ผมเห็นเค้าใช้ที่ครอบโซ่ด้วยนะครับ เป็นพลาสติกสามชิ้น(ถ้าจำไม่ผิด) มันมีข้อดีคือกันฝุ่นได้ดีมาก ถอดออกมาแทบไม่มีฝุ่นจับเลย สะดวกสำหรับขาทัวร์ริ่งทริปยาวๆ
ไม่ทราบว่าในไทยมีร้านที่เอาเข้ามาขายหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ค่อยนิยมเพราะมันหาอันที่ใส่ให้พอดีลำบาก
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

Walrus เขียน:สวัสดีครับ กระทู้น่าสนใจมาก อยากได้ทัวร์ริ่งเกียร์ดุมอยู่เหมือนกัน แต่ยังจัดสรรงบไม่ลงตัวซักที
ผมเองเริ่มสนใจเกียร์ดุมก็ตั้งแต่เห็นรถของฝรั่งเยอรมันคนนึง(จำชื่อไม่ได้) เอารถไปเซอร์วิสร้านที่ผมเป็นลูกค้า ผมเห็นเค้าใช้ที่ครอบโซ่ด้วยนะครับ เป็นพลาสติกสามชิ้น(ถ้าจำไม่ผิด) มันมีข้อดีคือกันฝุ่นได้ดีมาก ถอดออกมาแทบไม่มีฝุ่นจับเลย สะดวกสำหรับขาทัวร์ริ่งทริปยาวๆ
ไม่ทราบว่าในไทยมีร้านที่เอาเข้ามาขายหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ค่อยนิยมเพราะมันหาอันที่ใส่ให้พอดีลำบาก
นึกภาพไม่ออกครับ มีภาพถ่ายหรือตัวอย่างอะไรมั๊ย? :)

วันนี้ได้ทดสอบเกียร์ดุมอย่างสุดโหดแบบไม่ได้คาดคิดอีกครั้ง

ภาพพวกนี้พึ่งถ่ายสดๆเมื่อเย็นนี้เองครับ

รูปภาพ
สะพานข้ามคลองบางกอกใหญ่ ก่อนถึงอนุสาวรีย์ฯ รถขึ้นมาจอดกันแล้ว

รูปภาพ
ท่าน้ำวังหลัง(ศิริราช) ที่เห็นเทาๆไกลๆหลังอาคารไม่ใช่ชั้นสองนะครับ แต่เป็นโป๊ะ(เกือบจะลงโป๊ะจากชั้นสองได้อยู่แล้ว)

รูปภาพ

รูปภาพ
ตรงข้ามพาต้า...ถ้าขึ้นอีกซัก 15 ซม.ก็จะเหมือนปี 38 แล้วครับ

รูปภาพ
เท้าซ้ายยันฟุตบาทอยู่นะครับ ลองดูระดับน้ำเอา

ตลอดทางหน้าพาต้า(พอข้ามแยกสะพานอรุณเลี้ยวมาทางพาต้าก็เจอน้ำเลยครับ) กับอีกจุดบนถนนจรัญประมาณ 300 ม.ก่อนขึ้นสะพานข้ามคลองบางกอกน้อยต้องลุยน้ำประมาณนี้ตลอด(บางจุดสูงกว่านี้ด้วย)

น้ำจากรถเมล์และรถใหญ่ที่วิ่งซัดแรงพอควร นี่เค้าวิ่งช้าๆระวังแล้วนะครับ (จักรยานเบาๆล้อเล็กๆหรือยางหมอบห้ามวิ่งเลยนะครับ ขอเตือน)

เกียร์ดุมสามารถวิ่งผ่านมาได้อย่างปลอดภัยครับ(ผมเข้าเกียร์ต่ำสุดแล้วซอยครับ ไม่งั้นถ้าเสียการทรงตัวจะมีโอกาสล้ม) :)
Walrus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Chumphon
Bike: Bianchi, Surly LHT

โพสต์ โดย Walrus »

ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ แต่ดูตามลิงค์นี้ครับไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นยี่ห้อนี้เลยหรือเปล่า
http://www.rohloff.de/en/service/bikese ... index.html
http://www.rohloff.de/en/technology/tun ... index.html
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

แบบนี้ต้องสั่งลูกเดียวครับ แต่ถ้าจะสั่งมาใช้ต้องดูดีๆนะครับว่ามันใช้กับชุดจาน-เฟืองของเราได้จริงหรือเปล่าด้วยครับ :)
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่มาดมะขาม ถ้าเกียร์ดุมปั่นลุยน้ำท่วม ต้องดูแลรักษาดุม อะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ หรือแค่เช็ดให้แห้งก็พอ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวดุมมันมีซีลกันน้ำ+จารบีทาปิด ฉะนั้นแค่ลุยน้ำท่วมนิดหน่อยไม่น่าเป็นอะไรครับ แต่ก็ต้องรอเปิดออกมาดูอีกทีว่าน้ำเข้าหรือเปล่า(แต่เฟรมน้ำเข้า เทน้ำออกมาได้เพียบเลย) :lol:
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ

สะบายดี พี่มาดมะขาม เป็นไงบ้างครับโดนน้ำท่วมกันบ้างรึป่าว ผมตระเวณหา จานหน้า 36 หรือ 38 อย่างที่พี่ให้ข้อมูลไว้ หายากมากครับ แล้วอีกอย่างของผมเป็นจานสลักด้วย สงสัยจะไม่มีแน่ๆเยย ปัจจุุบัน 48T เห็นน้อยสุด 46T ถ้ามีร้านแนะนำช่วยชี้แนะด้วยครับ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

moo_aoooonn เขียน:สะบายดี พี่มาดมะขาม เป็นไงบ้างครับโดนน้ำท่วมกันบ้างรึป่าว ผมตระเวณหา จานหน้า 36 หรือ 38 อย่างที่พี่ให้ข้อมูลไว้ หายากมากครับ แล้วอีกอย่างของผมเป็นจานสลักด้วย สงสัยจะไม่มีแน่ๆเยย ปัจจุุบัน 48T เห็นน้อยสุด 46T ถ้ามีร้านแนะนำช่วยชี้แนะด้วยครับ
อันนี้ไม่ทราบแหล่งจริงๆครับว่าจะหาที่ไหนดี อาจจะต้องถามนัก DIY ทั้งหลายว่าแปลงจานเอาได้มั๊ย ไม่ก็ใช้เป็นจานกะโหลกเหลี่ยมแทนครับ

ส่วนน้ำท่วมมีโดนบ้างแต่รวมๆก็ยังดีอยู่ครับ :)
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ไม่มีตีนผีก็ลดโอกาสเกี่ยวขยะขึ้นมา ลุยน้ำแค่นี้บ่เป็นหยังดอก :mrgreen:

จบน้ำท่วมจะขอแงะเจ้า Alfine 8 ออกมาดูหน่อย ดูซิว่าระบบกันน้ำมันทำได้แค่ไหน :lol:
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ

ว้าว พี่มาดมะขาม มีวินเทจตัวนี้ด้วยหรอครับ เคยเห็นมีพี่ในกระทู้ขาย เอามาขายอยู่เรือยๆ ไม่รู้ว่าเป็นคันๆเดียวกันรึป่าวครับ สงสัยว่าเค้ามีหลายคันหรือคันเดียวมาขายเรือยๆ ยังงง เห็นเวลาเอามาตั้งกระทู้ไซต์ขนาดเดียวกันหมดเลย แต่เสียดายมันมีแต่ไซต์เล็ก ตัวใหญ่อย่างผมไม่ควรคู่ แต่ชอบทรงรถ ปลอกแฮนด์ สีลวดลายโดนดีครับ
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

กำลังสนใจรถพับมือสอง ที่ดันไม่มีเกียร์พอดี
เลยต้องหาศึกษาเรื่องเกียร์ดุมซะหน่อย
ก็มาเจอกระทู้นี้เข้า :mrgreen:
moo_aoooonn เขียน:ว้าว พี่มาดมะขาม มีวินเทจตัวนี้ด้วยหรอครับ เคยเห็นมีพี่ในกระทู้ขาย เอามาขายอยู่เรือยๆ ไม่รู้ว่าเป็นคันๆเดียวกันรึป่าวครับ สงสัยว่าเค้ามีหลายคันหรือคันเดียวมาขายเรือยๆ ยังงง เห็นเวลาเอามาตั้งกระทู้ไซต์ขนาดเดียวกันหมดเลย แต่เสียดายมันมีแต่ไซต์เล็ก ตัวใหญ่อย่างผมไม่ควรคู่ แต่ชอบทรงรถ ปลอกแฮนด์ สีลวดลายโดนดีครับ
ชวิน คอฟฟี่่
เป็นรถใหม่ครับ :ugeek:
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

moo_aoooonn เขียน:ว้าว พี่มาดมะขาม มีวินเทจตัวนี้ด้วยหรอครับ เคยเห็นมีพี่ในกระทู้ขาย เอามาขายอยู่เรือยๆ ไม่รู้ว่าเป็นคันๆเดียวกันรึป่าวครับ สงสัยว่าเค้ามีหลายคันหรือคันเดียวมาขายเรือยๆ ยังงง เห็นเวลาเอามาตั้งกระทู้ไซต์ขนาดเดียวกันหมดเลย แต่เสียดายมันมีแต่ไซต์เล็ก ตัวใหญ่อย่างผมไม่ควรคู่ แต่ชอบทรงรถ ปลอกแฮนด์ สีลวดลายโดนดีครับ
คันนี้หลักๆให้พี่สาวขี่ครับ ผมเองก็เอามาใช้บ้างนานๆที :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอนถอดออกมาจะเป็นยังไง ไม่กี่เดือนนี้คงได้รู้กันครับ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”