ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

moo_aoooonn เขียน:รถตัวพับเฟรมไม่ค่อยจะสมกับขนาดร่างกายของผมสักเท่าไร (ผมสูงประมาณ 185cm)
ถ้ารถไม่พอดีตัว ขี่แล้วไม่สนุกก็เปลี่ยนเถอะครับ อันนี้ผมว่าสำคัญกว่าเรื่องเกียร์ดุมนะ
M&M เขียน:
มาดมะขาม เขียน:จานหน้าจะเปลี่ยนหรือไม่ก็ได้ถ้าคุณโอเคกับอัตราทดของมันครับ ส่วนใส่ได้มั๊ยคิดว่าน่าจะใส่ได้ เพราะ Nexus 7 ดุมมันแคบ น่าจะเข้ากับรถเก่าได้(ยังไงลองเอาดุมเทียบกับ Fork ends ดูก่อนนะครับว่าใส่ได้หรือเปล่า ถ้าต่างกันนิดหน่อยยังพอบีบ-ถ่างเฟรมได้)

ผมมีคันนึงใช้ Nexus 8 เฟืองกับจานหน้าขนาด 21T-49T คิดว่าเหมาะกับทางเรียบ ทำความเร็วได้ดี ขึ้นสะพานได้ไม่ยาก คิดว่าน่าจะเอาไปตามทริป TCHA และใช้ในชีวิตประจำวันได้ไม่มีปัญหาครับ
ป๋ามาด ไขทุกปัญหาเกียร์ดุม
เดี๋ยวจะเสนอให้ตอบปัญหาเกียร์ดุม ลงเดลินิวส์คู่กับคอลัมน์หมอนพพร :lol:
:lol:
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bs.Veltro 27"//Bs.Grandtech 700c//Bs.Picnica 16"//Bs.Grandtech 20"//Panasonic Springbok RV 20"//BMW Active Line Folding 700C//Bs.RADAC//Newton by dahon 16"
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย moo_aoooonn »

มาดมะขาม เขียน:จานหน้าจะเปลี่ยนหรือไม่ก็ได้ถ้าคุณโอเคกับอัตราทดของมันครับ ส่วนใส่ได้มั๊ยคิดว่าน่าจะใส่ได้ เพราะ Nexus 7 ดุมมันแคบ น่าจะเข้ากับรถเก่าได้(ยังไงลองเอาดุมเทียบกับ Fork ends ดูก่อนนะครับว่าใส่ได้หรือเปล่า ถ้าต่างกันนิดหน่อยยังพอบีบ-ถ่างเฟรมได้)

ผมมีคันนึงใช้ Nexus 8 เฟืองกับจานหน้าขนาด 21T-49T คิดว่าเหมาะกับทางเรียบ ทำความเร็วได้ดี ขึ้นสะพานได้ไม่ยาก คิดว่าน่าจะเอาไปตามทริป TCHA และใช้ในชีวิตประจำวันได้ไม่มีปัญหาครับ
ขอบคุณพี่มาดมะขาม ที่มาช่วยตอบครับ ถามต่อว่า แล้วถ้าสมมติ จะขี่แบบขึ้นทางชันๆ ได้ ควรลดเฟืองหน้าให้เหลือ สักกี่ฟัน อัตราทดถึงจะดีกว่าครับ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

อันนี้ผมลองคำนวนด้วยโปรแกรมของป๋าเชลดอนออกมานะครับ เริ่มจากเกียร์ต่ำไล่ไปสูงสุด

จานหน้า 48T เฟือง 14T(จานเดิมติดรถคุณ)

60.7

71.1

80.9

94.9

109.9

128.2

148.3

กับลองเปลี่ยนเป็นจาน 36T

จานหน้า 36T เฟือง 14T

45.5

53.4

60.7

71.2

82.4

96.1

111.2

เทียบกับของผมที่ใช้ 38T-18T ของ Alfine 8 ที่พึ่งไปลองมาที่แก่งกระจาน-ผาด่าง มีเข็นพอสมควรที่จุดสูงสุดของเส้นทาง(รถรวมของหนักราว 17-18 กก.)

31.2

38.1

44.2

50.3

59.1

72.3

83.9

95.5

ถ้าไม่ได้กะจะแบกหนักแบบทัวริง(พกแค่ชุดปะยาง สูบ กระติกน้ำกับของกินนิดหน่อย รวมๆหนักไม่เกิน 15 กก.) คิดว่าจานหน้าซัก 36-38ฟัน ก็น่าจะครอบคลุมการใช้งานของคุณได้ครับ(จานซิงเกิล 36ฟัน จะหายากขึ้นหน่อย ส่วนจาน 38ฟัน นั้น LA มีทำขาย ชุดละห้า-หกร้อยได้)

ส่วนผมเองต่อไปคงใช้เป็น 34T-18T เพื่อให้แบกของขึ้นเขาได้ง่ายกว่านี้อีกนิด(อัตราส่วนก็จะเป็นตามข้างล่าง)

29.5

36.1

41.9

47.7

56.0

68.5

79.5

90.4
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bs.Veltro 27"//Bs.Grandtech 700c//Bs.Picnica 16"//Bs.Grandtech 20"//Panasonic Springbok RV 20"//BMW Active Line Folding 700C//Bs.RADAC//Newton by dahon 16"

แปลว่า เราต้องหาเฟืองหน้าฟันน้อยๆ จะทำให้ปั่นเบาลงใช่ม้ัยครับ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ครับ สำหรับรายละเอียดเรื่องเฟืองและจานหน้าคิดว่าถ้าอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้น่าจะช่วยให้เข้าใจเพิ่มขึ้น ลองไปอ่านตามลิงค์นะครับแล้วจะเข้าใจว่ามันสัมพันธ์กับรูปแบบการใช้งานของเรายังไง :)

http://www.bikeloves.com/trick/trick04.shtml
Elka
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานขอนแก่น
Bike: "หงษ์แดง" เป็นจักรยาน ล้อเดียว พัฒนาขึ้นโดยเอกชัย Sep. 28, 2008
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย Elka »

ไม่ลองใช้ จานหน้า 2 ใบ จะได้ปั่นแบบ สะใจไปเลย...แต่ก็ต้องทำใจ ....ใช้อุปกรณ์รั้งโซ่... :) :D :lol:
: เสือ 5 ภาค “Friendly, No Boundaries” : << การปั่นเที่ยวไปในอุษาคเนย์ เป็นความสุขอย่างยิ่ง >>
คิดดี พูดดี ทำดีและแบ่งปันดี สังคมน่าอยู่ เป็นสุข : "นิพพานัง ปัจจโย โหตุ"
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามพี่ๆในกระทู้นี้เพิ่มครับ ผมเห็นเกียร์ดุมที่ผมมีอยุ๋ มันมีเฟืองเปลี่ยนเกียร์อยู่ขวา แต่บางคันที่ผมเห้นมีชุดเฟืองเปลี่ยนเกียร์ อยุ่ซ้าย ถ้าของผมขวา สามารถเปลี่ยนไปอยู๋ซ้ายได้ด้วยหรอครับ หรือว่า ถ้าเกียร์เราชุดเฟืองอยุ๋ขวาก็ต้องไว้ขวา ห้ามหันมาไว้ซ้าย ครับ รบกวนขอคำตอบครับ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ได้ครับ พื้นฐานเลยระบบขับเคลื่อนจักรยานจะอยู่ขวาทั้งหมด นอกจากเป็นพวกรถแปลกๆที่จงใจทำแบบนั้น ซึ่งน่าจะหายากมากๆ

ที่คุณไปเห็นมาผมเดาว่าคงเป็นดุมหลังของรถฟิกซ์ ซึ่งสามารถสลับด้านให้ด้านนึงเป็นฟรี และอีกด้านเป็นฟิกซ์ได้(ด้านฟิกซ์สามารถปั่นถอยหลังได้ครับ) แต่จะใช้ด้านไหนจาน เฟือง โซ่ก็อยู่ด้านขวาเหมือนกันครับ :)
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

รูปภาพ

รถคุณป๋องสวยดีครับ
ชอบครับ ดูเรียบง่ายมีเสน่ห์ ;)
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
nightbird
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nightbird »

moo_aoooonn เขียน:สอบถามพี่ๆในกระทู้นี้เพิ่มครับ ผมเห็นเกียร์ดุมที่ผมมีอยุ๋ มันมีเฟืองเปลี่ยนเกียร์อยู่ขวา แต่บางคันที่ผมเห้นมีชุดเฟืองเปลี่ยนเกียร์ อยุ่ซ้าย ถ้าของผมขวา สามารถเปลี่ยนไปอยู๋ซ้ายได้ด้วยหรอครับ หรือว่า ถ้าเกียร์เราชุดเฟืองอยุ๋ขวาก็ต้องไว้ขวา ห้ามหันมาไว้ซ้าย ครับ รบกวนขอคำตอบครับ
บางตัวเปลี่ยนแทนกันได้ครับ (ในกรณีที่ได้ดุมตัวใหม่มาแต่ดันแกนมันอยู่คนละข้าง) อย่างดุมของชิมาโนกับดุมญี่ปุ่นด้วยกัน
โดยยังใช้สายเกียร์และตัวดันแกนของเดิม หงายและย้ายไปด้านตรงข้าม
แต่จะไม่สวยครับ แถมตัวรัดสายเกียร์ด้านนั้นไม่มีต้องดัดแปลงใช้เคเบิลไทร์รัด :mrgreen:

แต่ถ้ารถคุณใช้อยู่ดีๆอยากเปลี่ยนมาเป็นด้านตรงข้าม ทำไม่ได้ครับ
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ

มีคำถามมาอีกแล้วครับพี่น้อง
1.เกียร์ดุม เวลาเปลี่ยนปะยาง ถอดยากมั้ยครับ
2.เกียร์ดุม สามารถ ทำใส่หลอดแกนปลดได้มั้ยครับ

พอดีไปสะดุดตา เฟรม ฟิกเกียร์ จีจ้า มา เลยกะว่าจะมาลองทำใส่เกียร์ดุมที่มี ไม่รู้จะสามารถลงได้มั้ย
ไฟล์แนบ
6335655.jpg (94.21 KiB) เข้าดูแล้ว 1008 ครั้ง
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

moo_aoooonn เขียน:1.เกียร์ดุม เวลาเปลี่ยนปะยาง ถอดยากมั้ยครับ
ย้อนไปอ่านหน้า 10 ครับ
moo_aoooonn เขียน:เกียร์ดุม สามารถ ทำใส่หลอดแกนปลดได้มั้ยครับ
เกียร์ดุมแกนปลดมีแต่ของ Rohloff ครับ
moo_aoooonn เขียน:พอดีไปสะดุดตา เฟรม ฟิกเกียร์ จีจ้า มา เลยกะว่าจะมาลองทำใส่เกียร์ดุมที่มี ไม่รู้จะสามารถลงได้มั้ย
โทรถามผู้ผลิตหรือวัดเทียบกับดุมคุณครับว่าใส่ได้มั๊ย เฟรมฟิกซ์แท้ๆจะแคบมาก ส่วนใหญ่ใส่ได้เต็มที่ก็เกียร์ดุมสามเกียร์เท่านั้น
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kami@GT »

ปักใว้แวะมาอ่านครับ
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
kowjee
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kowjee »

:mrgreen:
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามครับ ไปดูเฟรมฟิก มาแล้ว เป็นเฟรม ขาเฟรมมันแค่ 110มม. เองครับ แต่วัดจากเกียร์ดุมผม 130มม ถ่างออก 20มม นี่ถือว่าถ่างเยอะป่าวครับ อันตรายมั้ยเวลาขี่ หรือมีวิธีคือ เอาเบรคดุมออก น่าจะแก้ให้ชุดเกียร์สั้นลงน่าจะได้มั้ยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_8375.jpg (85.58 KiB) เข้าดูแล้ว 978 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”