ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
test600
ขาประจำ
ขาประจำ
team: no team
Bike: Marushi
ตำแหน่ง: Nakhon Pathom

ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

โพสต์ โดย test600 »

จริงๆ แรกเริ่มเดิมที เมื่อสัก 6-7 ปี ผมก็ซื้อจักรยานแบบธรรมดาคันละประมาณไม่ถึง 1000 มาปั่นเล่นๆ ออกกำลังกาย
พอปั่นไปได้สักพัก ทีนี้ก็เลยลองไปปั่นรวมกับชมรมที่เขาปั่นกันทุกวันหยุด
ก็ได้เจอรถแต่ละคันนี่ อืม...สุดยอดมาก รถผมคงได้ราคาแค่ล้อเขากระมัง อิอิ..
จากนั้นพอปั่นไปได้สัก 1 ปีก็เลยซื้อจักรยาน LA SP มา 1 คัน ประมาณ 6000 บาท (มีงบเท่านี้ T_T)
ก็ปั่นๆ ถูกใจมาก แต่เมื่อก่อนยังไม่รู้การเลือกซื้อ ไม่ได้คำนวณความสูงนั่นนี่ พอปั่นไปๆ ก็อยากจะอัพเกรดบ้างนิดหน่อย (ติดไมล์, เปลี่ยนแฮนด์) ก็เลยไปที่ร้านจักรยานแถวบ้าน
แต่กิริยาของเขาที่ต้อนรับนั้น ทุกครั้งที่ไปก็ดูเหมือนจะไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ กลับให้ความใส่ใจแต่ลูกค้าที่มีจักรยานแพงๆ หมื่นอัพ (ที่ได้พบเจอมา 2-3 ร้าน เป็นแบบนี้ทุกร้านครับ ^^)

ความคิดของผมนะครับ ในวงสังคมการขี่จักรยาน ใครที่มีรถแพง, สวยก็จะมีหน้ามีตา เจ้าของร้านจักรยานก็จะให้ความสนใจมากกว่า จักรยานถูกๆ ใช่มั้ยครับ??
แล้วคนที่มีรถแบบนั้นก็ชอบมองด้วยหางตากับคนที่มีรถจักรยานราคาถูกๆ ของคนอื่น???

ขอบคุณครับ

ปล. นี่คือความคิดของส่วนตัวที่พบเจอมานะครับ อาจจะไม่ตรงใจทุกท่าน หรือทำให้ทุกท่านลำบากใจก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ^^

:D :D :D
> > รถไม่แรงไม่ต้องอาย.. สุขภาพที่ดี คือสิ่งที่น่าชื่นชม.. ^^ < <
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

อย่าไปคิดมากให้ปวดสมองเลยครับ

เอาเป็นว่าคุณมีความชอบแบบใหนดีกว่า

สังคมจักรยานก็คล้ายๆ สังคมอื่นๆ กลุ่มมอเตอร์ไซด์ฮาเล่ย์เขาก็คงไม่ค่อยอยากมองหรือสะดวกให้ Honda Wave มาเข้ากลุ่มสักเท่าไร ทั้งๆ ที่เวลาเอาไปขับรอบประเทศไทยก็มีคนใช้ Honda Wave ทำได้มาแล้วเหมือนกัน

จักรยานก็เป็นแบบเดียวกันครับ

เลือกกลุ่มให้ถูกเท่านั้นเอง

บางคนปั่นฯ จักรยานเพื่อออกกำลังกาย เพื่อปั่นฯ ท่องเที่ยว จักรยานถูกหรือแพงไปด้วยกันได้หมด ผมก็ใช้จักรยานคันละ 5 - 6 พันเหมือนกัน แถมพี่ที่ผมปั่นฯ ด้วยก็ใช้จักรยานตัวถังคาร์บอนคันละแสนกว่า เพื่อนบางคนใช้จักรยานคันละหมื่นกว่า บางคนใช้จักรยานคันละสามหมื่นกว่า ก็ไปด้วยกันได้อย่างสนุกสนาน ถ้าไม่รังเกียจเรื่องรถถูกรถแพง

บางกลุ่มเขาชอบใช้จักรยานใหม่ๆ ราคาสูงๆ ถ้าคุณไปปั่นฯ ด้วยแล้วไม่สบายใจก็เลือกปั่นฯ กับกลุ่มอื่นครับ

ทุกคนมีอิสระเสรีทางความคิด เลือกคิดและทำให้ถูกทางเราก็จะพบกับความสบายใจครับ

เรื่องร้านจักรยานเป็นธรรมดาอีกเหมือนกันที่เขาจะเลือกบริการแต่รถแพงๆ เพราะจะได้ค่าซ่อม ค่าอะไหล่มากกว่าจักรยานราคาถูกครับ วิธีแก้ปัญหาคือหัดซ่อมเองหรือไม่ก็หาร้านที่เข้าได้กับระดับจักรยานของเรา ยังมีช่างเก่งๆ อีกหลายท่านที่เปิดร้านเล็กๆ ซ่อมจักรยานโดยไม่เลือกว่าราคาถูกหรือแพง ขอให้มีเงินจ่ายค่าซ่อมก็พอแล้ว หาร้านแบบนี้ให้เจอคุณก็สบายอีกเหมือนกันครับ

หาสถานที่ปั่นฯ / กลุ่มปั่นฯ / ร้านซ่อม ให้ถูกกับอัธยาศัยเราเจอ

แค่นี้ก็พอแล้วละครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
sorrawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CHEVROLET FD207R-Y

Re: ความคิดเห็นเกี่ยวกับการขี่จักรยานครับ

โพสต์ โดย sorrawut »

อย่าคิดมากไปเลยครับ
ปัจจุบันนี้ ที่ผมใช้อยู่ก็ LA spark ราคาไม่เกิน 3000 บาท ถูกกว่าของคุณ test 600 อีก
รถคันนี้ที่บ้านนอกไม่มีคนปั่น ผมเลยเอามาปั่นที่อยุธยาครับ หุหุ คุ้มสุดคุ้ม แล้วล่ะครับ ได้สุขภาพดี ด้วยต้นทุนต่ำ
เวลาผม ไปปั่น เจอเพื่อนนักปั่นก็ทักทายตลอด ไปเจอทั้งคนทักแบบไม่ถือตัวก็มี แบบเมินเหมือนเราเป็นหมาก็มี
แต่อย่างว่าล่ะครับ ผมมาปั่นเพื่อสุขภาพของผม ไม่ได้มาอวดจักรยานครับ
ล่าสุด LA คันนี้พาผมออกทริป 95 Km มาแล้วครับ กำลังหาทางออกทริป ระยะทาง 200 Km อยู่ครับ
ไฟล์แนบ
LA spark ของผมครับ
LA spark ของผมครับ
IMG_20110710_095905 (Small).jpg (85.39 KiB) เข้าดูแล้ว 1082 ครั้ง
TERRANO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 7687188

โพสต์ โดย TERRANO »

อย่าไปใส่ใจครับ เอาแบบสบายใจเราดีกว่า
ด้วยเหตุนี้หรือเปล่าไม่รู้ ผมจึงชอบปั่นคนเดียว :) หาร้านซ่อมแบบธรรมดาๆ อันใหนทำเองได้ก็ทำเอง
ก็เคยเจอแบบนี้มาเหมือนกัน...ช่างเค้าเถอะ :) :)
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ผมปั่นเสือหมอบเหล็กจากเจริญนคร เพื่อไปสะพานใหม่ ติดไฟแดงที่แยกราชประสงค์ มีฝรั่งนักทำสารคดีปั่นจักรยานราคาแพง ติดไปแดงด้วยกัน เขายกกล้องวิดีโอขอถ่ายและสัมภาษณ์ผมสั้นๆ จึงให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับการปั่นของผมไป 2 นาที ก็เลยคิดว่าฝรั่งนักปั่นชอบทักทายคนไทยทุกคน

ที่ไหนได้ หลังจากนั้น 2 ปี ผมไปติดไฟแดงแยกวัดราชนัดดา ฝรั่งตัวผอมนักปั่น ติดไฟแดงด้วยกัน ผมยิ้มให้เขาแล้วทัก Hello

นายคนนี้กลายเป้นคนหูหนวกขึ้นทันที มองผมสีหน้าเฉยเมย แล้วหันไปอีกทาง

น่าน้อยใจจัง

แต่วันที่ 10 กรฎาคม ที่ผ่านมา หลังจากกลับจากช่วยโบกรถ งานแข่งกรุงเทพไตรกีฬาที่สะพานพระรามแปดแล้ว

ผมปั่นมาที่สวนลุมพินีโดยบรรทุกจักรยานพับมาด้วย เพื่อมาปั่นจักรยานกับผู้หญิงที่คบกัน

จึงแวะมาดื่มน้ำที่เต้นท์ของชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ พอดีมีฝรั่งคนหนึ่งเขาจูงจักรยานมาขอให้ช่วย เพราะจักรยานเหล็ก 24 นิ้วของเขา บังโคลนเบียดล้อ

ผมแทบไม่เชื่อสายตาตัวเองว่า ฝรั่งที่ค่าเงินแพงกว่าบ้านเรา ปั่นจักรยานเหล็กยี่ห้อจีน สนิมกินด้วยเหรอนี่ สงสัยไปยืมใครมาปั่นมั้ง

จึงช่วยไขน็อตเลื่อนบังโคลนให้ห่างล้อ พร้อมกับสมาชิกของชมรมอีกท่านที่มาช่วย

ตั้งแต่นั้นมา จึงได้ข้อสรุปว่า ควรเลือกร้านจักรยานหรือเลือกทักทายชาวจักรยานหน่อยดีกว่า

สมาชิกท่านนี้อยู่แถวไหนล่ะ ผมจะแนะนำร้านที่ดูแลลูกค้าดีๆให้นะ
myjoefiend
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891336213
team: แก๊งลูกหมูบางแสน ชลบุรี
Bike: CHEVROLET FD 207, STOLEN 2012 STEREO, LOUIS GARNEAU LGS-RSR2
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย myjoefiend »

ส่วนตัวผมน๊ะครับผมชอบมองจักรยานเก่าๆครับ จักรยานแพงๆไม่มองเพราะมองไปก็ไม่มีปัญญาซื้อ ที่แน่ๆสุดท้ายก็ต้องอยู่กับคันเดิมๆของเราอยู่ดีครับ อิอิ อย่าไปคิดมากครับ เรื่องถูกหรือแพงมันไม่สำคัญเท่าจิตใจหลอกครับ แพงไปขับๆก็พะวง ราคาถูกก็ไม่ต่าง มันอยู่ที่จิตใจครับของแบบนี้ เรื่องสายตา อยู่ที่สันดารคนและมารยาททางสังคมครับ เหมือกับคุณมีเพื่อน ถ้าเพื่อนจนๆไม่คบไม่จริงใจ แล้วใครจะคบและจริงใจกับคุณ สรุปเป็นพวกชนกลุ่มน้อยครับ อย่าไปคิดมาก คิดถึงแต่คนดีๆจิตรใจงามๆ ให้เราสบายใจดีที่สุดครับ อิอิ
ปั่นมันเข้าไปถ้าหัวใจรักลูกหลานปั่นไปปั่นมากลายเป็นสิ่งเสพติด

CHEVROLET FD 207 ShimanoRS41-7R 7Speed ​​Revo-SL Shimano MF-TZ21,14-28T 170 mm.56T
Stolen 2012 STEREO Matte Purple 11.2 kg.20.6"(165-180 cm.)36H25T/9T
LOUIS GARNEAU LGS-RSR2 LG WHITE 9.2kg (450mm) (160-175)SHIMANO TIAGRA (20Speeds)
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

LA Spark ของคุณ sorrawut ไปเปลี่ยนหลักอานมาหรือครับ ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้ใช้หลักอาน 25.4 มม. แต่ก็ยังดูเหมือนว่าชักหลักอานยาวมาก

ระวังอย่าให่เกินขีด Maximum Insertion นะครับ เดี๋ยวจะทำให้ท่อนั่งฉีกครับ ถ้าหาหลักอานยาวมากไม่ได้ต้องให้โรงกลึง กลึงแท่งอลูมิเนียมยาวๆ มาใช้แทนครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
sorrawut
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:รูปภาพ

LA Spark ของคุณ sorrawut ไปเปลี่ยนหลักอานมาหรือครับ ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้ใช้หลักอาน 25.4 มม. แต่ก็ยังดูเหมือนว่าชักหลักอานยาวมาก

ระวังอย่าให่เกินขีด Maximum Insertion นะครับ เดี๋ยวจะทำให้ท่อนั่งฉีกครับ ถ้าหาหลักอานยาวมากไม่ได้ต้องให้โรงกลึง กลึงแท่งอลูมิเนียมยาวๆ มาใช้แทนครับ
- ครับ ผมไปเปลี่ยนหลักอานกับเบาะมา ดันไปสั่งขนาด 26.2 มม. ยัดลงได้นิดเดียวเลยเลื่อยออกไป 2 นิ้ว เพื่อลดความสูง แต่ก็ยังเป็นอย่างที่เห็นล่ะครับ ตอนนี้กำลังตามหาหลักอานขนาด 25.4 มม. อยู่ครับ
:D
choonair
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAMIS TRAIL X3 กะ fs kona
ตำแหน่ง: กทม,สระบุรี

โพสต์ โดย choonair »

เรื่องร้านก็อย่างที่ ท่านข้างบนบอกน่ะครับ อย่างผมถ้าไม่มาก ก็หัดทำเองก่อน ถ้าทำไม่ได้ค่อย ไปหาร้าน แต่ก่อนก็หาข้อมูลแก้ไข จากในเว็บนี้แหละครับ

ไม่ก็ตั้งกระทู้ถามเอาก็ได้ มีเพื่อน ๆ พี่ ๆ นิสัยดี ช่วยเหลือเพียบครับ

สังคมจักรยานผมว่าน้อยนะที่จะมองรถ ก่อนมองหน้า ส่วนใหญ่ผมเจอมาขี่สวนกัน เค้าิปิดหน้าหมด แพ็คของมาเพียบ ก็ดีดกริ่งทักทายกัน บางทีก็ยิ้มให้กัน

เจอกันทุกวัน แต่ไม่เคยจอดคุยกัน ก็มีครับ มีความสุขกับการปั่นนะครับ :D :D
ขาประจำ
ขาประจำ

sorrawut เขียน:
- ครับ ผมไปเปลี่ยนหลักอานกับเบาะมา ดันไปสั่งขนาด 26.2 มม. ยัดลงได้นิดเดียวเลยเลื่อยออกไป 2 นิ้ว เพื่อลดความสูง แต่ก็ยังเป็นอย่างที่เห็นล่ะครับ ตอนนี้กำลังตามหาหลักอานขนาด 25.4 มม. อยู่ครับ
ถ้าเป็นร้านค้า Online ในบอร์ด ร้าน Yokobike มีหลักอาน 25.4 มม. ขายทั้งแบบหลักอานสปริงและหลักอานธรรมดาครับ

หลักอาน 25.4 ราคาย่อมเยา

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=367562

หลักอาน

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=370386
sorrawut
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:
sorrawut เขียน:
ถ้าเป็นร้านค้า Online ในบอร์ด ร้าน Yokobike มีหลักอาน 25.4 มม. ขายทั้งแบบหลักอานสปริงและหลักอานธรรมดาครับ

หลักอาน 25.4 ราคาย่อมเยา

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=367562

หลักอาน

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=370386
ขอบคุณครับ
bungy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: GT AGRESSOR 1
team: ปั่นคนเดียว
Bike: GT AGRESSOR 1

โพสต์ โดย bungy »

myjoefiend เขียน:ส่วนตัวผมน๊ะครับผมชอบมองจักรยานเก่าๆครับ จักรยานแพงๆไม่มองเพราะมองไปก็ไม่มีปัญญาซื้อ ที่แน่ๆสุดท้ายก็ต้องอยู่กับคันเดิมๆของเราอยู่ดีครับ อิอิ อย่าไปคิดมากครับ เรื่องถูกหรือแพงมันไม่สำคัญเท่าจิตใจหลอกครับ แพงไปขับๆก็พะวง ราคาถูกก็ไม่ต่าง มันอยู่ที่จิตใจครับของแบบนี้ เรื่องสายตา อยู่ที่สันดารคนและมารยาททางสังคมครับ เหมือกับคุณมีเพื่อน ถ้าเพื่อนจนๆไม่คบไม่จริงใจ แล้วใครจะคบและจริงใจกับคุณ สรุปเป็นพวกชนกลุ่มน้อยครับ อย่าไปคิดมาก คิดถึงแต่คนดีๆจิตรใจงามๆ ให้เราสบายใจดีที่สุดครับ อิอิ
+1 ครับ :lol: :lol:
ฅนเสรีไท
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 029199391
team: ฅนเสรีไท
Bike: Specialized Sirrus
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ฅนเสรีไท »

จักรยานนะสำคัญเป็นอันดับรองลงมา อันดับแรกๆมันอยู่ที่ใจกับแรง ครับ
สมบัติ ตันตระกูล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870855688
team: บางขวัญ
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย สมบัติ ตันตระกูล »

ไม่ต้องคิดมาก สังคมจักรยานไม่มีแบ่งแยกครับ เรื่องการเข้าร้านบริการ มีเงินจ่ายเหมื่อนคนอื่น ไม่ติดตังค์ใคร เข้าได้ทุกร้านครับ
อยากจะทำ เพราะใจมันรัก
RICH_MAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 191
team: hahaha
Bike: MTB
ตำแหน่ง: ประเทศไทย

โพสต์ โดย RICH_MAN »

เสือ Spectrum เขียน:อย่าไปคิดมากให้ปวดสมองเลยครับ

เอาเป็นว่าคุณมีความชอบแบบใหนดีกว่า

สังคมจักรยานก็คล้ายๆ สังคมอื่นๆ กลุ่มมอเตอร์ไซด์ฮาเล่ย์เขาก็คงไม่ค่อยอยากมองหรือสะดวกให้ Honda Wave มาเข้ากลุ่มสักเท่าไร ทั้งๆ ที่เวลาเอาไปขับรอบประเทศไทยก็มีคนใช้ Honda Wave ทำได้มาแล้วเหมือนกัน

จักรยานก็เป็นแบบเดียวกันครับ

เลือกกลุ่มให้ถูกเท่านั้นเอง

บางคนปั่นฯ จักรยานเพื่อออกกำลังกาย เพื่อปั่นฯ ท่องเที่ยว จักรยานถูกหรือแพงไปด้วยกันได้หมด ผมก็ใช้จักรยานคันละ 5 - 6 พันเหมือนกัน แถมพี่ที่ผมปั่นฯ ด้วยก็ใช้จักรยานตัวถังคาร์บอนคันละแสนกว่า เพื่อนบางคนใช้จักรยานคันละหมื่นกว่า บางคนใช้จักรยานคันละสามหมื่นกว่า ก็ไปด้วยกันได้อย่างสนุกสนาน ถ้าไม่รังเกียจเรื่องรถถูกรถแพง

บางกลุ่มเขาชอบใช้จักรยานใหม่ๆ ราคาสูงๆ ถ้าคุณไปปั่นฯ ด้วยแล้วไม่สบายใจก็เลือกปั่นฯ กับกลุ่มอื่นครับ

ทุกคนมีอิสระเสรีทางความคิด เลือกคิดและทำให้ถูกทางเราก็จะพบกับความสบายใจครับ

เรื่องร้านจักรยานเป็นธรรมดาอีกเหมือนกันที่เขาจะเลือกบริการแต่รถแพงๆ เพราะจะได้ค่าซ่อม ค่าอะไหล่มากกว่าจักรยานราคาถูกครับ วิธีแก้ปัญหาคือหัดซ่อมเองหรือไม่ก็หาร้านที่เข้าได้กับระดับจักรยานของเรา ยังมีช่างเก่งๆ อีกหลายท่านที่เปิดร้านเล็กๆ ซ่อมจักรยานโดยไม่เลือกว่าราคาถูกหรือแพง ขอให้มีเงินจ่ายค่าซ่อมก็พอแล้ว หาร้านแบบนี้ให้เจอคุณก็สบายอีกเหมือนกันครับ

หาสถานที่ปั่นฯ / กลุ่มปั่นฯ / ร้านซ่อม ให้ถูกกับอัธยาศัยเราเจอ

แค่นี้ก็พอแล้วละครับ
...........ชัดเจน ชอบวิธีคิดของพี่ครับ :D
...........ยังมีอะไรดีๆอยู่มากมาย ที่ท่านเจ้าของกระทู้ เจอเป็นแค่ส่วนน้อยครับ เชื่อเถอะว่า มีสังคมดีๆ คนดีๆ อะไรดีๆเยอะมากๆที่อยู่ในโลกนี้ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”