Dahon Classic Thailand

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: Dahon Classic Thailand

โพสต์ โดย vanox » 09 ส.ค. 2011, 18:04

ขอแจ้งข่าว คุณเล็กสะดวก2ทุ่ม สรุปครั้งนี้เลื่อนไปก่อนเพราะสภาพอากาศไม่อำนวย
ข่าวว่าคุณเล็กจะล่องน่าน2สัปดาห์ กลับมาว่ากันอีกทีเด้อท่าน...โปรดติดตาม
ข่าวจากสำนักงามดูพลี

โพสต์ โดย NOK1 » 09 ส.ค. 2011, 18:57

ตอนนี้สวนหลวงฝนกำลังตกอย่างแรงครับ :o
แนบไฟล์

โพสต์ โดย mcda » 09 ส.ค. 2011, 19:41

สาธุฝนก็ตกหนักเช่นกันครับ
อยู่ๆก็นึกถึงเพลงนี้ขึ้นมา :)

โพสต์ โดย banknaa » 09 ส.ค. 2011, 19:56

รายงานอากาศ เพชรบูรณ์ ลมพัดเย็นสบาย

โพสต์ โดย vanox » 09 ส.ค. 2011, 19:57

mcda เขียน:สาธุฝนก็ตกหนักเช่นกันครับ
อยู่ๆก็นึกถึงเพลงนี้ขึ้นมา :)

เพลงนี้จำได้ๆ น้าเคยเปิดให้ฟัง
ปล.จำความได้ก็ โดม ปกรณ์ ลัม แล้วผมอ่ะ :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย vanox » 09 ส.ค. 2011, 20:08

รูปภาพ
รูปภาพ
ฝนทุกวันเยี่ยงนี้ ทำให้นึกถึงสเปร์ฉีดไล่ความซื้นหรือสเปร์น้ำมันหล่อลื่น
ผมใช้ตัวนี้ที่สำคัญไม่มีกลิ่นเลยซักกะนิดนึงจริงๆ ไม่งั้นโดนผบ.บ่นเพราะจมูกไวจริงๆ(จมูกหาเรื่อง) :D
สเปร์ตัวนี้หายากมากไปเคยซื้อที่HomePro กลับไปซื้ออีกหลายหลั้งพนักงานขายบอกตัวนี้หายาก
ผมบอกว่ามันดีใช่มั๊ย? :o คนขายตอบสวนกลับทันที ของหมด...! ยังไม่มีในสต๊อก แหมปั๊ดเหนี่ยว...! :lol:
ท่านได้ใช้แบบไหนอย่างไรแนะนำกันได้คร๊าบบบบ

โพสต์ โดย vanox » 09 ส.ค. 2011, 20:16

NOK1 เขียน:ตอนนี้สวนหลวงฝนกำลังตกอย่างแรงครับ :o
รูปภาพ

พี่นกครับ...
สวนหลวงฝนกำลังตก แล้วเกี่ยวอะไรกับดำๆคันหน้าอ่ะคร๊าบบบ :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย NOK1 » 09 ส.ค. 2011, 20:33

ท่านประธานที่เคารพ

คันหน้ามันเก่าแล้ว มันเกี่ยวกับคันหลังมากกว่าครับ :D :D :D
แนบไฟล์

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 » 09 ส.ค. 2011, 20:40

เอามาฝากจากเพื่อนข้างห้อง....

คากิ 089-1250747 เขียน:อุปกรณ์แต่งแต้มเย็บหนังทำ เสื้อวิน
รูปภาพ

อีกวิธีหนึ่งที่ใช้แก้ไขปัญหาสีตัวถังถลอก แต่ไม่อยากทำสีใหม่ทั้งคัน
เรามาทำ เสื้อวิน คริๆ :lol: :lol: เสื้อกั๊กหนัง ใส่เล่นเองดีกว่า
ปั่นไปเที่ยวแถวๆถนนเสือป่า มองหาร้านขายอุปกรณ์ทำหนัง ซื้อเศษหนัง
ที่เค้ามัดห่อรวมกันไว้ขายเป็นกิโล
- หนังแบบฟอกแล้วไม่ต้องหนามากนัก สีตามชอบเข้ากับตัวถังและเบาะนั่ง
- เหล็กตอกเจาะรู "ตุ๊ดตู่" ขนาดรูเล็กเล็กใกล้เคียงกับขนาดเชือกเย็บหนัง
- เชือกเย็บหนัง ขายเป็นม้วนเอาสีเดียวกับหนังหรือเข้มกว่าก็ได้
- กวาร้อน ใช้ชุบปลายเชือกให้แข็ง ใช้แทนเข็มรอยเข้ารู
- ฆ้อน กรรไก ไม้บรรทัด ปากกา อ้อ!ยืม เขียงสับหมู หลังครัวมาใช้ด้วยครับ

รูปภาพ

รูปภาพรูปภาพ
หนังดูเรียบๆ ก็เพิ่มลวดรายแต่งแต้มแผ่นหนังซะ

เลือกชิ้นหนังให้ใกล้เคียงขนาดตัวถังที่ต้องการห่อหุ้ม วัดรอบทำแบบโดยใช้กระดาษแข็ง
ทาบแบบตัดหนังให้ได้พอดีๆ ใช้ไม้บรรทัด ปากกา ขีดตำแหน่งที่จะเจาะรูที่ด้านหลังของแผ่นหนัง
วัดห่างตำแหน่งละครึ่งเซนติเมตรจนสุดปลายแผ่นหนังตามตัวอย่าง
ตัดเชือกยาวประมาณมากว่าความยาวของแผ่นหนัง 4 เท่า รอยเชือกไขว้ทับไปมาแบบผูกเชือกรองเท้า
เชือกยาวเผื่อไว้กันไม่พอ ชุบปลายเชือกทั้ง2ข้าง ด้วยกาวร้อนเพื่อให้ปลายเชือกแข็ง จะได้สะดวก
กับการร้อยผ่านรูหนังแทนเข็มเย็บ ร้อยให้เป็นระเบียบสวยงาม ดึงเชือกให้พอตึงมือ จัดระเบียบตลอดเวลา
สิ้นสุดผูกปลายเชือกเป็นเงื่อนตายให้แน่น ตัดปลายเชือกให้เหลือไว้เล็กน้อย แต้มกาวร้อนนิดเดียวกันปมหลุด
ซ่อนปลายเชือกที่เหลือไว้ใต้แผ่นหนัง จากนั้นใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดหนังให้เปียก ตากแดดจนแห้งให้หนังหดตัวตึง...

รูปภาพ

ลองทำกันเอาเองน๊ะจะได้ภูมิใจในฝีมือตัวเอง ทำเสียไม่สวยก็ทำใหม่ได้ ครับผม
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=63&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517

โพสต์ โดย bever » 09 ส.ค. 2011, 21:35

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน วันนี้นำกระทิงตัวล่าสุดมารายงานตัว..กระทิงตัวนี้ต้องบอกว่าพยศน่าดูเล่นเอาเหนื่อยครับ กว่าจะเรียบร้อย.ต้องขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีเช่นเคย พี่วีระ..และที่ลืมไม่ได้ ขอบคุณพี่นกที่ช่วยประกอบเจ้ากระทิงครับ :D
แนบไฟล์
ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก

โพสต์ โดย bever » 09 ส.ค. 2011, 21:38

การได้ล่า..แล้วทำสำเร็จต้องบอกว่ามีความสุขครับ :D
แนบไฟล์
ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก

โพสต์ โดย SafeAuto » 09 ส.ค. 2011, 21:50

bever เขียน:การได้ล่า..แล้วทำสำเร็จต้องบอกว่ามีความสุขครับ :D

สวยมากๆครับ พี่บี อุปกรณ์ครบๆสภาพสวยๆแบบนี้ ไอ้กะผมนี่หมดปัญญาจะล่าเลยครับในบ้านเรา :lol:
เราชอบ คนรักกัน

โพสต์ โดย NOK1 » 09 ส.ค. 2011, 21:54

ผ่านไปแค่วันเดียวสวยขึ้นเป็นกองเลยครับ คุณบีเวอร์ :D

โพสต์ โดย bever » 09 ส.ค. 2011, 21:57

SafeAuto เขียน:
bever เขียน:การได้ล่า..แล้วทำสำเร็จต้องบอกว่ามีความสุขครับ :D

สวยมากๆครับ พี่บี อุปกรณ์ครบๆสภาพสวยๆแบบนี้ ไอ้กะผมนี่หมดปัญญาจะล่าเลยครับในบ้านเรา :lol:

สวัสดีครับคุณ SafeAuto ขอบคุณครับ กว่าจะได้สภาพนี้ต้องบอกว่าเหนื่อยสุดๆเช่นกันครับ :D