♫♫ ♫♫ สับถังซ่าส์ ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ ) ♫♫ ♫♫ (ล่าสุด SPITI VALLEY2016,North of India) p. 1491

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: ....>>>>สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดง ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต้นท์) ล่าสุด trip บ้านอีต่อง ปิล็อก ทองผาภูมิ เริ่มที่หน้า 99<<<<

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

หน้า3.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

ไก่เตรียมออกบินแล้ว
:lol:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 20:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: ....>>>>สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดง ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต้นท์) ล่าสุด trip บ้านอีต่อง ปิล็อก ทองผาภูมิ เริ่มที่หน้า 99<<<<

หน้า4.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

ไก่เริ่มบินแล้วครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 20:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้า5.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

ลีลาแสบๆของ น้องมือใหม่

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 20:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nuu1943@hotmail.com
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891453141
team: ไร้สังกัด
Bike: 5

โพสต์ โดย nuu1943@hotmail.com »

อ่าอ้า :D เมื่อวานก็พาลูกกับภรรยาไปตลาดโก้งโค้งมา ยังคิดอยู่ว่าจะโทรหานกฮูก :lol: :lol:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้า6.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 20:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
nook64 เขียน:คุณซาเล้ง คุณเป็นแรงบันดานใจกับใครอีกหลายคนในการเดินทางไกล มีผมเป็นหนึ่งในนั้น :mrgreen: :oops:
สวัสดีครับ คุณ nook64
ดีใจครับที่ทริปสมัครเล่นที่ผมปั่นนี้ มีส่วนให้เพื่อนที่เข้ามาอ่านกระทู้และชมบรรยากาศภาพ แล้วเกิดแรงขับหรือแรงบันดาลใจ
และเกิดความชอบการเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน และหากแม้นเราได้ออกทริปที่ตั้งใจและใฝ่ฝัน ยิ่งจะหลงเสน่ห์ การทัวริ่งจักรยาน
มากยิ่งขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ ผมเองก็มีแรงบันดาลใจก่อนที่จะออกทัวร์จักรยาน จากหนุ่มนักปั่นทัวร์แบบสมัครเล่น ที่มีหัวใจดุจเพชร ท่านหนึ่ง
คือ คุณเอสเมอร์ริด้า ซึ่งผมจะเรียกว่า หัวหน้าเอสฯ

คงรู้สึกคล้ายๆกันครับเมื่อมีแรงในใจมากระตุ้นให้ขยับล้อ ผมเองเช่นกัน เมื่อครั้งยังซ้อมปั่นแรก ๆ ผมตามอ่านทริปวงกลมเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน
ของ หัวหน้าเอสฯเกือบสิบรอบ ซ้ำแล้วซ้ำอีก แล้วยิ่งมาอ่านทริป น่าน ของพี่ แจ้ว พัทลุง ยิ่งทำให้ อยากมาก..... อยากปั่นทัวริ่ง.... มาก
แต่เรานักปั่นมือใหม่จัด ได้แต่ซ้อมปั่นเอาแรงและเก็บฝันบ่มไว้

จนเมื่อปลายปีที่แล้ว ผมได้ขอสมัครเป็นลูกทัวร์เมื่อทริป วงกลมทวนเข็ม เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน และร่วมทริป 8 วันปั่นไต่เส้นทางภูเขาเชียงใหม่ อินทนนท์
และแม่ฮ่องสอน เป็นครั้งแรก จนทุกวันนี้ ออกทัวร์ด้วยตัวเองได้ หากสีสรรทริปที่ผมบันทึกสับถังไว้นี้ สามารถเป็นแรงขับ แรงบันดาลใจ ให้เพื่อนสามารถออก
ทัวร์จักรยานด้วยความสนุก สุขใจ ผมดีใจจังและขอเป็นอีกแรงใจให้นะครับ ซ้อมจนมั่นใจ เก็บข้อมูลที่จำเป็นในการทัวร์ มีแรง มีรถ มีใจ มีตัง(บ้างพอสมควรตามสภาพทริป)
แล้วออกปั่นไปทัวร์ตามแบบที่คุณอยากใป้เป็น หากทริปที่ผมบันทึกนี้มีส่วนดีที่สร้างแรงขับในใจเพื่อนๆคนรักทัวร์จักรยานได้บ้าง ขอยกคุณงามนี้ให้ หน.เอส เมอร์ริด้า
นักปั่นผู้สร้างแรงบันดาลใจแรก ให้ผมได้หลงไหลการทัวร์จักรยานมาจนวันนี้ ครับ :D :D

รูปภาพ
ขอบคุณครับพี่ซาเล้งฯ โปรโมทผมซะตัวลอยติดเพดานเลย อิๆๆ นับเป็นเกียรติสำหรับผมแล้วจริงๆ ครับ
………….
นับย้อนหลังไปตั้งแต่ผมเริ่มปั่นจักรยาน ก็ร่วม 5 ปีแล้วนะเนี่ย ไวจริงๆ จากมือใหม่ เป็นกลางเก่ากลางใหม่ และจนวันนี้ก็ยังไม่ถึงกับเก๋าเท่าไร มันมีเสน่ห์จริงๆ สำหรับการปั่นสไตร์ทัวร์ริ่ง ไม่เหมือนแนวปั่นประเภทอื่นๆ เดี๋ยวนี้วงการนี้ก็เติบโตอย่างรวดเร็ว หลายคนเปลี่ยนมาปั่นแนวนี้กันเยอะขึ้น รวมกลุ่มปั่นกันมากขึ้น มีทริปที่น่าสนใจศึกษา อ่าน พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนประสบการณ์ร่วมกัน โดยเฉพาะผู้นำด้านปั่นทัวร์ริ่งก็ต้องยกให้พี่ธานินทร์ SOMA ครับ
.............
ผมเองก็มีแรงบันดาลใจมาจากท่านหนึ่งเหมือนกัน ก็เลยอยากจะให้เกียรติด้วยครับ คือ “ลุงโจ้ ณ สวนลุมฯ” ผ่านมาสองปีที่ได้ร่วมทริปวงกลมเชียงใหม่ ครั้งแรก ก็ไม่ได้เจอลุงโจ้อีกเลย อยากจะฝากความคิดถึงลุงโจ้ด้วยนะครับ
...............
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
มั่นหมาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813044404
team: ชอบปั่นเดี่ยวๆ
Bike: SCHWINN moab

โพสต์ โดย มั่นหมาย »

ใช่คุณฮูกจริงๆที่ทักผมตรงเลียบคลองเปรม... :mrgreen: ผมว่าใครหว่าทักผมเสียงคุ้นๆ...ว่าใช่คุณฮูกหรือเปล่า หันหลังเห็นเป็นเบนชี่...
ผมยังมาเล่าให้คุณลุงแซมฟังเลยครับ...(มาเจอคุณลุงตรงใต้สะพานรัชวิภา)
>>>มีความสุขกับการได้ปั่นจักรยานไปทุกที่ที่ใจอยากจะไป<<<
>>>ความเร็วผมยอมแพ้ แต่ความอึดผมไม่ยอมใคร...555<<<
....กระทู้ผมครับ...http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=234732
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงแซม เขียน:สวัสดีครับ คุณ ซาเล้งสีแดง และทุกท่าน
...อ่านเรื่องราวของคุณ ซาเล้งสีแดงแล้ว ทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจ ที่จะหนี ผบ.ปั่นไปเที่ยวหลาย ๆ วัน บ้าง ขอบคุณครับ
-การหนีเมียไปเที่ยว เป็นศาสตร์ชั้นเยี่ยมยุทธของนินจาเต๋า ครับ ป๋า :lol: :lol:

nuu1943@hotmail.com เขียน:อ่าอ้า :D เมื่อวานก็พาลูกกับภรรยาไปตลาดโก้งโค้งมา ยังคิดอยู่ว่าจะโทรหานกฮูก :lol: :lol:
:lol: :mrgreen: :D ว้าว..family man มากเลยครับ พี่หนู
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 20:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

เอส-เมอร์ริด้า เขียน:
ซาเล้งสีแดง เขียน:
nook64 เขียน:คุณซาเล้ง คุณเป็นแรงบันดานใจกับใครอีกหลายคนในการเดินทางไกล มีผมเป็นหนึ่งในนั้น :mrgreen: :oops:
สวัสดีครับ คุณ nook64
ดีใจครับที่ทริปสมัครเล่นที่ผมปั่นนี้ มีส่วนให้เพื่อนที่เข้ามาอ่านกระทู้และชมบรรยากาศภาพ แล้วเกิดแรงขับหรือแรงบันดาลใจ
และเกิดความชอบการเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน และหากแม้นเราได้ออกทริปที่ตั้งใจและใฝ่ฝัน ยิ่งจะหลงเสน่ห์ การทัวริ่งจักรยาน
มากยิ่งขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ ผมเองก็มีแรงบันดาลใจก่อนที่จะออกทัวร์จักรยาน จากหนุ่มนักปั่นทัวร์แบบสมัครเล่น ที่มีหัวใจดุจเพชร ท่านหนึ่ง
คือ คุณเอสเมอร์ริด้า ซึ่งผมจะเรียกว่า หัวหน้าเอสฯ

คงรู้สึกคล้ายๆกันครับเมื่อมีแรงในใจมากระตุ้นให้ขยับล้อ ผมเองเช่นกัน เมื่อครั้งยังซ้อมปั่นแรก ๆ ผมตามอ่านทริปวงกลมเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน
ของ หัวหน้าเอสฯเกือบสิบรอบ ซ้ำแล้วซ้ำอีก แล้วยิ่งมาอ่านทริป น่าน ของพี่ แจ้ว พัทลุง ยิ่งทำให้ อยากมาก..... อยากปั่นทัวริ่ง.... มาก
แต่เรานักปั่นมือใหม่จัด ได้แต่ซ้อมปั่นเอาแรงและเก็บฝันบ่มไว้

จนเมื่อปลายปีที่แล้ว ผมได้ขอสมัครเป็นลูกทัวร์เมื่อทริป วงกลมทวนเข็ม เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน และร่วมทริป 8 วันปั่นไต่เส้นทางภูเขาเชียงใหม่ อินทนนท์
และแม่ฮ่องสอน เป็นครั้งแรก จนทุกวันนี้ ออกทัวร์ด้วยตัวเองได้ หากสีสรรทริปที่ผมบันทึกสับถังไว้นี้ สามารถเป็นแรงขับ แรงบันดาลใจ ให้เพื่อนสามารถออก
ทัวร์จักรยานด้วยความสนุก สุขใจ ผมดีใจจังและขอเป็นอีกแรงใจให้นะครับ ซ้อมจนมั่นใจ เก็บข้อมูลที่จำเป็นในการทัวร์ มีแรง มีรถ มีใจ มีตัง(บ้างพอสมควรตามสภาพทริป)
แล้วออกปั่นไปทัวร์ตามแบบที่คุณอยากให้เป็น หากทริปที่ผมบันทึกนี้มีส่วนดีที่สร้างแรงขับในใจเพื่อนๆคนรักทัวร์จักรยานได้บ้าง ขอยกคุณงามนี้ให้ หน.เอส เมอร์ริด้า
นักปั่นผู้สร้างแรงบันดาลใจแรก ให้ผมได้หลงไหลการทัวร์จักรยานมาจนวันนี้ ครับ :D :D

รูปภาพ
ขอบคุณครับพี่ซาเล้งฯ โปรโมทผมซะตัวลอยติดเพดานเลย อิๆๆ นับเป็นเกียรติสำหรับผมแล้วจริงๆ ครับ
………….
นับย้อนหลังไปตั้งแต่ผมเริ่มปั่นจักรยาน ก็ร่วม 5 ปีแล้วนะเนี่ย ไวจริงๆ จากมือใหม่ เป็นกลางเก่ากลางใหม่ และจนวันนี้ก็ยังไม่ถึงกับเก๋าเท่าไร มันมีเสน่ห์จริงๆ สำหรับการปั่นสไตร์ทัวร์ริ่ง ไม่เหมือนแนวปั่นประเภทอื่นๆ เดี๋ยวนี้วงการนี้ก็เติบโตอย่างรวดเร็ว หลายคนเปลี่ยนมาปั่นแนวนี้กันเยอะขึ้น รวมกลุ่มปั่นกันมากขึ้น มีทริปที่น่าสนใจศึกษา อ่าน พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนประสบการณ์ร่วมกัน โดยเฉพาะผู้นำด้านปั่นทัวร์ริ่งก็ต้องยกให้พี่ธานินทร์ SOMA ครับ
.............
ผมเองก็มีแรงบันดาลใจมาจากท่านหนึ่งเหมือนกัน ก็เลยอยากจะให้เกียรติด้วยครับ คือ “ลุงโจ้ ณ สวนลุมฯ” ผ่านมาสองปีที่ได้ร่วมทริปวงกลมเชียงใหม่ ครั้งแรก ก็ไม่ได้เจอลุงโจ้อีกเลย อยากจะฝากความคิดถึงลุงโจ้ด้วยนะครับ
...............
-งั้นผมขออนุญาต ลงรูปเก่าที่ไปค้นหา ลุงโจ้ ยืดตัวโยคะ ซ้ายมาขวาน่าจะเป็น พี่สิงขร
พี่ตั้ม หนุ่ยKami@GT และขวาสุด ลุงโจ้ ครับ :D

รูปภาพ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

มั่นหมาย เขียน:ใช่คุณฮูกจริงๆที่ทักผมตรงเลียบคลองเปรม... :mrgreen: ผมว่าใครหว่าทักผมเสียงคุ้นๆ...ว่าใช่คุณฮูกหรือเปล่า หันหลังเห็นเป็นเบนชี่...
ผมยังมาเล่าให้คุณลุงแซมฟังเลยครับ...(มาเจอคุณลุงตรงใต้สะพานรัชวิภา)
ผมไป อย. ทีไรเจอพี่ทุกที ขยันซ้อม มากๆ เลยนะครับ พี่มั่นหมาย เตรียมปั่น กทม.สุรินทร์ แน่ๆเลย ใช้ไหมครับ :mrgreen:
เสือเที่ยง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3722676
team: หมอบเมียเด็ก
Bike: polygon

โพสต์ โดย เสือเที่ยง »

สวัสดีครับคุณซาฯ ผมมีความประทับใจในการปั่นจักยานของท่านมาก ทุกวันที่เปิดคอมเข้าthaimtbจะต้องเข้ามาที่กระทู้ของท่านก่อนทุกครั้ง ต้องมาติดตามล้วงลับปั่นตับแตก(ถ้าเป็นผม) ตั้งแต่ผมเริ่มปั่นก็สนใจการปั่นทัวร์ริ่งจากการที่ได้เสพข้อมูลพร้อมภาพสวยๆ ซึ่งความคิดของผมคิดว่าน้อยคนนักจะทำได้เพราะมันวิวัฒนาการการเร็วมาก จากรถสับถังเก่ามือสองจนกลายมาเป็นTRONทัวร์ริ่งสำหรับมืออาชีพในวันนี้ แต่ก็ว่าแหละนะทริปของท่านซาฯที่ผมประทับใจมากที่สุดก็คงเป็นทริป"ปั่นรถพับไปกราบแม่" มันเป็นแรงบันดาลใจที่ผมอยากจะเริ่มปั่นทัวร์ริ่งด้วยรถพับจึงมีปัญหาอยากให้ท่านซาฯช่วยชี้แนะ ถ้าจะซื้อรถพับมาทำทัวร์ริ่งที่ใช้เวลาออกทริปประมาณ2-3วัน ควรจะเล่นแบรนด์อะไร รุ่นใหน สเป็คฯควรเป็นอย่างไร ถ้าจำแนกแยกแยะระหว่างสำหรับผู้ชายและผู้หญิงได้ยิ่งดีเพราะผมคิดว่าจะออกปั่นกันสองคนตายายครับ พื้นฐานตอนนี้เราสองคนปั่นออกกำลังกายโดยใช้เสือหมอบครับแต่เป็นระยะทางสั้นๆในหมู่บ้าน แต่ไม่เอาไบค์ ฟรายน์เดย์นะครับที่ไม่เอาไม่ใช่ว่ารถเขาไม่ดีนะครับ เพียงแค่ราคามันเกินเอื้อมครับอีกอย่างตัวผมชอบรถแฮนด์หมอบ ถ้าเอาพับแฮนด์ตรงมาเปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบมันยุ่งยากและเสียเงินเพิ่มมากไหมครับ รบกวนคุณซาฯมากแล้วส่วนท่านซาฯจะชี้แนะอย่างไรหรือไม่ก็ไม่เป็นไรเพราะผมก็จะคอยเป็นแฟนคลับกระทู้>>>>สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดงฯ<<<<ตลอดไป
อยากมีความสุขแค่เพียงข้ามคืนให้กินเหล้า
อยากมีความสุขแค่สองสามปีให้มีเมียน้อย
อยากมีความสุขตลอดชีวิตให้อยู่อย่างพอเพียง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้า7.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

-มาสักพักมือใหม่แรงดีมาถึง บางปะอิน ผมกล่อมเกลี้ยให้หนุ่มๆมือใหม่ F4 แวะเข้าร้านอาหารริมเจ้าพระยา ร้านยางเดี่ยว
เพราะมีเมนูเด็ด ต้มยำปลาน้ำเงิน เพื่อนผม The Bier บอกเอาไว้ ใครมาที่นี่อย่าลืม ต้มยำปลาน้ำเงิน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 23:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้า8.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

อิ่มอร่อย มาเก็กหล่อที่สถานีรถไฟบางปะอิน ถ่ายไว้ไปให้ ผบ.ของเพื่อนๆ เข้ามาดูว่า
วันนี้นะค่ะ น้องที่รักจ๋า พี่ปั่นมากับพี่ซาฯ ร้อยกิโล จริงๆ จ้า.. :lol:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 23:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้า9.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

แล้วก็แรงยังดี ปั่นแว้นกันมาที่ตลาดโก้งโค้ง

ชั่ง-หัว-มัน :lol: :lol:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 23:02, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้า10.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

หล่อหน้าตลาด
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 23:03, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”