บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ถึงเวลาเปลี่ยนเฟืองหน้าจาก 2 ใบ เป็น 3 ใบ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 กิโลเมตรแรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - อัพข้อมูลใหม่ถึง 1600 กม. แล้วครับ

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

-ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
watana02
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ๐๘-๙๑๑๙-๓๔๕๙
team: พายุพัก ลำลูกกา
Bike: เสือหมอบ ตรีกร ทัวริ่งฟรี ฟูจิ

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 กิโลเมตรแรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - อัพข้อมูลใหม่ถึง 1600 กม. แล้วครับ

โพสต์ โดย watana02 »

เก้าอี้ด้วยคน อิอิ

ปั่นหลายคันครับ เลยไม่รู้ว่าผ่าน 500 กม.ที่คันไหน เด๋วกลับไปดูไมล์อีกที

ช่วงแรกไม่ได้ซื้อไมล์ แต่พก GPS ตัวเหลืองๆ ติดตัว

คันแรกที่มีเกียร์ หลังจากเอารถแม่บ้านไปปั่นกับเพื่อนบ้านที่ใช้เสือกัน เลยถอยรถญี่ปุ่นมือสองพับเล็ก 20 นิ้วมาคัน ปั่นจากลำลูกกาไปคลองหลวง 50 กม. พี่คริวถามหาแต่ประคองตัวกลับบ้านได้

คันที่สอง ไปซื้อหมวกจักรยานที่ TCHA เดินเลยไปเชียงกงจุฬา ได้พับใหญ่ 26 นิ้วมาอีกคัน คันนี้ปั่นไปตลาดนครเนื่องเขต 100 กม.

คันที่สาม เสือหมอบตลาดมีน คันละสามพันบาท ไว้แก้ความคิดถึงวันเวลาสมัยเรียนมหาลัย ตอนนั้นมีรถแต่ใช้เกียร์ไม่เป็นแม้ว่าจะปั่นขึ้นเขื่อนมาแล้ว จากลำลูกกาไปคาร์ฟรีเดย์ บางเขน แล้วก็ลำลูกกา งานสหประชาชาติราชดำเนิน

คันที่สี่ รถผบ. รถจีนอลูคันแรกของบ้าน พาไปเจิมลำลูกกา บ่อดิน สู้แค่หมดมาแล้ว :D :D
ไบเค่อ วีก แอนด์ เด๋อ
บนหลังแมวญี่ปุ่นพับได้สีดำ
บนหลังเสือจีนหมอบได้สีแดง
บนหลังทัวริ่งหมอบได้สีดำ
O2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0998185288
Bike: Argon Krypton / Pinarello Razha/Focus Cayo / Giant TCR Advanced / Specialized Tarmac SL2 / Giant TCR Composite / Giant TCR Aluxx / Cannondale CADD 10 / Cannondale F500 / Jamis XC Pro / Merida Espresso

โพสต์ โดย O2 »

ขอหาความรู้ด้วยอีกซักคนครับ :mrgreen:
Line ID: booksland
Facebook: https://www.facebook.com/wasin.booksland
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

ค่า GI ล้อ 700c (fitness bike) กับ ล้อ 26 นิ้ว (mtb) เทียบกันยังไงอ่ะคะ

700*(48/11) , 700*(28/32)

26*(42/11) , 26*(22/32)

แบบนี้เหรอคะ
ALL BY MYSELF
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

ลอยลม เขียน:ค่า GI ล้อ 700c (fitness bike) กับ ล้อ 26 นิ้ว (mtb) เทียบกันยังไงอ่ะคะ

700*(48/11) , 700*(28/32)

26*(42/11) , 26*(22/32)

แบบนี้เหรอคะ
ล้อ 700 ถ้าจำไม่ผิดเท่ากับ 27 นิ้วครับ

ก็เอา 27 นิ้วคูณครับ

หลักคณิตศาสตร์ง่ายๆ ครับ ถ้าจะเทียบอะไร ก็ต้องใช้หน่วยที่เท่ากัน ตอนนี้เราเทียบเป็นนิ้ว ก็ต้องใช้เส้นผ่าศูนย์กลางเป็นนิ้วครับ
shinjang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869697333
Bike: sr400
ตำแหน่ง: หาดใหญ่ สงขลา

โพสต์ โดย shinjang »

อ่านจนจบชอบครับ ผมวิ่งมาได้สามร้อยกว่ากิโลแบบ สาววันปั่นสามวันหยุดเลยยั่งไม่ไปถึงไหนแต่ก็ดีขึ้นเยอะ จากวันแรกๆ น้ำหนักตัวก็ยังทรงๆอยู่(เพราะไปใส่ยางทางเรียบแน่เลย ปั่นเหงื่อก็ไม่ค่อยออก)
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

shinjang เขียน:อ่านจนจบชอบครับ ผมวิ่งมาได้สามร้อยกว่ากิโลแบบ สาววันปั่นสามวันหยุดเลยยั่งไม่ไปถึงไหนแต่ก็ดีขึ้นเยอะ จากวันแรกๆ น้ำหนักตัวก็ยังทรงๆอยู่(เพราะไปใส่ยางทางเรียบแน่เลย ปั่นเหงื่อก็ไม่ค่อยออก)
ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ถ้าตั้งใจลดน้ำหนัก คิดง่ายๆ Input ต้องน้อยกว่า Output

ถ้ากินเยอะ ก็ไปปั่นให้เยอะๆ

อย่างตอนนี้ผมปั่นมา 2000 กิโลเมตรแล้ว แต่เป็นช่วง 2 เดือนที่น้ำหนักไม่ลงเลย เพราะปัจจัยหลายอย่างครับ ตั้งแต่เปลี่ยนยาง แล้วแรงเสียดทานมันน้อยลง กับมีเวลาปั่นแค่เสาร์หรืออาทิตย์ ลดลงจากเดิมปั่นทุกเช้า (ติดฝนตก ลูกเปิดเทอม เลยไม่ได้ปั่นเช้า)

สู้ๆ ครับ ระยะทางไม่ใช่เรื่องสำคัญ สำคัญที่แต่ละกิโลเมตรที่ผ่านเราได้เรียนรู้อะไรบ้าง

บางคนปั่นทั้งวันทั้งคืน ปั่นกันเป็นอาชีพ แต่ไม่ได้เรียนรู้เก็บเกี่ยวอะไรมาสังเคราะห์เป็นองค์ความรู้ ก็จะมีแค่ตัวเลขที่คุยได้ว่าปั่นไปเป็นหมื่นกิโลเมตร

แม้จะปั่นมาแค่ 300 กว่ากิโลเมตรแต่หาก ท่าน shinjang ได้สังเกตุ คิด ทดลอง ปรับปรุง ก็เท่ากับได้เรียนรู้แล้วครับ

พระพุทธเจ้าสอนว่า อย่าเชื่อ จนกว่าจะได้ลองพิสูจน์

ดังนั้นประสบการณ์ที่ผมแชร์ก็อย่าเชื่อมากครับ ต้องไปพิสูจน์หรืออ่านหลักวิทยาศาสตร์หลายๆ อย่างเพิ่มเติม
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

watana02 เขียน:เก้าอี้ด้วยคน อิอิ

ปั่นหลายคันครับ เลยไม่รู้ว่าผ่าน 500 กม.ที่คันไหน เด๋วกลับไปดูไมล์อีกที

ช่วงแรกไม่ได้ซื้อไมล์ แต่พก GPS ตัวเหลืองๆ ติดตัว

คันแรกที่มีเกียร์ หลังจากเอารถแม่บ้านไปปั่นกับเพื่อนบ้านที่ใช้เสือกัน เลยถอยรถญี่ปุ่นมือสองพับเล็ก 20 นิ้วมาคัน ปั่นจากลำลูกกาไปคลองหลวง 50 กม. พี่คริวถามหาแต่ประคองตัวกลับบ้านได้

คันที่สอง ไปซื้อหมวกจักรยานที่ TCHA เดินเลยไปเชียงกงจุฬา ได้พับใหญ่ 26 นิ้วมาอีกคัน คันนี้ปั่นไปตลาดนครเนื่องเขต 100 กม.

คันที่สาม เสือหมอบตลาดมีน คันละสามพันบาท ไว้แก้ความคิดถึงวันเวลาสมัยเรียนมหาลัย ตอนนั้นมีรถแต่ใช้เกียร์ไม่เป็นแม้ว่าจะปั่นขึ้นเขื่อนมาแล้ว จากลำลูกกาไปคาร์ฟรีเดย์ บางเขน แล้วก็ลำลูกกา งานสหประชาชาติราชดำเนิน

คันที่สี่ รถผบ. รถจีนอลูคันแรกของบ้าน พาไปเจิมลำลูกกา บ่อดิน สู้แค่หมดมาแล้ว :D :D
หลายคนก็บอกผมว่า ใช้ GPS ก็ได้ ติดทำไมไมล์ให้เปลือง แต่ผมคิดในกรณีที่ เราปั่นแล้ว GPS มันไม่ทำงาน เช่นวันเมฆมาก หรือปั่นในเขา ที่เขาบังสัญญาณ GPS หมด ดังนั้นไมล์ก็สำคัญครับ

ส่วนตอนนี้ไมล์ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจแล้ว ล่าสุด wireless มันไม่เชื่อมต่อ คิดว่าแบตหมด ไปเปลี่ยนแบต ค่าทุกอย่างหายหมด เลยนั่งบวกเองใหม่
Jird.s
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-7291878
team: ปั่นกันมั้ยลุง!!!
Bike: 29er

โพสต์ โดย Jird.s »

อ่านกระทู้นี้แล้ว ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ
อยากถามนิดหน่อยครับ ผมสูง 178 cm. หนัก 77 KG. เลือกจักรยาน Size 18" เหมือนกัน
ตอนแรกๆก็รู้สึกว่ามันคันใหญ่ไป พอดีว่าตอนซื้อไม่ได้ลองคร่อม Size 16"เลย ตั่งเป้าหมายว่ายังไงก็ต้อง Size 18"เท่านั้น
...
ผมเลือกถูกแล้วใช่ไหมครับ สำหรับสรีระผมเอง
เพราะว่าตอนนี้ก็ไม่ได้มีความรู้สึกว่าคันมันใหญ่แล้วครับ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

Jird.s เขียน:อ่านกระทู้นี้แล้ว ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ
อยากถามนิดหน่อยครับ ผมสูง 178 cm. หนัก 77 KG. เลือกจักรยาน Size 18" เหมือนกัน
ตอนแรกๆก็รู้สึกว่ามันคันใหญ่ไป พอดีว่าตอนซื้อไม่ได้ลองคร่อม Size 16"เลย ตั่งเป้าหมายว่ายังไงก็ต้อง Size 18"เท่านั้น
...
ผมเลือกถูกแล้วใช่ไหมครับ สำหรับสรีระผมเอง
เพราะว่าตอนนี้ก็ไม่ได้มีความรู้สึกว่าคันมันใหญ่แล้วครับ
จริงๆ ขนาดจักรยานอยู่ที่ยี่ห้อด้วยครับ

ถ้าให้ดี ต้องเอาโปรแกรมในเว็บ คำนวณเอา ว่า ขนาดท่อบนของเราเท่าไร ขนาดท่อนั่งเท่าใด

เพราะบางยี่ห้อ ไซต์ 17 แต่เท่ากับ 18 ของอีกยี่ห้อ อะไรแบบนี้ครับ

อย่างผม คำนวณแล้ว ได้ ระยะเอื้อมทั้งหมดนับตั้งแต่เบาะถึงที่มือจับ (ในท่าปกติ) ได้ 690 มม. รถเมอริด้าผม ขนาดไซต์ 18 ท่อบนจะเท่ากับ 570 บวกสเต็ม 100 เป็น 670 แสดงว่าขาดไป 2 ซม ก็ปรับเบาะถอยไป 2 เซ็นต์ครับ

แต่บางยี่ห้อไซต์ 16 อาจจะมีท่อบนยาวถึง 565 อะไรแบบนี้ก็เป็นได้ครับ

ถ้าจะซีเรียสจริงๆ ต้องใช้โปรแกรมในเว็บช่วย (http://www.wrenchscience.com/)

แต่ถ้าไม่ซีเรียส ปกติ สูง 178 ก็ใช้ ขนาด 17-18 ครับ
ผึ้งน้อยพเนจร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895112000 Hutch
team: "Broken ass"
Bike: Mosso 676
ตำแหน่ง: หนองแขม กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย ผึ้งน้อยพเนจร »

นั่งอ่านตั่งแต่เช้ายังไม่จบหมดเวลาพอดี ต้องรีบไปทำงานก่อนฝากไว้ก่อนครับ
แล้วจะกลับมาแชร์ประสบการณ์ น่าอ่านทุกๆคนครับ
เจ้าของกระทู้ก็เปิดเรื่องได้ดีเชียวชวนคุยสบายๆบำบัดทุกข์บำรุงสุข คุยกันฉันพี่น้อง(อ่านไป2หน้าเองสรุปเหมือนอ่านหมด :D )
เพราะโลกยังกว้าง ทางยังไกล (โจ๋ย บางจาค ส่องโลก)
http://www.facebook.com/GRANDsLeather
https://www.facebook.com/Apichit.Gallery
เครื่องหนังทำมือ
thawat5375
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8911016
Bike: Kuma 5300

โพสต์ โดย thawat5375 »

ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งกำลังใจในการปั่น สุดยอดมากเลยครับ เล่าต่ออีกนะครับจะตามอ่าน ส่วนตัวผมก็พึ่งเริ่มปั่นยังไม่ผ่าน 500 โลเลย
สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 กิโลเมตรแรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - อัพข้อมูลใหม่ถึง 2200 กม. แล้วครับ

ห่างหายการอัพเดตไป 1 เดือนพอดี

ช่วงเดือนสิงหาคมนี้ งานเข้าค่อนข้างเยอะ ทั้งงานราษฎร์ งานหลวง รวมถึงการริเริ่ม เดินหน้า โปรเจ็กต์ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น"

ซึ่งค่อนข้างประสบความสำเร็จ

บันทึกช่วงนี้อาจจะย่นย่อหน่อยนะครับ ถ้ามีเวลาว่างจะกลับมาขยายความ

----------------------------------------------------
สำหรับช่วงตั้งแต่ 1600-2000 กิโลเมตร

หลังจากได้จักรยานมาให้ภรรยาแล้ว ก็ไม่ค่อยได้มีโอกาสปั่นไกลๆ เหมือนเคย เพราะต้องปั่นทริปใกล้ๆ ร่วมกันภรรยาแทน ระยะทางน้อย แต่ใช้เวลาใกล้เคียงของเดิม

สิ่งที่ได้เรียนรู้ที่ควรจดจำอย่างแม่นยำคือ การเซ็ตอัพรถทางไกล (แม้จะรู้แม้จะอ่านมา แม้จะเคยเซ็ตแล้วกับเสือภูเขา แต่ก็มิวายตกม้าตาย)

ผมได้นำรถพับของภรรยาไปปั่นทางไกล 100 กิโลเมตร โดยอัดเร่งสปีดตามขบวนเขาไป เนื่องจากติดธุระไปสาย

ด้วยรถพับที่ทำความเร็วได้สูง จึงตามทันกัน แต่ก็แลกมากด้วยอาการหมดสภาพ เพราะขนาดรถถูกเซ็ตให้ไม่เหมาะกับที่เราใช้งาน

และความเข้าใจผิดอย่างแรงเกี่ยวกับระยะเอื้อม
MU_News025.jpg (59.04 KiB) เข้าดูแล้ว 518 ครั้ง
ระหว่าง ระยะเอื้อมกับ ระยะตำแหน่งเท้าในการกดบันได มือใหม่อาจเป็นกังวลกับระยะเอื้อมที่จะทำให้ปวดหลัง

แต่ความจริงแล้ว ตำแหน่งที่ต้องทำให้ถูกต้องในครั้งแรก คือ ตำแหน่งเท้ากดบันได

หากตำแหน่งเท้าถูกต้อง จะส่งแรงผลักในการปั่นได้อย่างสมบูรณ์ ส่วนระยะเอื้อมนั้น หากน้อยเกินไป ท่านั่งของเราก็จะเหมือนนั่งปั่นแบบรถตรวจการณ์ รถแม่บ้าน แค่นั้นเอง

อาจปวดหลังบ้าง แต่ก็ไม่ส่งผลใดๆ ในประสิทธิภาพการปั่น

รถพับของภรรยา มีระยะเอื้อมประมาณ 620mm แต่ระยะเอื้อมที่ผมปั่นสะดวกคือ 690mm ทำให้ผมขยับเบาะถอยไปอีก 3 ซม. เพื่อให้ระยะเอื้อมเพิ่มขึ้น แต่ลืมคำนึงถึงระยะเท้านั้นเอง

ผลก็เลย ทำให้ช่วงปั่นอัดหนักๆ แทบจะเป็นลม ความเร็วก็ขึ้นได้ไม่สุด (ในเวลาต่อมา กับรถพับของผมเมื่อเซ็ตถูกต้อง ผมปั่นอัดแบบนั้น ความเร็วขึ้นไปได้ 40 km/h สบายๆ แต่วินาทีนั้นแค่ 32 ก็ปวดขาอย่างแรงแล้ว)

พอซื้อรถพับให้ตนเอง ก็เป็นรุ่นเดียวกันกับภรรยา จึงใส่ใจเซ็ตอัพอย่างเหมาะสม
MU_News003.jpg (31.68 KiB) เข้าดูแล้ว 518 ครั้ง
เริ่มต้นที่เท้ากับบันได และไปทดสอบทริปทางไกลอีกครั้ง กับลุงโท ก็ไม่พบปั่นหาใดๆ แถมเรียกว่าปั่นสนุกปั่นมัน เลยทีเดียว
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนใช้รถภรรยาไปทริปลุงโท ทางไกล

สิ่งที่กวนการปั่นอีกอย่างคือ กระเป๋า เนื่องจากไม่ได้ทดสอบก่อนเลยว่ากระเป๋าใช้งานจะตีกับขาเวลาปั่นหรือไม่

เป็นข้อสรุปสั้นๆ ง่ายๆ เวลาต้องการไปทางไกล

"ควรเลือกรถจักรยานที่เราคุ้นเคยที่สุด หากพึ่งซื้อมาก็ควรทำความรู้จัก คุ้นเคยให้เป็นอย่างดีเสียก่อน"
ไฟล์แนบ
8QSMb_size.JPG (118.45 KiB) เข้าดูแล้ว 518 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”