ที่จอดรถจักรยาน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

ที่จอดรถจักรยาน

โพสต์ โดย siamman18 »

จริงๆที่จอดรถจักรยานในห้างผมเห็นแต่ละคน โพสกัน
มาบอกที่ใหม่ครับ พาราไดส์ พาร์ค ถ.ศรีนครินทร์ มีที่จอดจักรยาน อยู่ทางทิศใต้ของที่จอดรถในห้างน่ะครับลองดู...
สะมะชาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-103-4274
team: จอยแอนด์แจม
Bike: sugar3+/adept_ pro/fg_light
ติดต่อ:

Re: ที่จอดรถจักรยาน

โพสต์ โดย สะมะชาย »

จริงครับอย่างหรูเลย..จอดกันสบาย ...แต่ตอนชื่อเสรีทำไมไม่มีนะ :lol: :lol:
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

ของเสรีเซ็นเตอร์เป็นอีกเจ้าของนึงครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นเจ้าของ ใหม่ ที่ผมอ่านข่าวมาไม่แน่ใจว่าเป็น
เจ้าของมาบุญครองหรือเปล่า เลยได้แนวทำที่จอดรถจักรยานโดยอัติโนมัติ เพราะว่า พนักงานเขาจำเป็นต้องใช้เยอะซะด้วย
จอดกันพรึ่บ ...เหมือนกับโรงงานทุกโรงงานจะต้องมีที่จอดรถจักรยานและจักรยานยนต์อย่างดี กันฝนกันแดดได้ครับ...
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เสียดายไม่มีภาพประกอบ
เห็นเขาว่า ในเนเธอร์แลนด์ การปั่นจักรยานไม่ได้มีความหมายถึงสถานภาพทางสังคมแต่อย่างใด ต่างจากเมืองไทยที่มองว่ารถยนต์เป็นเครื่องบ่งบอกสถานะทางสังคม มองว่าคนปั่นจักรยานเป็นคนที่ไม่มีปัจจัยพอซื้อมอเตอร์ไซค์หรือรถยนต์(ในมุมมองทึบๆ ของคนบางคน ทั้งที่ความจริงสมัยนี้มันก็ไม่ใช่ หลายคนเลือกที่จะไม่ใช้รถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์ หรืออย่างน้อยก็เป็นอีกทางเลือกนึง ไม่ใช่ไม่มีทางเลือก)
ขวด

The Power Of Slow Ride
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ธรรมชาิติน่ะครับ คนสุขอยากสบาย คนสบายอยากสุข ผมยังไม่เคยเห็นชนชั้นล่างที่ไม่ใช่นักกีฬา อยากไปวิ่งจ๊อกกิ้งหรือแอโรบิคเลย(ยกเว้นแม่ค้าวัยทองที่เริ่มว่างแล้ว)
ชนชั้นล่างเขาแต่ละวันเหนื่อยยากมากแล้ว การได้ขี่ม.ไซด์กลับบ้านสบายๆถือเป็นความสุขที่อยากได้มาก พวกเขายึดติดว่าความสบายคือเป้าหมายชีวิต
กับพวกเรา ที่หาความสุขจากความลำบากปั่นจักรยานเพราะทำงานสบาย ต่อให้คนชั้นล่างเขาเข้าใจแต่ก็คงไม่ยอมรับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

umbabab เขียน:ธรรมชาิติน่ะครับ คนสุขอยากสบาย คนสบายอยากสุข ผมยังไม่เคยเห็นชนชั้นล่างที่ไม่ใช่นักกีฬา อยากไปวิ่งจ๊อกกิ้งหรือแอโรบิคเลย(ยกเว้นแม่ค้าวัยทองที่เริ่มว่างแล้ว)
ชนชั้นล่างเขาแต่ละวันเหนื่อยยากมากแล้ว การได้ขี่ม.ไซด์กลับบ้านสบายๆถือเป็นความสุขที่อยากได้มาก พวกเขายึดติดว่าความสบายคือเป้าหมายชีวิต
กับพวกเรา ที่หาความสุขจากความลำบากปั่นจักรยานเพราะทำงานสบาย ต่อให้คนชั้นล่างเขาเข้าใจแต่ก็คงไม่ยอมรับ
เห็นด้วยครับ ถ้าเมื่อไหร่ที่คนในสังคมเลิกมองเลิกคิดว่าคนปั่นจักรยานคือคนที่ฐานะทางการเงินต่ำต้อยกว่าพวกขับรถ คนไม่อายที่จะหาจักรยานมาปั่นไปทำงาน ไม่ว่าแม่บ้าน รปภ ฯลฯ คือไม่ว่าจะรวยดีมีจนก็ปั่นจักรยานได้เท่าเทียมกัน(แต่ก็อย่างว่านะ ทุกวันนี้ก็เห็นการแบ่งชนชั้นสถานภาพทางสังคม การเงินผ่านทางจักรยานอยู่ดี ไม่ว่าตัวจักรยานเอง อุปกรณ์ตกแต่ง หมวก เสื้อผ้าหน้าผม คือมองก็รู้ว่าเป็นคนมีเงินปั่นจักรยาน)
ขวด

The Power Of Slow Ride
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT Grade/GT Zaskar

โพสต์ โดย bobbagum »

umbabab เขียน:ธรรมชาิติน่ะครับ คนสุขอยากสบาย คนสบายอยากสุข ผมยังไม่เคยเห็นชนชั้นล่างที่ไม่ใช่นักกีฬา อยากไปวิ่งจ๊อกกิ้งหรือแอโรบิคเลย(ยกเว้นแม่ค้าวัยทองที่เริ่มว่างแล้ว)
ผมยืน,เดินทำงานในห้องแอร์วันละ8-9ชั่วโมงยังไม่มีกระจิตกะใจไปออกกำลังกายเท่าใหร่เลยครับ เข้าใจเลยว่าทำไมบางคนมองจักรยานเป็นของเล่น ไม่ต่างจากที่บางทีผมมองฟิตเนสหรูๆหรอก ทีำทำงานผมน้องมีจยย.เืกือบทุกคน ถ้ารู้ราคาจักรยานผมยังไงก็คงไม่เข้าใจ แต่มือถือแพงๆซื้อกันได้นะ

แต่บางที่คนระดับล่างขี่จักรยานไ่ม่น้อยนะส่วนใหญ่ขี่มาจอดปากซอย ลองดูตามเคหะฯ แหล่งชุมชนสิ ปากซอยหน้าเซเว่นมีจักรยานกับมอเตอร์ไซค์เต็มเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”