รบกวนถามเทคนิคการซ้อมปั่นขึ้นเขา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
กิจ อุทัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7271016
team: ขาแข้งทีม อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี
Bike: TREK 4400, TREK MADONE 5.2 2014

รบกวนถามเทคนิคการซ้อมปั่นขึ้นเขา

โพสต์ โดย กิจ อุทัย »

รบกวนถามเทคนิคการซ้อมปั่นขึ้นเขาหน่อยครับซ้อมยังไงให้ปั่นขึ้นเขาได้เร็วและต่อเนื่อง :oops: เพราะเวลานี้ปั่นขึ้นเขาทีไรเหนื่อยมากเลยครับหายใจไม่ทันต้องหยุดพักบ่อยๆตามรุ่นพี่ๆเขาไม่ทัน
ขอบคุณมากครับ :D
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

Re: รบกวนถามเทคนิคการซ้อมปั่นขึ้นเขา

โพสต์ โดย dark_emperor »

หายใจให้เป็นจังหวะ โยกให้เป็นจังหวะ ใช้รอบขาที่พอดีไม่มากไม่น้อยจนเกินไป และที่สำคัญคือฝึกซ้อมบ่อยๆครับ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
สิงห์หนุ่มอวบ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMX(1991) sirius(2001) trek4300(2011)

Re: รบกวนถามเทคนิคการซ้อมปั่นขึ้นเขา

โพสต์ โดย สิงห์หนุ่มอวบ »

ถ้าขึ้นเนินขึ้นเขาที่ผมเจอมาลองไปใช้ดูนะคับ
1.นั่งปั่นตั้งแต่ต้น ค่อยๆ ลดเกียร์เบาลง หายใจลึกๆ หน่วงๆ ไว้คับ
2.ยืนปั่น สลับกับนั่งปั่้น จังหวะรอบขาเริ่มน้อยลง จากแรงส่งขึ้นเนิน ก็ยืนสักชุด หมดแรงยืนก็ปรับเกียร์เบาลงไปหน่อย
พอนั่งปั่นได้สักครู่ ใกล้หมดรอบขาอีกก็ยืนอีกสักหน่อย พอนั่งก็ปรับเกียร์เบาลงอีกสักหน่อยคับ

** ขึ้นเนิน สำคัญที่จังหวะหายใจคับ ต้องลองฝึกดูตามที่ผมบอกคับ แล้วปรับให้เข้ากับตัวเองอีกครั้ง :D

หรือเทคนิคฝึกตอนยืนที่ผมตอบไว้อีกกระทู้ตามนี้คับ
สิงห์หนุ่มอวบ เขียน:ที่ผมลองๆ ประสามือใหม่ 3 เดือนคับ แล้วได้เคล็ดมาเรื่อยๆ สำหรับการยืนโยกก็มีประมาณนี้นะคับ ลองแชร์ดู (ผิดถูก บ่ฮู้ เด้อ)
1.ตอนแรกผมเกร็งๆ เวลายืนปั่นประสามือใหม่ เพราะ กลัวจักรยานพังคับ :oops: (ถ้าเกร็งเพราะเหตุนี้จะยืนปั่นเมื่อยมากถึงมากที่สุด)
แก้โดย เปลี่ยนทัศนะคติ ประมาณ ก็ใช้ของมียี่ห้อนี่นา ลองๆ มันหน่อยพังเดี๋ยวรู้กัน :lol:

2.พอลองยืนได้แล้ว ตำแหน่งหละ จับตรงไหนดี (จากข้อที่แล้วเพิ่งจะเริ่มยืนได้บ้างคับ) ก็ยังยืนแล้วเมื่อยมากอยู่เลย
แก้โดย ลองสังเกตเอาจากมือโปร คือจะยืนยื่นไปข้างหน้าค่อนข้างเยอะ แบบจะบินแซงจักรยานไปเลย :lol: ลองดูคับ ดีขึ้น

3.ยืนได้ ปั่นได้ แต่ยังขาดพลัง
แก้โดย โยกเฟรมซ้ายขวาตามธรรมชาติของการถีบ แบบมืออาชีพตามคลิปคับ 8-)

4.ทางเรียบ ยืนได้ ปั่นได้ โยกได้ มีพลัง ทำไมขึ้นเขาแล้วยังไม่ค่อยรอดเลย
แก้โดย จังหวะหายใจคับ ปั่นธรรมดา กับขึ้นเนิน หายใจต่างกันหน่อย คือ ต้องหายใจลึกๆ หน่วงไว้สักหน่อย ไม่ให้เราเหนื่อยเพราะหายใจ แต่ให้เหนื่อยจากกล้ามเนื้อก็พอ
(ก่อนหน้านี้ผมเหนื่อยเพราะหายใจด้วยละคับ ถามเพื่อนที่ฝึกวิ่งมาราธอนมา :oops: )

*** ทิปเล็กๆ คือ เราต้องหัดผ่อนคลายคับ แบบถ้าเราเกร็งทุกส่วนพร้อมกัน รับรองแป๊บเดียวจอด
คือเราใส่แรงส่วนไหน ส่วนที่เหลือเราต้องหัดผ่อนไปด้วยในตัวคับ
สุดยอดอุปกรณ์ในการขี่จักรยาน คือตัวผู้ขี่ เพราะอัพได้ไม่รู้จบ :D
เสือชายกว๊าน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0766952
team: กว๊านพะเยา road race
Bike: <MADONE 9>
ตำแหน่ง: ถนน ชายกว๊าน พะเยา

โพสต์ โดย เสือชายกว๊าน »

ไม่มีอะไรยากครับถนัดแบบไหนก็ปั่นแบบนั้ครับที่สำคัญที่สุดต้องปั่นขึ้นเขาบ่อยๆครับเดี่ยวก็เกิดความชำนาญเองครับเราจะรู้ตัวเองโดยว่าเราจะใช้เกียรหนักเกียรเบาอย่างไรเพราะแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ :lol: แต่สิ่งสำคัญที่สุดก็คือการซ้อมอย่างต่อเนื่องครับ ไม่มีใครขึ้นเขาเก่งมาตั้งแต่เกิดนะครับ ขอให้สนุกกับการขึ้นเขานะครับ :lol:
ไฟล์แนบ
dsc02627qp.jpg (97.89 KiB) เข้าดูแล้ว 5707 ครั้ง
<พะเยา เมืองน่าอยู่ เมืองน่าปั่น สุขใดไม่เท่าได้มาอยู่กว๊านพะเยา >
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”