ถอดโม่+ตลับลูกปืนA2z มาserviceแล้วมีปัญหาช่วยด้วยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ขอแค่ได้ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089840xxxx
team: ขอแค่ได้ปั่น
Bike: หาของเก่ามือสองในเวปประกอบขี่ไปเรื่อยๆเพราะทุนน้อย
ตำแหน่ง: ถ.เรืองสวัสดิ์ ซ.9 ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000

ถอดโม่+ตลับลูกปืนA2z มาserviceแล้วมีปัญหาช่วยด้วยครับ

โพสต์ โดย ขอแค่ได้ปั่น »

วันนี้ทำการถอดล้อหลังทั้งโม่+ตลับลูกปืนในโม่ โดยวิธีค่อยๆตอกออกมา(A2Z ดุมดิส) ทำ service ปรากฎว่าพอประกอบคืน
- โม่มันฝืดเวลาจะขันน็อตเข้าไปยิ่งฝืด
- แล้วก็เวลาเอาล้อเข้าแล้วล็อคแกนปลด ยิ่งแน่นโม่ไม่ฟรีเลยครับ
- ต้องคลายน็อตออกลองหลายครั้งถึงจะได้บ้างแต่ก่อนทำมันไม่เป็นแบบนี้ครับ
(ซึ่งก่อนทำนั้น น็อตจะแน่นทั้งซ้ายขวา ไม่สามารถเอามือหมุนออกได้)

เลยอยากทราบว่าจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ(ตอนนี้เป็นกังวลมากเลยครับนอนไม่หลับแน่ๆคืนนี้) :cry:
รูปภาพ รูปภาพ
ใจแกร่งในร่างแก่ ดีกว่าใจท้อแท้ในร่างหนุ่ม
ผู้นำที่ยิ่งใหญ่ ต้องได้หัวใจผู้ตาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หาของเก่ามือสองในเวปประกอบขี่ไปเรื่อยๆเพราะทุนน้อย
ตำแหน่ง: ถ.เรืองสวัสดิ์ ซ.9 ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000

Re: ถอดโม่+ตลับลูกปืนA2z มาserviceแล้วมีปัญหาช่วยด้วยครับ

น็อตตัวนี้แหละครับ(ลูกศรสีแดงชี้)
รูปภาพ
ใจแกร่งในร่างแก่ ดีกว่าใจท้อแท้ในร่างหนุ่ม
ผู้นำที่ยิ่งใหญ่ ต้องได้หัวใจผู้ตาม
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

Re: ถอดโม่+ตลับลูกปืนA2z มาserviceแล้วมีปัญหาช่วยด้วยครับ

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

ได้ช่วยทำตั้งแต่ บ่ายโมงกว่าจนเกือบมืด มึนตึ๊บเลย :mrgreen:
เสือพ่อลูกอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดทางที่ด่านซ้าย@เลย
Bike: มิรินด้า

โพสต์ โดย เสือพ่อลูกอ่อน »

ลองเช็คตัวกระเดื่องกับหนวดกุ้งดูหรือยังครับ
ว่าทำงานดีอยู่หรือเปล่าหลังประกอบเสร็จ
ส่วนน๊อตนั้นลองเช็คดูว่าเกลียวยังดีอยู่หรือไม่ อาจจะมีส่วนก็ได้

ผมก็พึ่งทำแกนดุม tank light พังครับ
จากความสะเพร่าคือประกอบเสร็จแล้วลืมเช็คดูว่ากระเดื่องทั้งสามตัวทำงานดีหรือไม่
รู้อีกทีก็เมื่อมันพังเสียแล้ว :cry:
ถูกผิดยังไงให้ผู้รู้ท่านอื่นช่วยมาบอกอีกทีนะครับ
ปล. รู้สึกว่าดุม A2Z จะมีอะไหล่แยกชิ้นส่วนขายหลายตัวอยู่นะครับ :lol: หากส่วนไหนพังจริงๆลองหามาเปลี่ยนได้
ถึงจะจน แต่ก็ขี้เมา
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ก่อนใส่โม่ จะมีแหวนเล็กๆ อยู่ ระหว่าง ลูกปืนโม่กับลูกปืน บอดี้ดุมนะครับ ลองเอาออกมาเช็คดูว่า ทำหายไปหรือเปล่าครับ

ว่าแต่ผมรู้สึกดุมมันหน้าตาแปลกๆนะครับ

ลองถ่ายรูปดุมเต็มๆมาหน่อยได้มั๊ยครับ ไม่รู้ว่าจะรุ่นเดียวกันหรือเปล่า
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

PiedPiper เขียน:ก่อนใส่โม่ จะมีแหวนเล็กๆ อยู่ ระหว่าง ลูกปืนโม่กับลูกปืน บอดี้ดุมนะครับ ลองเอาออกมาเช็คดูว่า ทำหายไปหรือเปล่าครับ
แหวนเล็กๆอยู่ระหว่างลูกปืนโม่กับลูกปืน ไม่มีนะ มีแต่เป็นท่อกลม(บูธ)ยาวประมาณ 2 ซ.ม.
ว่าแต่ผมรู้สึกดุมมันหน้าตาแปลกๆนะครับ ส่วนดุมก็ก่อนทำจับหมุนดูก็ปกติธรรมดา(ล้อซื้อมือสองมาใช้ได้ปกติเพียงแต่อยากดูตลับลูกปืนว่ายังมีตัวหล่อลื่นไหม)

ลองถ่ายรูปดุมเต็มๆมาหน่อยได้มั๊ยครับ ไม่รู้ว่าจะรุ่นเดียวกันหรือเปล่า
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เป็นภาพถ่ายจากมือถือนะ ดูเหมือนมันจะเยินๆแต่จริงๆแล้วสวยกว่าในรูปเยอะ(พอดีไปช่วยเพื่อนทำ) :lol:

ลองถอดออกใส่เข้า ลื้อกันตั้ง 3 - 4 รอบ หาสาเหตุัยังไงก็ไม่เจอ :lol:
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=238051
ลิงค์ข้างบนเป็นของโนวาเทค ไม่แน่ใจว่าจะพอเป็นแนวทางได้หรือเปล่า
ตรงนัทใต้ลูกศรแดง อย่าขันตัวนี้จนแน่นเอาแค่ไม่คลอน ใช้ปากตายจับ(น่าจะเบอร์ 15)อย่าให้ขยับเข้า
แล้วกวดนนัทตัวบนด้วยหกเหลี่ยมเบอร็ห้ามิลจนแน่น คล้ายการตั้งจี๋ลูกปืนเม็ด
ถ้านัทตัวที่ใช้ปาดตายจับไว้เลื่อนหมุนตามจะทำให้กดโม่แน่นจนขยับไม่ได้
รูปภาพ
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เดี๋ยวจะลองดูน่าจะคล้ายๆกัน ขอบคุณแทนเพื่อนจริงๆ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และข้อคิดเห็นครับ
ZOMBIES
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899002056
team: พระพุทธบาทbike(สว.)
Bike: orbea alma
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ZOMBIES »

ลองถอดเช็คดูใหม่ครับโดยปกติระหว่างโม่กับดุมจะต้องมีแหวนบางๆขั้นอยู่ไม่เช่นนั้นตลับลูกปืนของโม่กับของดุมจะเบียดกัน
ทำให้การทำงานของดุมและโม่ไม่เป็นอิสระต่อกันโดยสังเกตว่าถ้าเราประกอบถูกทุกชิ้นส่วนเราสามารถทดสอบโดยการเอา
มือข้างใดข้างหนึ่งกำรอบโม่ไว้แล้วยกขึ้นแล้วใช้มืออีกข้างหมุนวงล้อตามเข็มนาฬิกาล้อจะต้องหมุนคล่องพร้อมทั้งได้ยินเสียง
ฟรีโม่ทำงานครับ
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
------------------------------------------------------------------------------------------------
สองล้อเพื่อสุขภาพ
------------------------------------------------------------------------------------------------
---------------------------------------------------
---------------------------------------------------
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนั้นที่ถอดช่วยกัน ไม่มีแหวนใดๆทั้งสิ้น สำหรับ A2z ตัวนี้
หาอยู่เหมือนกันว่าแหวนเป็นแบบไหนที่ว่านั้น งง งง :?:
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ดุม A2Z ของ จขกท เป็นรุ่นนี้หรือเปล่าครับ

รูปภาพ

ถ้าเป็นรุ่นตามภาพ จะมีแหวนบางๆอยู่ตัวนึง คั่นระหว่างลูกปืนที่Shell กับลูกปืนที่ โม่

แต่ถ้าคนละรุ่น ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยรื้อ
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
ZOMBIES
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899002056
team: พระพุทธบาทbike(สว.)
Bike: orbea alma
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ZOMBIES »

เป็นดุมรุ่นเดียวกับในภาพนี้หรือครับ เป็นดุมa2zรุ่นใหม่ครับตัวตลับลูกปืนมี3ตลับเบอร์เดียวกันส่วนอีกตลับจะเล็กกว่า
แล้วตอนที่ถอดออกมาชิ้นส่วนครบตามภาพนี้หรือปล่าวสังเกตดูครับจะมีแหวนอยู่หนึ่งตัวกลางภาพ
แต่ในกรณีที่ใส่แหวนไปแล้วหมุนตรึงอาจเกิดจากการที่คุณใส่ลูกปืนตลับเล็กเข้าไม่สุดบ่าในของโม่
ทำให้แหวนตัวที่กันระหว่างดุมกับโม่ไม่ได้ทำหน้าที่ของมันเนื่องจากตัวเฟืองเขี้ยวโม่เข้าไปชนกับดุมก่อนจึงเกิดอาการฝืด
ลองค่อยๆดูครับใจเย็นๆ
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
--------------------------------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”