ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

โพสต์ โดย Rush »

ร้านแรกอยู่ปากซอยศรีด่าน 12 อีกร้านอยู่หน้าสวนอาหารครัวชายป่า ก่อนถึงโรงพยาบาลเปาโล ท่านใดเคยแวะไปถามราคาสินค้า ช่วยแนะนำราคาได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
bikefamily
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

Re: ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

โพสต์ โดย bikefamily »

ของมือสองนี่พูดยากนะครับ เพราะราคาต้องดูควบคู่กันกับสภาพสินค้า ซึ่งแต่ละคันก็แตกต่างกันอีกนั่นแหละ ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ควรไปดู และสอบถามราคาเองดีกว่าครับ
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

Re: ร้านจักรยานมือสอง บนถนนศรีนครินทร์

โพสต์ โดย ทะเล »

เคยผ่านเห็นอยู่ เป็นมือ 2 ญี่ปุ่น อย่างที่ความเห็นแรกบอกครับ ต้องเป็น แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมเคยเดินถามตามเชียงกง อะนะ ช่างกล้าตั้งราคา ซื้อมือ 1 ดีกว่าไหม
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866105619
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

โพสต์ โดย skullman071 »

หามือสองในนี้ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีมากๆนะครับ
Sup_HCR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: merida

โพสต์ โดย Sup_HCR »

ทะเล เขียน:เคยผ่านเห็นอยู่ เป็นมือ 2 ญี่ปุ่น อย่างที่ความเห็นแรกบอกครับ ต้องเป็น แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมเคยเดินถามตามเชียงกง อะนะ ช่างกล้าตั้งราคา ซื้อมือ 1 ดีกว่าไหม
เรื่อง"ช่างกล้าตั้งราคา" ผมขอเสนอ ร้าน ที่อยู่เยื้องๆกับ บริษัท สหวิริยาย่านราษฎร์บูรณะ ครับ สุดๆจริงๆ

และที่คลองถม หลังโรงพยาบาลกลาง มีพ่อค้าขายอะไหล่จักรยานที่หนึ่งจะมีรถมีอสองตั้งอยู่ แล้วเขียนกระดาษติดไว้ว่าเป็นของ ฝรั่งมาเที่ยวที่ภูเก็ต ขายถูก เช่น จาก 50,000บาท แล้วขายแค่ 30,000บาท อะไรทำนองนี้ครับ ผมผ่านมาหลายปี ก็ยังใช้มุกนี้หากินเป็นระยะๆ สงสัยว่า ทำไมต้องใช้เลห์เหลี่ยมอย่างนี้
สมาชิกที่ขายของมือสองได้
ต้องมีระยะเวลาออนไลน์ตามที่กำหนด
อย่างน้อยเป็นการกรองคนขายในระดับหนึ่ง

หากท่านขายให้คนอื่น โดยไม่ระบุว่ารับผิดขอบแทนให้
แสดงว่าท่านกำลังทำให้กฏนั้นไร้ความหมายครับ
เสือเฒ่าเจ้าท่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027518335
team: การท่าเรือแห่งประเทศไทย
Bike: gt

โพสต์ โดย เสือเฒ่าเจ้าท่า »

... :D ร้านที่บอกน่าจะอยู่บนถนนเทพารักษ์ ห้างจากแยกศรีเทพา ประมาณ 100 เมตร อยู่ปากซอยหน้าหมู่บ้าน..(จำชื่อไม่ได้) ราคาที่เคยไปซื้อมาอยู่ในขั้นที่ไม่แพงจนเกินไป อยู่ที่ว่าเรารู้จักรถแบรนด์นั้นหรือเปล่า ซึ่งบางครั้งชุดขับเคลื่อนไม่สูงนักก็ราคาจะไม่แพง ส่วนใหญ่รถใหม่จะเข้ามาในวันหยุดตอนสายๆ มีหลายยี่ห้อเปลี่ยนกันไป แต่มีจำนวนไม่มากเพราะคนขายมักคัดรถมาที่คาดว่าจะขายได้ โดยเฉพาะรถแม่บ้านจากญี่ปุ่นสภาพดี ราคาไม่แพงเลย เห็นมีคนมาซื้ออยู่บ่อยๆ และมีสินค้ามือสองขายอยู่มากมายราคาต่อรองได้เช่นกัน ลองไปดูเองก็ได้....ไม่ได้ค่าโฆษณาแต่คนขายอัธยาศัยดีครับ.... :geek:
สนิมเหล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเดี่ยวเที่ยวตามใจ
Bike: จักรยานวันสุข....
ตำแหน่ง: สัตหีบ ชลบุรี

โพสต์ โดย สนิมเหล็ก »

Sup_HCR เขียน:
ทะเล เขียน:เคยผ่านเห็นอยู่ เป็นมือ 2 ญี่ปุ่น อย่างที่ความเห็นแรกบอกครับ ต้องเป็น แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมเคยเดินถามตามเชียงกง อะนะ ช่างกล้าตั้งราคา ซื้อมือ 1 ดีกว่าไหม
เรื่อง"ช่างกล้าตั้งราคา" ผมขอเสนอ ร้าน ที่อยู่เยื้องๆกับ บริษัท สหวิริยาย่านราษฎร์บูรณะ ครับ สุดๆจริงๆ

และที่คลองถม หลังโรงพยาบาลกลาง มีพ่อค้าขายอะไหล่จักรยานที่หนึ่งจะมีรถมีอสองตั้งอยู่ แล้วเขียนกระดาษติดไว้ว่าเป็นของ ฝรั่งมาเที่ยวที่ภูเก็ต ขายถูก เช่น จาก 50,000บาท แล้วขายแค่ 30,000บาท อะไรทำนองนี้ครับ ผมผ่านมาหลายปี ก็ยังใช้มุกนี้หากินเป็นระยะๆ สงสัยว่า ทำไมต้องใช้เลห์เหลี่ยมอย่างนี้
เห็นประจำเหมือนกัน ถ้าไม่รู้เรื่องเลือดโชกแน่ๆ อะไหล่พื้นๆ ขายจริงไม่น่าเกินหมื่น :lol:
fong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818209312
team: พระนคร ทีม/c.feroci team
Bike: touring,สับถัง

โพสต์ โดย fong »

รถมือสองในร้านประเภทเชียงกง ราคาในอดีตกับปัจจุบันห่างกันลิบลับครับ แต่ก่อนผมเคยเดินในร้านประเภทนี้บ่อยๆ แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ ซื้อไม่ลง ไม่กล้าถามราคา กลัวตกใจ :D .......บางครั้งราคารถมือสองถลอกเยอะๆ สนิมเพียบ เขาบอกราคามาแพงกว่าของใหม่ป้ายแดงอีกครับ (เป็นรถรุ่นเดียวกับที่มีขายอยู่ในร้านขายจักรยานใหม่) 8-) .......เขาไม่รู้ครับ เห็นว่าได้กำไรเยอะดี เคยขายได้จากผู้ซื้อที่ไม่รู้ ก็ตั้งราคาแบบนั้นอีก ... :)
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

ทางเลือกอีกหนึ่ง
คือ ช่องจอม สุรินทร์
รถเยอะมาก ต่อลงสุดๆๆ
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
snuff
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mini touring / folding bike
ตำแหน่ง: กทม./สมุทรปราการ

โพสต์ โดย snuff »

เลยโลตัสไปไกลยังนะ อยู่แถวๆบ้าน
ไว้ว่างๆวันไหนแวะไปดูชม แล้วจะมาบอกกล่าวนะครับ
of_ph1
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย of_ph1 »

ตอนกลางเดือนไปถามร้านแถวเชียงกงมา ซื้อร้านพระเอกรุ่นเก่าผสมญึ่ปุ่น มือสองขายแพงมาก ที่แรกคิดว่าจะซื้อสักคัน แต่เจอราคาเข้าไปคิดไม่ออกจริงๆเลยว่า เอาหลักเกนอะไรมาตั้งราคากัน รถพับไม่มีเกียร์เน่าๆ 2500 ดีๆหน่อย(ดีกว่าตัวแรกหน่อย) 3500 ผมเคยเห็นมีอยู่่เจ้าหนึ่งลงขายทั้งตู้ ราคา หนึ่งแสนบาท ข้างในมีรถหลา่ยร้อยคัน ซึ่งถ้าคิดกันง่ายๆ ขายแค่คันละพัน 100 คันแรกก็ทุนละ แต่ถ้าใครเป็นพ่อค้าจะบอกว่ามันก็มีคันดีคันเสีย แต่ผมก็เห็นขาย 2000 up ทุกคัน ซากเสือหมอบชั่งกิโลได้ประมาน 200 ถึงหรือเปล่าไม่รู้แต่ก็ขายกัน 3000 - 4000
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

กลยุทธ์พวกนี้ เค้าคิดอะไรง่าย ๆ (สำหรับลูกค้าบางคนที่ไม่รู้เรื่อง) เค้าจะสร้างภาพลักษณ์สินค้าว่าเป็นของจากต่างประเทศ เช่นญี่ปุ่น ยุโรป ประมาณว่ารถพวกนี้ ยังไงซะ เมืองไทยก็ไม่มีขาย แต่ถ้าเราเล่นรถ เราจะรู้ว่า รถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ผลิตแล้วส่งไปทั่วโลกที่เค้าจำหน่าย ก็แค่นั้นเอง

มีครั้งหนึ่ง ผมเดินเข้าไปถามราคา เค้าบอกมา ผมถึงกับอึ๊ง เค้าก็พูดต่ออีกว่ารถคันนี้ Made in Japn ไม่ใช่ Made in Taiwan แบบที่เมืองไทยขาย แต่มันลืมดูท่อนั่ง สติกเกอร์แปะไว้ตัวใหญ่มากMade in China
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”