อยากรู้ว่า Shimano แบ่ง Grade Level ของอุปกรณ์ยังไงครับ

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
baikancha
สมาชิก
สมาชิก

อยากรู้ว่า Shimano แบ่ง Grade Level ของอุปกรณ์ยังไงครับ

โพสต์ โดย baikancha »

อยากรู้ว่า Shimano เค้าแบ่ง Grade Level ของอุปกรณ์แบ่งเป็นกี่รุ่น กี่ระดับครับ พอดีมือใหม่อ่ะครับ ไม่เข้าใจเลยครับ ว่ารุ่นใหนรุ่นคุณภาพสูง ปานลาง ต่ำ เช่น Deore, acera, xt, xtr อะไรพวกนี้อ่ะครับ รุ่นใหนดี สุด รุ่นใหนต่ำสุด แล้วมีกี่รุ่น อะไรยังไง บ้างครับ รุ่นใหนเหมาะกับ นักปั่นระดับใหน แล้วแต่ละรุ่นมันต่างกันยังไง อะไรทำนองนั้นอ่ะครับ เผื่อจะได้เลือกซื้ให้เหมาะกับตัวเองแบบ มือใหม่อ่ะครับ

แล้วมีเว็ปใหนที่เค้าขาย shimano แบบมีราคาให้ดูหน้าเว็ปบ้างครับ ดูหลายที่ไม่มีราคาบอก ก้เดาไมถูก เผื่อจะได้เปรียบเทียบได้ว่า อะไหล่มือสองที่ขายกัน ถ้าเทียบกับ ราคาของใหม่แล้วเป็นยังไงบ้าง ควรจะซื้ของใหม่ หรือ มือสองดี

ขอบคุณครับ
c.surapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-769-7113
team: -
Bike: -
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ - ลาดพร้าว, เชียงใหม่ - ดอยสะเก็ด
ติดต่อ:

Re: อยากรู้ว่า Shimano แบ่ง Grade Level ของอุปกรณ์ยังไงครับ

โพสต์ โดย c.surapong »

แบ่งตามลำดับดังนี้
1. XTR
2. DEORE XT with DYNASYS
3. DEORE XT
4. SLX with DYNASYS
5. SLX
6. DEORE
7. ALIVIO
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”