น้องผู้ใจดีส่งแผนที่บนโทรศัพท์มาให้ไปร้านจักรยานไหนๆไม่มีหลง

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
spooky core
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812578855
Bike: Italian Style
ตำแหน่ง: BKK, Dogtown CA

น้องผู้ใจดีส่งแผนที่บนโทรศัพท์มาให้ไปร้านจักรยานไหนๆไม่มีหลง

โพสต์ โดย spooky core »

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่า ผมจะไปร้าน เวิร์ลไบค์ แต่ไปไม่ถูกเลยโทรไปสอบถามรุ่นน้อง มันก็อธิบายทางตามที่มันเข้าใจ แต่ผมไม่เข้าใจ คุยกันไปได้สักพัก มันก็บอกว่า "เห้ย! พี่ โทรศัพท์พี่มี GPS นี่หว่า" ใช่แล้วโทรศัพท์ผมมี GPS แน่นอนเพิ่งจะได้มา Garmin-Asus รุ่น Nuvifone A10

แต่ผมก็เพิ่งจะลองใช้ ก็เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องได้แผนท่งแผนที่อะไรนั่นหลอก :oops: เอาแค่กดเข้าเครื่องก็ยังงงๆ อยู่เลย

ไอ้เจ้ารุ่นน้องหัวใสมันก็เลยบอกว่า "ไม่ต้องกลัวพี่ เดี๋ยวผมส่งรูปไปให้" ไอ้เราก็คิด ส่งรูปอะไรของมันวะ มันก็อธิบายต่อว่า "ไอ้รูปที่ว่าเนี่ยมันมีพิกัด Geotagging แนบไปด้วยพี่ พอพี่ได้รับ ก็เปิดดู แล้วก็ใช้นิ้วแตะบนรูปเข้มหมุดบนหน้าจอนะพี่ (รุ่นที่ผมใช้เป็นจอทัชสกรีนครับ) แล้วเดี๋ยวแผนที่มันก็จะขึ้นเอง หลังจากนั้นพี่ก็กดปุ่ม Go! นะพี่เดี๋ยวมันก็นำทางพี่ไปเอง พี่ก็ขับไปตามนั้นละรับรองเจอแน่"

พอผมลองทำตามที่มันบอกก็ต้องรู้สึกแปลกใจกับความล้ำสมัยของมันจริงๆ แถมยังส่งร้านจักรยานที่อยู่แถวๆ ใกล้ๆ กันมาให้อีก มันบอกว่าผมทำไว้แทบจะทุกร้านที่อยู่ใน กทม. แล้วพี่ ถ้าสนใจจะส่งให้อีกเยอะๆ

อืม...เทคโนโลยีนี่มันก็ดีอย่างนี้นี่เอง นี่ได้ยินมาว่าทาง Garmin-Asus เค้าจะมีมีตติ้ง สำหรับคนที่สนใจมือถือ และแผนที่ Garmin ด้วยผมว่าจะอลงไปอัพเดตความรู้กับเขาบ้างแล้ว เพราะชักจะเริ่มชอบมันเข้าแล้ว อีกอย่างเห้นว่าในงานมีตติ้งมีเครื่อง nuvifone ขายให้ในราคาพิเศษเฉพาะผู้ที่ไปร่วมงานเท่านั้น ใครสนใจก็ไปกับผมได้นะครับ แต่ต้องไปลงทะเบียนที่นี่ Garmin-Asus Workshop ใครสนใจก็ลองดูละกันนะผมเห็นว่าเป็นเรื่องได้ประโยชน์ดีจึงนำมาแชร์กัน

รูปภาพ
เนี่ยตัวอย่าง มีรูปเข็มหมุด ก็กดเข้าได้เลย

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
พอกดแล้วเจอหน้าตาแผนที่ดังรูป แสดงแบบ 3 มิติก็ได้ด้วย

รูปภาพ
อันนี้แสดงพิกัดเส้นรุ้งเส้นแวงใครดูเข้าใจก้เอาไปใช้ได้ หรือจะใช้แชร์เป้นข้อมูลแบบพิกัดตัวเลขไปให้เพื่อนผ่าน SMS หรือทาง Email ก็ได้

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
แผนที่ร้านอื่นๆ ที่ใกล้เคียง และแสดงแผนที่ตอนเดินทาง
รูปประจำตัวสมาชิก
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

Re: น้องผู้ใจดีส่งแผนที่บนโทรศัพท์มาให้ไปร้านจักรยานไหนๆไม่มีหลง

โพสต์ โดย siamman18 »

เครื่องจีพีเอส พร้อมโทรศํพท์มันดีหมด แม่นยังกับจับวาง เสียหาย สองอย่าง
1.แบตเตอรี่หมดเร็ว มาก สามชั่วโมงทำเอาเครื่องหยุด (ทำเอาชาร์ตเพลินในรถจนลืมเอาสายชาร์ตออก แบตเตอรี่รถหมดเลย)
2.ทางวันเว นี่ตัวดี ถ้าบอกผิดเข้าซอยไปเจอรถติดแหงกแน่นอน

มาเล่ามั่งได้ลองนั่งรถไปกับเพื่อน เขาขับฮอนด้า แอคคอร์ท รุ่นทอปสุดมั้งมีให้จีพีเอสหน้าปัดรถ พร้อมคอนโซลปุ่ม
เยอะแยะ เห็นเข้าใช้งาน สุดยอดครับ เครื่องตอบสนองเร็ว จอชัดเพราะใหญ่เกิน 5 นิ้วแน่นอน
รับคลื่นได้ดี อีกทั้งยังสามารถรับสายทางโทรศัพท์ผ่านบูลทูตได้อีกต่างหาก อืม เริ่มพัฒนาละ
แต่ผมคงไม่มีบุฯได้ใช้เพราะแพงเหลือหลาย
ตอนนี้เล็งๆ ตัวกามิ้น รุ่น Etrex Legend ที่มีแผนที่อะ เพราะมันเซฟ ถ่านได้ใช้เไดสามวันติดเลย ใช้ถ่าน AA ครับ
ค่าเสียหายราวๆ 15000 แพงเอาเรื่องอยู่ ผมดันไปลงจักรยานหมดซะละ ลืมนึกถึงตัวนำทาง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”