ขอความคำแนะนำ หมอบ หรือ ภูเขา

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
teamtoda
สมาชิก
สมาชิก

ขอความคำแนะนำ หมอบ หรือ ภูเขา

โพสต์ โดย teamtoda »

ขอคำแนะนำพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่ ปั่น กันมาก่อน ถ้า เราจะเริ่ม เป็น นัก ปั่น ตัวลง หรือ สมัครเล่น จะเลืก ประเภท จักรยานจากอะไรก่อนดี ระหว่าง พี่ หมอบ หรือน้องภูเขา ยัง ตัดสินใจ ไมไ่ด้ เลย อ่ะ คับ ว่าจะ ซื้อ อะไรเป็น คันแรก ก่อน เดิมที เดียว สมัยเป็น เอ๊าะๆ ด้วย ใจ รัก การปั่น เ้ป็นชีวิต จิตใจ ป๊ะ ป๋า ซื้อเสือภูเขาจากร้านเล็กๆในตลาดให้คัน นึง เมื่อตอน อยู่ ม.3 จำได้ว่ามี 21 เกียร์ มีอุปกรณ์ เป็น ของshimano คร่าว ๆ แต่ ด้วย สาเหตุ ที่ ต้อง ใส่กระโปรงไปโรงเรียน ก็ เลยทำให้ ไม่ค่อยได้ ปั่น เท่าไหร่ อยู่ มาวันนึง จักรยานหาย ครับท่าน... เพราะ ป๊ะ ป๋า ขายใครไปก็ไม่รู้ กลับมาจากโรงเรียน พร้อม กับ ควาามงุนงง ของหาย เลยฝังใจ แต่ เด็ก ตอนนี้ โต ขึ้น อยากให้ พี่ๆ ชี้ แนะ คับว่า ... ระหว่าง เสือหมอบ กับเสือ ภูเขา มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันอย่างไร อยากปั่นเพื่อเติทเต็ม สิ่งที่ขาดหายวัยเด็ก ขอคำชี้แนะ ด้วยคร้าบบบบ
รูปประจำตัวสมาชิก
boy11
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-664-4642
team: อยู่ราชบุรี_rb_boy
Bike: trek _ venzo

Re: ขอความคำแนะนำ หมอบ หรือ ภูเขา

โพสต์ โดย boy11 »

ช่วยตอบให้ ก่อนอื่นต้องดูว่าเราชอบขี่ลักษณะไหน ทางแทรก - เรียบ บ้าง ก็เสือภูเขา ถ้าชอบความเร็วก็เสือหมอบ แต่ทั้ง 2 แบบก็เหนื่อยคนละแบบ ลักษณะการขี่ก็ไม่เหมือนกัน ต่อมาจะบอกว่าเมื่อเราเลือกแล้วต่อมาเราขี่สักพักก็จะมีกลุ่มขี่ทีนี้หละกลุ่มเราส่วนใหญ่ขี่อะไรเราก็ต้องตามเขาไปแน่นอน เหมือนผมตอนแรกที่ขี่ ตอนนี้เลยมีทั้งเสือหมอบ และ เสือภูเขา เลย สนุกทั้ง สองอย่าง แต่ต้องขยันปั่นนะ มาถ้าจะเลือกซื้อก็ต้องลงทุนซื้อให้ดีไปเลยนะเชื่อเถอะ size ก็สำคัญครับมันจะมีผลต่อการขี่ของเราด้วยเลือกให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อครับ จบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”