รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
godsonic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: R 11 Bike
Bike: Trek Fuel EX5.5 , Trek 1.2

รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย godsonic »

ตามหัวข้อ เลย ครับ และมีรุ่นไหน ที่ เหมาะๆ บ้างครับ
ผมสูง 183 หนัก 63 :mrgreen:
เสือติดปีก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819900041
Bike: trek 4500
ตำแหน่ง: 42/19 ถนนเทศบาล4 ตำบลสะเตงนอก อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000

Re: รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย เสือติดปีก »

รถพับส่วนใหญ่ จะออกแบบมาให้ใช้งานในเมือง แทนการเดิน ไม่เน้นทางไกล ไม่เน้นลุย ลงเทรก แต่ถ้าจะเอาทัวร์ริ่งไกลๆ ก็ปั่นไปได้ครับ เพียงแต่มันจะต้องใช้แรงมากกว่าเสือภูเขา หรือ เสือหมอบ เท่านั่นเอง ส่วนรถพับที่ออกแบบมาให้ทัวร์ริ่ง โดยเฉพาะ เท่าที่ทราบ ก็มี ไบค์ ฟรายเดย์ รุ่นพ๊อกเก็ต ทั้งหลายนั่นแหละ ล้อยี่สิบนิ้ว ปั่นไหล พุ่ง ไม่แพ้เสือภูเขา แต่ที่ไม่ชอบก็คือ เวลาพับแล้วต้องถอดล้อหน้าออก พับแล้วต้องใส่กระเป๋าใบใหญ่ๆ ครับ
tanakorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897784555
team: ู^___^
Bike: jamis x3 2010

Re: รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย tanakorn »

ได้ครับ ล้อ 16 ไม่มีเกียร์ ไป บางแสนมาแล้ว แต่มันก็ไม่สะดวก เหมือนพวกเสือภูเขา
ทำงานสนุก ลุกนั่งสบาย ไปมาสะดวก
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

ไปได้แน่นอน นี้ตัวอย่าง ไม่ต้องแพงมาก หมื่นต้น ๆ วันนี้ออก พรุ่งนี้ปั่นไปเขาใหญ่เลย :mrgreen:
ไฟล์แนบ
ทริปปั่นเดียวเที่ยวเขาใหญ่
ทริปปั่นเดียวเที่ยวเขาใหญ่
27.JPG (70.62 KiB) เข้าดูแล้ว 4178 ครั้ง
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ
รถพับไป touring ไกลๆได้ครับ ว่าแต่ไกลขนาดไหนครับ :D :D ผมว่าอยู่ที่เรามากกว่าครับ เพราะถ้าใจและแรงเราพร้อมก็ไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
อย่างที่คุณtanakornและคุณChaitumบอกไว้ครับ เพียงแต่ว่าถ้ารถมีอุปกรณ์ผ่อนแรงก็อาจจะเหนื่อยช้าหน่อย แต่ถ้าไม่มีก็เหนื่อยไวหน่อย
ถ้าถามต่อว่ารุ่นไหนเหมาะ (เหมาะกับการออกทัวร์หรือเหมาะกับสรีระคุณครับ) ข้อนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัย3ข้อครับ
1.ความชอบของคุณ
2.ขนาดของรถที่เหมาะกับสรีระร่างกายคุณ
3.งบประมาณ
โดยเท่าที่พอรู้ในท้องตลาดบ้านเราตอนนี้ รถพับที่ถูกออกแบบมาเพื่อtouringก็จะมี KHS F-20W, BIKE FRIDAY (BF)
อย่างที่คุณเสือติดปีกบอกไว้ แต่ถ้าจะเอาให้งบประมาณน้อยลงหน่อย ก็เห็นหลายๆท่านนำรถพับที่มีจานหน้าใบเดียว อยู่มาดัดแปลงติดสับจานหน้า
เพื่อเพิ่มจานหน้าเป็น2หรือ3ใบช่วยผ่อนแรงมากขึ้น เพียงเท่านี้ก็ออกทัวร์ได้สบายแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.
.
ไฟล์แนบ
dahon-speedtr-588x412.jpg (43.04 KiB) เข้าดูแล้ว 4110 ครั้ง
83944065.TQeoamWb_resize.jpg (55.39 KiB) เข้าดูแล้ว 4110 ครั้ง
88619106.1LIhLxXd_resize.jpg (40.51 KiB) เข้าดูแล้ว 4110 ครั้ง
63243826.tvQ8Rw8D_resize.jpg (60.3 KiB) เข้าดูแล้ว 4110 ครั้ง
เสือแบ้-เทียนดัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822437601
team: อิสระ
Bike: MERIDA MATTS DRIFTER

โพสต์ โดย เสือแบ้-เทียนดัด »

ถูกของพี่ๆครับไปได้ทุกที่ ที่ใจเราร่างกายเราไปไหว
ถึงจะช้าหน่อย เหนื่อยมากหน่อย แต่กับสิ่งที่ได้รับอากาศดีๆ
บรรยากาศสวยงามที่พาหนะอื่นไม่อาจประสพได้ก็ถือว่าเป็นกำไรของชีวิตแล้ว
ผมเคยเอาเจ้าตัวน้อยของผมไปนอนเล่นที่น้ำตกนางรองมาแล้ว
จากบ้านที่สามพรานถึงน้ำตก ประมาณ 170 กว่ากิโล
ออกจากบ้านแปดโมงกว่าถึงที่โน่นประมาณห้าโมงเย็นแก่ๆครับ
DSCN3249.jpg (58.63 KiB) เข้าดูแล้ว 4093 ครั้ง
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

ครับตามที่พี่ ๆ บอกกล่าวกันมาก็ถูกหมดเลย รถจักรยานที่เราใช้ นั้น เราใช้รถอะไรก็ได้ แล้วแต่งบประมาณที่เรามีอยู่ อยู่ที่แรงกายแรงใจ ส่วนรถเรามาดับแปลงปรับปรุงเอา ว่าง่าย ๆ ประหยัดกันให้มาก ๆ เอาไปลงอุปกรณ์ดี ๆ ดีกว่า เมื่อก่อน ผมก็อยากได้ BF แต่พอดูราคาแล้วมันสูงมาก ๆ เลย ก็เลยต้องล้มเลิกไป มาจับ Dahon ผมขอมาต่อจากกระทู้เมื่อวานครับ หลังจากการขึ้นเขาใหญ่ในตอนนั้น ประสพการณ์ก็สอนออกมาเลยว่า ต้องเปลี่ยนแปลงจานหน้า ให้เล็กลงเพื่อสะดวกให้การขึ้นเขามากขึ้น
สรุป ขึ้นอยู่กับงบประมาณ และความชอบส่วนตัว
ไฟล์แนบ
เปลี่ยนแล้วลองขึ้นเขาใหญ่อีกที่ โดยให้แฟนปั่นขึ้น เบาขึ้นครับ
เปลี่ยนแล้วลองขึ้นเขาใหญ่อีกที่ โดยให้แฟนปั่นขึ้น เบาขึ้นครับ
M26.JPG (61.56 KiB) เข้าดูแล้ว 4029 ครั้ง
chappy
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรม"มันน่าถีบ"
ตำแหน่ง: ท่าข้าม บางขุนเทียน กทม.

โพสต์ โดย chappy »

สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง
รถพับเร็วกว่าเดินประมาณ5เท่า.........ก็ไปถึง
เสือหมอบเร็วกว่าเดินประมาณ7เท่า.....ก็ไปถึง

อยู่เฉยๆ นั่งคิดกังขา....ไม่ได้ไปถึงไหนนะครับ
godsonic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: R 11 Bike
Bike: Trek Fuel EX5.5 , Trek 1.2

โพสต์ โดย godsonic »

ขอบคุณ ทุกๆท่านมากครับๆ :D
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunny »

chappy เขียน:สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง
รถพับเร็วกว่าเดินประมาณ5เท่า.........ก็ไปถึง
เสือหมอบเร็วกว่าเดินประมาณ7เท่า.....ก็ไปถึง

อยู่เฉยๆ นั่งคิดกังขา....ไม่ได้ไปถึงไหนนะครับ
สุดยอดครับ

เมื่อก่อนบ้านอยู่ไกลแคไหนก็เดินกันได้
เดี๋ยวนี้บ้านห่างปากซอยแค่ร้องเมตรยังต้องใช้จยย.รับจ้าง
oopmtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0945-2251
team: จักรยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: เสือหมอบ
ตำแหน่ง: สุขสวัสดิ์

โพสต์ โดย oopmtb »

sunny เขียน:
chappy เขียน:สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง

สุดยอดครับ

เมื่อก่อนบ้านอยู่ไกลแคไหนก็เดินกันได้
เดี๋ยวนี้บ้านห่างปากซอยแค่ร้องเมตรยังต้องใช้จยย.รับจ้าง
เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ :lol: :lol:
ละอองดาว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ตะกายฟ้า
team: เดี่ยว
Bike: terbo

โพสต์ โดย ละอองดาว »

:D
Oº°‘¨ You get the best out of others.·´`·» ♫~* when you give the best of yourself¨‘°ºO
varu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02-4761205
Bike: Trek3900, DAHOn ROO d7

โพสต์ โดย varu »

อยากปั่นไปไกลๆ เหมือนกันค่ะ แต่สุขภาพไม่ค่อยดี สงสัยต้องไปใกล้ๆ ก่อน
สอง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0987797928
team: ไม่มี-ปั่นเรือยๆชมนกชมไม้
Bike: มองไว้หลายรุ่น

โพสต์ โดย สอง »

+++++++++++++++++++++++++++++++++
+10 พี่ :mrgreen: ตามนั้น :mrgreen:
rak monthon2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: โทร โทรโทร ไม่ติดอย่าโทร
team: กินลมชมวิว
Bike: รถถีบมือสอง
ตำแหน่ง: ใต้ฟ้าเดียวกัน

โพสต์ โดย rak monthon2 »

รถอะไร หากไปด้วยใจ ยังไงก็ถึงครับ
ความพอดีอยู่ตรงไหน : หากเรารู้จักคำว่าพอ มันก็จะเป็นสิ่งที่ดี
มีคนกล่าวไว้ว่า หากท่าน วิ่งได้ไม่เร็วเท่ากับกระต่าย ก็ขอให้ท่าน จงขยันเดินให้ได้อย่างเต่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”