สอบถามหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mean_sniper
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891162919

สอบถามหน่อยครับ

โพสต์ โดย mean_sniper »

ขอถามหน่อยนะครับ พอดีผมสงสัยว่าทำไมตัวเฟรมตรงที่ครอบโช้คหลังกับตัวโช้คหลังมันดูเอียงออกมาจากแนวปกติอ่ะคับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง มันดูไม่ตรงกับตัวเฟรมอ่ะคับ
มีใครพอจะบอกได้มั้ยคับ ว่าที่เค้าทำออกมาแบบนี้เพื่อจุดประสงค์อะไร
ขอบคุนคับ
ไฟล์แนบ
pbpic4534176 2.jpg
pbpic4534176 2.jpg (70.9 KiB) เข้าดูแล้ว 336 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามหน่อยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

รถยี่ห้อ รุ่นอะไรครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
NEEDNEEDS_BIKES
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย NEEDNEEDS_BIKES »

แปลก ดี อะ เฟรมไรนี้
Diozyhs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834387775
team: Ratchada 3
Bike: ขายหมดตอนนี้ไม่มีจะขี่ 555+
ตำแหน่ง: รัชดาฯ 3

โพสต์ โดย Diozyhs »

Evil Revolt มั้งครับรุ่นนี้ น่าจะออกแบบมาให้มันเป็นระบบที่โช๊คมันให้ตัวได้ หรือมันทำไว้เพื่อหลบจานหน้า?? หรือ มันไปโดดมาจนเอียง!!?? 555+ :lol:
ไม่ได้รู้จิงนะครับ แต่แค่ลองคิดดูจ้า :)
รูปภาพ
รูปภาพ
mean_sniper
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะคับ
ใครรู้อะไรเพิ่มเติมก็มาตอบหน่อยนะคับ
mean_sniper
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปใหม่มาแล้ว :D ชัดๆๆๆเลยครับ
ตอนแรกผมนึกว่าตัวเฟรมจะแปลกอย่างเดียว แต่พอมาลองนั่งดูดีๆ
ผมเลยได้เห็นว่า ไอ้ตัว delta system ทั้งสองข้าง เค้าก็ทำมาไม่เหมือนกันคับ มองแล้วก้อรู้สึกแปลกๆ
แต่ผมว่าเค้าคงออกแบบมาสำหรับเฟรมนี้หล่ะคับ(เฟรมที่โช้คไม่อยู่ตรงกลาง) เท่ไปอีกแบบ :lol: :lol:
แล้วเมื่อมองลงมาเรื่อยๆ ผมก็เหนว่าตรงส่วนที่ไว้ใส่จานหน้าดูเฟรมมันจะยุบเข้ามา
ผมก็เดาเอาเองตามที่มีพี่คนนึงตอบมาว่า เค้าน่าจะทำมาแล้วเว้นที่ให้กับจานหน้า
แต่ผมก็ยัง งงๆ อยู่ดีว่าทำไมต้องเว้นขนาดนั้น เว้นจนเฟรมมันเอียงไปอีกทาง(อีกข้าง)เลย มันช่วยอะไรหรอคับ
ใครรุ้ช่วยตอบหน่อยคับ
ไฟล์แนบ
........
........
977-0-full-revoltbackblkcutlowres-10.jpg (43.77 KiB) เข้าดูแล้ว 228 ครั้ง
minttomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8654677
Bike: HARO ZerO>>SingleSpeed ,Haro Steel Reserve, Sadio Booster, Radio Griffin, Bianchi, RTS TTR6

โพสต์ โดย minttomo »

mean_sniper เขียน:รูปใหม่มาแล้ว :D ชัดๆๆๆเลยครับ
ตอนแรกผมนึกว่าตัวเฟรมจะแปลกอย่างเดียว แต่พอมาลองนั่งดูดีๆ
ผมเลยได้เห็นว่า ไอ้ตัว delta system ทั้งสองข้าง เค้าก็ทำมาไม่เหมือนกันคับ มองแล้วก้อรู้สึกแปลกๆ
แต่ผมว่าเค้าคงออกแบบมาสำหรับเฟรมนี้หล่ะคับ(เฟรมที่โช้คไม่อยู่ตรงกลาง) เท่ไปอีกแบบ :lol: :lol:
แล้วเมื่อมองลงมาเรื่อยๆ ผมก็เหนว่าตรงส่วนที่ไว้ใส่จานหน้าดูเฟรมมันจะยุบเข้ามา
ผมก็เดาเอาเองตามที่มีพี่คนนึงตอบมาว่า เค้าน่าจะทำมาแล้วเว้นที่ให้กับจานหน้า
แต่ผมก็ยัง งงๆ อยู่ดีว่าทำไมต้องเว้นขนาดนั้น เว้นจนเฟรมมันเอียงไปอีกทาง(อีกข้าง)เลย มันช่วยอะไรหรอคับ

ขอเดาไปที่ประเด็น balance ของตัวรถ เป็นไปได้มั้ย??
อย่างแบบของgiant glory อะคับ ที่ตัวระหว่าง seat stay กับ chain stay สองข้างต่างกัน

แต่อธิบายตามหลักฟิสิกส์ จะได้ว่ายังไงอะคับ
ไม่เก่งซะด้วย หุหุหุหุ

ดูแล้วก้อ งงๆ แปลกๆ สงสัยๆ แหะๆๆๆๆ :? :?: :roll: :?: :mrgreen:
\\ the shadow does not sway yet. Not over you ...not over me.//
JEDI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เดินhill
Bike: DHR - force carbon14

โพสต์ โดย JEDI »

minttomo เขียน:
mean_sniper เขียน:รูปใหม่มาแล้ว :D ชัดๆๆๆเลยครับ

ขอเดาไปที่ประเด็น balance ของตัวรถ เป็นไปได้มั้ย??
อย่างแบบของgiant glory อะคับ ที่ตัวระหว่าง seat stay กับ chain stay สองข้างต่างกัน

แต่อธิบายตามหลักฟิสิกส์ จะได้ว่ายังไงอะคับ

ดูแล้วก้อ งงๆ แปลกๆ สงสัยๆ แหะๆๆๆๆ :? :?: :roll: :?: :mrgreen:

ผมหนับหนุนด้วยคนครับ เพราะ( คิดเอาเอง ) ....ฝั่งขาจานมันก็หนักและเสมือนจะกินข้าง มั๊ง ถ้าใช้ความเร็วที่สูงๆ อาจจะ อาจจะเห็นผล ...จึ๋งนึงมั๊ง.........เหมือนรถ ฟอร์มูร่า วัน ตรงที่นั่งคนขับมันยังต้องอยู่ตรงกลางเลย ( เปรียบเทียบจักรยานรุ่นนี้ก็ระดับแข่งขันเหมียนกัลล์ ....ซึ่งคนเล่นจักรยานได้เปรียบตรงที่...ถ้าแชมป์โลกใช้อะไหล่ตัวไหน เราก็มีสิทธิ์ได้ใช้เหมือนๆกัน......แต่แตกต่างจากการเล่นรถอย่างอื่น ต่อให้มีเงินมากๆ ก็ไม่สามารถใช้ได้ ...เพราะเป็นความลับ เหมือนที่ formura one เค้าฟ้องร้องกันเป็น 100 ล้าน ......ฟิลม์ รัฐภาค หรือ รัฐภูมิ หวา ก็ยังไม่ได้ใช้รถ HONDA ตัวท็อปสุดๆเลย...เพราะยังไม่ค่อยได้ยืนบน PODIUM เท่าไหร่ )เค้าก็เลยอาจจะมีเหตูผลให้มันเอียงข้างเพื่อความสมดุลมั๊งครับ....( โม้มากไปหน่อย อย่าฉุนหล่ะ )
mean_sniper
ขาประจำ
ขาประจำ

JEDI เขียน:
minttomo เขียน:

ผมหนับหนุนด้วยคนครับ เพราะ( คิดเอาเอง ) ....ฝั่งขาจานมันก็หนักและเสมือนจะกินข้าง มั๊ง ถ้าใช้ความเร็วที่สูงๆ อาจจะ อาจจะเห็นผล ...จึ๋งนึงมั๊ง.........เหมือนรถ ฟอร์มูร่า วัน ตรงที่นั่งคนขับมันยังต้องอยู่ตรงกลางเลย ( เปรียบเทียบจักรยานรุ่นนี้ก็ระดับแข่งขันเหมียนกัลล์ ....ซึ่งคนเล่นจักรยานได้เปรียบตรงที่...ถ้าแชมป์โลกใช้อะไหล่ตัวไหน เราก็มีสิทธิ์ได้ใช้เหมือนๆกัน......แต่แตกต่างจากการเล่นรถอย่างอื่น ต่อให้มีเงินมากๆ ก็ไม่สามารถใช้ได้ ...เพราะเป็นความลับ เหมือนที่ formura one เค้าฟ้องร้องกันเป็น 100 ล้าน ......ฟิลม์ รัฐภาค หรือ รัฐภูมิ หวา ก็ยังไม่ได้ใช้รถ HONDA ตัวท็อปสุดๆเลย...เพราะยังไม่ค่อยได้ยืนบน PODIUM เท่าไหร่ )เค้าก็เลยอาจจะมีเหตูผลให้มันเอียงข้างเพื่อความสมดุลมั๊งครับ....( โม้มากไปหน่อย อย่าฉุนหล่ะ )
555+ :D :D :D ขอบคุนที่ช่วยกันตอบนะคับ
รถแปลกจริงๆ อยากให้มีคนเอามาลองเร็วๆจัง จะได้เอามาเล่าให้ฟัง ผมจะได้หายสงสัยซะที
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”