หลักการฝึกซ้อม

ผู้ดูแล: เนิ่ม ชมภูศรี

กฏการใช้บอร์ด
ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46 PBC PHITSANULOK
เนิ่ม ชมภูศรี 081-7533298
รูปประจำตัวสมาชิก
Aliena
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1133
team: จะอยู่ทีมไหนดี ???
Bike: จักรยานแม่บ้าน
ตำแหน่ง: พิษณุโลก

Re: หลักการฝึกซ้อม

โพสต์ โดย Aliena »

เหมือนกันเลยครับอาจารย์ ตอนนี้ ปั่นได้ 20 ก็หรูแล้ว เฮ้อ....
อาจารย์อยู่ไหนครับ ตอนนี้ อยู่กรุงเทพหรืออยู่บ้านเรา ผมเองก็พยายามปั่นด้วยเหมือนกัน แต่ถ้าเราปั่น เด็กก็ไม่ได้มีคนดู อีกอย่าง ปั่นตามเด็ก ๆ ไม่ทัน ขี่มอเตอร์ไซค์ดีกว่าครับผม....
:lol: :lol: :lol: :lol:[/quote]

กลับมาอยู่พิดโลกแน่นอนแล้วค่ะ
เมื่อวานทำใจกล้าออกไป ฟื้นรอบขา+ลมหายใจ แบบเบาๆ ชั่วโมงครึ่ง
วันนี้ก็จะไปอีกค่ะ ช่วงนี้คงเกาะการซ้อมแบบนี้ไประยะหนึ่งก่อนค่ะ
มีความหวังว่าสักวัน มันจะกลับมาค่ะ

ไม่เป็นไรหรอกพี่เนิ่ม เราต้องเสียสละการปั่นเพื่อดูแลเด็กๆ
:mrgreen:
เนิ่ม ชมภูศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 7533298
team: ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46 PBC PHITSANULOK
Bike: connago....KAZA...GIANT...GT....

โพสต์ โดย เนิ่ม ชมภูศรี »

Aliena เขียน:เหมือนกันเลยครับอาจารย์ ตอนนี้ ปั่นได้ 20 ก็หรูแล้ว เฮ้อ....
อาจารย์อยู่ไหนครับ ตอนนี้ อยู่กรุงเทพหรืออยู่บ้านเรา ผมเองก็พยายามปั่นด้วยเหมือนกัน แต่ถ้าเราปั่น เด็กก็ไม่ได้มีคนดู อีกอย่าง ปั่นตามเด็ก ๆ ไม่ทัน ขี่มอเตอร์ไซค์ดีกว่าครับผม....
:lol: :lol: :lol: :lol:
เมื่อวานทำใจกล้าออกไป ฟื้นรอบขา+ลมหายใจ แบบเบาๆ ชั่วโมงครึ่ง
วันนี้ก็จะไปอีกค่ะ ช่วงนี้คงเกาะการซ้อมแบบนี้ไประยะหนึ่งก่อนค่ะ
มีความหวังว่าสักวัน มันจะกลับมาค่ะ

ไม่เป็นไรหรอกพี่เนิ่ม เราต้องเสียสละการปั่นเพื่อดูแลเด็กๆ
:mrgreen:[/quote]
ไว้ไปพบกันในสนามบินครับอาจารย์ เดี๋ยวนี้นะ ผู้หญิงที่ปั่นอยู่ในสนามบิน ปั่นเร็วมากครับ ความเร็วปั่นคนเดียว เธอปั่นได้ถึง 30 กว่า ๆ กันทุกคน เริ่มจากปั่นเพื่อสุขภาพ จนสุขภาพดีกันหมดทุกคนครับ....ดีใจครับ ได้กลับมาอยู่บ้านเราแล้ว...
Seabiscuit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-1382601
team: Deep
Bike: KLEIN ทับทิมกรอบ, Trek F21, มิโอะจัง
ตำแหน่ง: 22/2 หมู่ 14 ต.ตะพง อ.เมือง จ.ระยอง 21000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Seabiscuit »

Aliena เขียน:เหมือนกันเลยครับอาจารย์ ตอนนี้ ปั่นได้ 20 ก็หรูแล้ว เฮ้อ....
:lol: :lol: :lol: :lol:

เสือ ยังไงก็ยังเป็นเสืออยู่วันยังค่ำแหละครับ พี่เนิ่มว่าไหม :D
พึ่งซ้อม ปั่นรอบขาได้ชั่วโมงครึ่งนี่ก็เรียกได้ว่ามีตีนแล้วละครับ :mrgreen:
ที่ว่าปั่นได้ 20 นี่สนามเทรคเรือนแพหรือปล่าวครับ อาจารย์อ้อย :lol: :lol: :lol:
Shell เขายายดา
Aliena
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1133
team: จะอยู่ทีมไหนดี ???
Bike: จักรยานแม่บ้าน
ตำแหน่ง: พิษณุโลก

โพสต์ โดย Aliena »

เสือ ยังไงก็ยังเป็นเสืออยู่วันยังค่ำแหละครับ พี่เนิ่มว่าไหม :D
พึ่งซ้อม ปั่นรอบขาได้ชั่วโมงครึ่งนี่ก็เรียกได้ว่ามีตีนแล้วละครับ :mrgreen:
ที่ว่าปั่นได้ 20 นี่สนามเทรคเรือนแพหรือปล่าวครับ อาจารย์อ้อย :lol: :lol: :lol:[/quote]

ก๊ากกกๆๆ สนาม track เรือนแพ เหรอคะ ถูกต้องเรยยย ปั่นได้ 20 !!
คือ...ปั่นไป 20 รอบขา ก็จอด หอบลิ้นห้อย เจอกระชากเนินเล็กเนินน้อย ก็หน้าลอยกดไม่อยู่
โอ๊ย...ยิ่งคิดยิ่งปวดตับ รวดร้าวดวงใจ :roll:

วันนี้แถมวิดพื้น + ยกดัมเบลไปหนึ่งชุด ก่อนจะหงายเงิบ หมดสภาพ
:mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46 PBC PHITSANULOK
Bike: connago....KAZA...GIANT...GT....

เณรแอร์ เขียน:
เนิ่ม ชมภูศรี เขียน:
mr.Tee เขียน:ขอบคุณครับพี่

ผมทำงานวันจันทร์-ศุกร์ ตามเวลาราชการครับ ได้ออกปั่นก็เวลา 5 โมงเย็นถึง 1 ทุ่ม วันเสาร์-อาทิตย์ว่างครับ
ได้โครงคร่าว ๆ สำหรับการฝึกซ้อมแล้วครับ...

.สัปดาห์ที่ 1

วันเสาร์.. จักรยานทางไกล ระยะเวลา 2-3 ช.ม. ตอนเช่า

--------ให้ขี่ ใบจานหน้า ใบสอง เกียร์หลัง 4-5 นับจากข้างบน ทำรอบขาให้ได้ 100 - 110 ต่อ นาที
ใช้วิธีการปั่นแบบนับรอบขาตนเอง ด้วยการดูที่เวลาบนเรือนไมล์ ว่า ภายในหนึ่งนาที เรานับรอบขาที่เราปั่นได้เท่าไหร่ แล้วดูที่ความเร็ว ว่า อยู่ในความเร็วที่เท่าไหร่ เป็นต้นว่า รอบขาทำได้ 103-105 ต่อนาที ความเร็วที่เป็นความสัมพันธ์กันได้ 25 ก.ม. ต่อ ช.ม. ให้รักษาความเร็ว และรอบขานั้นไปอย่างต่อเนื่อง ตลอดการปั่น 2-3 ช.ม.
............เมื่อระยะเวลาดำเนินต่อเนื่องไปเรื่อย ๆ ช่วงแรก ๆ จะทำได้อย่างสบายมาก เบา แต่เมื่อระยะเวลาดำเนินต่อเนื่องไปเรื่อย ๆ รอบขาเริ่มจะทำไม่ได้ ขาเริ่มตื้อ ปั่นไม่ออก อย่าลดเยร์ให้หนักขึ้นเป็นอันขาด ขอให้พยายามที่จะปั่นรักษาความเร็ว รอบขา ให้ได้ตลอดครับ.....

วันอาทิตย์ ...หาทริป ออกปั่นรวมกลุ่มกับเพื่อน ๆ ระยะเวลา ประมาณ 3-5 ช.ม.

.............ปั่นแบบออกทริป จะเป็นการฝึกเทคนิค ทักษะ ฝึกสมาธิ ฝึกใจบ้างในบางโอกาส เช่น หากเพื่อนปั่นเร็ว เราก็ต้องเร็วตาม ให้ใช้รอบขาเท่าเดิม คือ 100-110 ต่อนาที กลุ่มขี่เร็วเท่าไหร่ ห้ามเปลี่ยนเกียร์เด็ดขาด ให้ใช้เกียร์เดิมไล่ตามตลอด เน้นย้ำ ห้ามเปลี่ยนเกียร์เมื่อความเร็วสูงขึ้น ให้ใช้เกียร์เดิมปั่น เพราะจะเป็นการสร้างความเร็วให้กับตนเอง ให้เกิดความเคยชิน.....ปั่นหลุดไม่เป็นอะไร ไล่ไม่ทันไม่เป็นไร เพราะเป็นการฝึกซ้อม หากเมื่อฝึกแบบนี้ไปเรื่อย ๆ จะเกิดความฟิตขึ้นมาอย่างไม่รู้ตัว และ จะเกิดความเร็วขึ้น ใครจะว่ามัวแต่ปั่นซอยขาอยู่ทำไม ช่างเขา เพราะระยะเวลาจะเป็นข้อพิสูจน์ครับ

วันจันทร์....ปั่นเพื่อช่วยการสร้างขึ้นคืนกลับ.....ระยะเวลา 1 ช.ม. ตอนเช้า เวทเทรนนิ่งตอนเย็น

หาโอกาสตื่นเช้า เพื่อปั่นเคลียร์ของเสียที่คั่งค้าง เลือกการปั่นเบา ให้เกิดความรู้สึกที่ว่า ขาเบา ในการปั่น และรักษาความรู้สึกนั้นไว้อย่างต่อเนื่อง จนจบการฝึกซ้อม

ตอนเย็น ถ้าเป็นไปได้ หาเล่นเวทเทรนิ่งเสริม ด้วยการเล่นเพื่อเพิ่มความแข็งแรง ย้ำ เพื่อเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ มิใช่เล่นเพื่อความอดทน ไม่แน่ใจว่า มีเวทเทรนิ่งให้เล่นหรือปล่าว ถ้าไม่มี ต้องปรับแผนการซ้อมใหม่ครับ

....แค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะงง ครับ ขอให้เริ่มในสัปดาห์ที่จะถึงนี้ แล้วมาวิเคราะห์ผลที่เกิดขึ้นด้วยกันครับ

ตอนเย็นช่วงมืด จะเข้ามาบอกใหม่ว่า จะต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

...........อีกอย่างหนึ่งครับ ที่บอกมานี้ อาจจะทำไม่ได้ในตอนแรก แต่เมื่อลองฝึกไปเรื่อย ๆ จะทำได้ครับ อย่าใจร้อน ขี่จักรยานเมื่อมีความพร้อม เร็วเมื่อเราเร็วได้ครับ
ขอถามอาจารย์เนิ่ม
-ได้ฝึกตามที่อาจารย์บอกตามข้างบน ก็รู้สึกดี รอบขาคงที่ข้ึน
-อยากถามว่า แล้ววันอื่นๆ ทำไงต่อไป ให้ครบ 7 วันจร้าอาจารย์ :?:
(เวลา อายุ เดียวกันเลย)
ขอบคุณมากครับ ขอตอบน้องก่อนละกัน...
...
ต่อเนื่องจากแผนการปั่นข้างบนนะครับ
..
ขาประจำ
ขาประจำ

แผนการฝึกซ้อมนี้ เป็นช่วงแรกของการวางแผนการฝึกซ้อมรายปีนะครับ กินระยะเวลาประมาณ 6 เดือน
..
วันจันทร์ เช้า ปั่นจักรยานสบาย ๆ 1 ช.ม.

เย็น ฝึกเวทเทนนิ่ง บอดี้ร่างกายทั้งหมด เช่น วิ่ง ว่ายน้ำ ยกน้ำหนัก หาทำในสิ่งที่ตนเองทำได้ และฝึกเพื่อสร้าง ความแข็งแรง
..
วันอังคาร
...
ฝึกความอดทนแบบง่าย ๆ สบาย ๆ ปั่นด้วยรอบขาสูง ระยะเวลา 2 ช.ม. ความหนัก ปานกลาง รอบขา 100-110 ต่อนาที
มีการเสริมด้วยการฝึกกระชาก สปิ้นทช่วงสั้น ๆ ฝึกเร่งความเร็วแบบช่วงสั้น ๆ 1-3 นาที
...
วันพุธ
....
ฝึกปั่นเพื่อเอาชนะแรงต้านทาน ทั้งแรงลม ทั้งการปั่นขึ้เนภูเขา ถือว่าใช้ได้ แต่ถ้าไม่มีภูเขา ก็หาถนนสายเรียบ ๆ แล้วใช้ใบจานใหญ่ เฟืองหลังเล็ก ให้ได้รอบขาประมาณ 80 รอบ ต่อนาที หมายถึง ความหนักที่เราทำได้ ปั่นไปด้วยระยะเวลา 60-90 นาที (ควรเริ่มต้นจากที่เราทำได้ ทำไม่ได้อย่าไปฝืน และให้ระวัง การใช้เกียร์หนัก จะส่งผลต่อความเครียดกับระบบกล้ามเนื้อ หัวเข่า ต้องมีพื้นฐานการฝึกซ้อมความอดทนมาเป็นอย่างดีด้วยครับ ถึงจะทำได้ ไม่เช่นนั้น จะเกิดอาการหนัเกิน ทำให้หัวเข้ามีอาการเจ็บได้ครับ ...
...แต่ถ้าไม่มีพื้นฐานมาก่อน ควรลดเกียร์ ใช้เกียร์เบา แต่ปั่นอย่างต่อเนื่อง กินระยะเวลาที่กำหนด ...
...
วันพฤหัสบดี
...
ปั่นเบา เพื่อช่วยในการฟื้นสภาพร่างวกาย หรือจะหยุดพักก็ได้
...
วันศุกร์
...
ฝึกปั่นเพื่อสร้างความอดทน ความหนักต่ำ ระยะทางปลานกลาง ด้วยเวลาประมาณ 1-2 ช.ม.

วันเสาร์อาทิตย์ ก็ย้อนไปดูตามแผนข้างบน
.
ขอ้สำคัญของแผนการฝึก คือจะไม่หยุดนิ่งร้อยเปอร์เซนต์ จะคลาดเคลื่อนตลอด วันไหนที่รู้สึกปั่นไม่ได้ ทำไม่ได้ ก็อย่าไปฝืน ทำใจขี่ชมนกชมไม้ สบาย ๆ ส่วนวันไหนรู้สึกปั่นได้ดี ยิ่งปั่นยิ่งสนุก ยิ่งมีแรง ให้รีบฉกฉวยวันที่มีโอกาสดีเช่นนั้น เสริมในสิ่งที่เราอยากจะเสริม แวควรอย่างยิ่ง ที่จะต้องมีสมุดจดบันทึกรายละเอียด เกี่ยวกับตนเอง ทั้งเรื่องชีพจรก่อนนอน หลังซ้อม แล้วเราจะประเมินตัวเองได้ว่า เราซ้อมขนาดนี้ จะเพิ่มได้ขนาดไหน ตอนไหน และตรงกับช่วงการแข่งขัน จะทำอย่างไรถึงให้ไปสมบูรณ์ในวันนั้นพอดี ตรงนี้ สำคัญมากครับ หากวางแผนไม่ดี ซ้อมมาทั้งปี จะแย่ในช่วงแข่งขันครับ...
...
และตัวแผนการฝึกก็ต้องมีปรับเปลี่ยตลอด ทั้งรอบขา ทั้งความเร็ว ทั้งความหนัก แต่ขอให้ทราบถึงองค์ประกอบหลัก เพื่อนำไปประยุกค์ใช้กับตัวเองครับ....

หลังจากผ่านตรงวนี้ไป แผนการฝึกก็ต้องปรับเปลี่ยนอีกครับ
s_da
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย s_da »

Aliena เขียน:เสือ ยังไงก็ยังเป็นเสืออยู่วันยังค่ำแหละครับ พี่เนิ่มว่าไหม :D
ที่ว่าปั่นได้ 20 นี่สนามเทรคเรือนแพหรือปล่าวครับ อาจารย์อ้อย :lol: :lol: :lol:
ก๊ากกกๆๆ สนาม track เรือนแพ เหรอคะ ถูกต้องเรยยย ปั่นได้ 20 !!
คือ...ปั่นไป 20 รอบขา ก็จอด หอบลิ้นห้อย เจอกระชากเนินเล็กเนินน้อย ก็หน้าลอยกดไม่อยู่
โอ๊ย...ยิ่งคิดยิ่งปวดตับ รวดร้าวดวงใจ :roll:

วันนี้แถมวิดพื้น + ยกดัมเบลไปหนึ่งชุด ก่อนจะหงายเงิบ หมดสภาพ

สวัสดีคะ มาปั่นสนามเรือนแพกันหรือคะ อยู่ใกล้ๆบ้านคะ

แต่ส่วนมากทางชมรมจะให้ลุยแทรคเมืองเอกคะ หนองจอก
Window Movie Maker
upload youtube
ทำง่ายๆแบบนี้

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p2805032
s_da
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย s_da »

เข้ามาอ่านข้อมูลการฝึกซ้อมคะ

แล้วจะพยายามทำให้ได้คะ

ขอบคุณมากคะ สำหรับข้อมูลดีดี
Window Movie Maker
upload youtube
ทำง่ายๆแบบนี้

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p2805032
บ้านเสือภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0807391295
team: pm8rider
Bike: Pinarello-Cannondale-trek
ตำแหน่ง: PHimai-KORAT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บ้านเสือภูเขา »

....มาอ่าน บทความ อ.ดีมากๆครับ เพราะช่วง ปิดเทอม หลาน อายุ14 ปี ปั่นจักรยาน มาปีกว่า
.....ลงแข่งแต่เสือภูเขา..ยังไม่ติดถ้วย.. ไม่ซีเรียส เพราะหาน ผอม ตัวเล็ก ได้มาปั่นMTB ปีกว่า ร่างกาย
.....เริ่มดีมาเรื่อยๆ....แต่ยังบางมากเมื่อเทียบ ในรุ่นเดียว กัน

.......ตอนนี้ สร้างทักษะ ปั่นเทรนเนอร์ให้เขา หลังเว้น วันออกแทร็ค การสร้างกล้ามเนื้อที่ ดี
คำถาม 1.นอกจากเล่นเวทมีอะไรเพิ่มกล้ามเนื้อให้เค้าหนาขึ้นได้บ้างครับ
2.การปั่นเทรนเนอร์ รอบขาสูง แบบอาจารย์กำลังฝึก แล้วควรมีทักษะอะไรเพิ่มบ้างครับบบ
3.ขอบคุณมากสำหลักหลัการฝึก นำไปพัฒนาตนเองและหลานชายครับบบ...ติดตามอ่านตลอด :mrgreen:
Line@ kaipcanond
Facebook @ Kaip canond
tel:0807391295
ธ กรุงไทย prompay 0807391295 Prajuk changmai
เสือเถื่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875252514
team: LIVERPOOL กำแพงเพชร
Bike: ซาโซ่! ซาโซ่!

โพสต์ โดย เสือเถื่อน »

แจ้งข่าวด่วนครับ ได้เกิดอุบัติเหตุกับเสือแน๊ตกำแพงเพชรขณะซ้อมครับทำให้ไหปลาร้าหักครับช่วยเป็นกำลังใจด้วยครับ
ไฟล์แนบ
%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E0180[2].jpg (64.88 KiB) เข้าดูแล้ว 839 ครั้ง
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

พัก 3 เดือนแล้วสู้ต่อไปจร้า
เสือกวาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3283489
team: Satun MTB Group
Bike: S-Work Cabon 29er Big9 29er WR 250F YZ 250F

โพสต์ โดย เสือกวาง »

ถูกต้องครับ...ชัยชนะมิใช่เป้าหมาย ความเป็นเลิศไม่ใช่เส้นทางการศึกษา เพราะยิ่งเก่งยิ่งเพาะเชื้อการยึดครอง พยายามสื่อสารกับเด็กตลอด นอบน้อมถ่อมตน ไม่สู้คน...ไม่เป็นอันธพาล สอนให้เขามีศรัทธาต่อชีวิต สิ่งสำคัญที่สุด เมื่อเดินออกจากบ้านศูนย์ฝึกไปแล้ว ข้าพเจ้าเชื่อว่า ในห้วงชีวิตหนึ่ง เด็กที่ปลูกต้นรักอยู่นี้ จะมีสำนึกระลึกรู้ได้ถึงโรงเรียนกินนอนที่เรียกว่าโรงเรียนชีวิตแห่งนี้ครับ...

สุดยอดเลยครับเขียนได้กินใจมากๆสือให้เห็นถึงนิสัยของผู้เขียน เติมเต็มให้ในสิ่งที่ขาดไปของเด็กสมัยนี้ คือความนอบน้อมครับ ขอเป็นกำลังใจ ผมเพิ่งปั่นได้ 2 เดือน ตอนแรกก็คิดว่าออกกำลังกายลดน้ำหนัก แต่ตอนนี้เหมือนกับการพิสูจตัวเอง คนอื่นไปถึงเราก็ไปถึง
พึงชนะใจตัวเอง ให้มากกว่าการเอาชนะคนอื่น

ลุน จน ดาว

เบื่อรถเถบ เข รถเคื่อง
http://www.dirttrackthai.com/smf/index.php?topic=3902.0
dang-ranod
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 074392551
team: ชมรมจักรยานอ.ระโนด
Bike: LA

โพสต์ โดย dang-ranod »

:) :) เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ หัดปั่นมาได้ 2เดือนแล้ว ไม่ค่อยกล้าปั่นเร็วเพราะสูงอายุแล้ว ( 54 ปีค่ะ) ปัจุบันปั่นอาทิตย์ละ 6 วันตอนเช้าได้ระยะทางวันละ 24-25 กม. ความเร็วเฉลี่ย 22-24กม./ชม. อ่านแล้วได้ความรู้มากค่ะ จะลองไปปรับใช้ดูนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือกวาง เขียน:ถูกต้องครับ...ชัยชนะมิใช่เป้าหมาย ความเป็นเลิศไม่ใช่เส้นทางการศึกษา เพราะยิ่งเก่งยิ่งเพาะเชื้อการยึดครอง พยายามสื่อสารกับเด็กตลอด นอบน้อมถ่อมตน ไม่สู้คน...ไม่เป็นอันธพาล สอนให้เขามีศรัทธาต่อชีวิต สิ่งสำคัญที่สุด เมื่อเดินออกจากบ้านศูนย์ฝึกไปแล้ว ข้าพเจ้าเชื่อว่า ในห้วงชีวิตหนึ่ง เด็กที่ปลูกต้นรักอยู่นี้ จะมีสำนึกระลึกรู้ได้ถึงโรงเรียนกินนอนที่เรียกว่าโรงเรียนชีวิตแห่งนี้ครับ...

สุดยอดเลยครับเขียนได้กินใจมากๆสือให้เห็นถึงนิสัยของผู้เขียน เติมเต็มให้ในสิ่งที่ขาดไปของเด็กสมัยนี้ คือความนอบน้อมครับ ขอเป็นกำลังใจ ผมเพิ่งปั่นได้ 2 เดือน ตอนแรกก็คิดว่าออกกำลังกายลดน้ำหนัก แต่ตอนนี้เหมือนกับการพิสูจตัวเอง คนอื่นไปถึงเราก็ไปถึง

ขอขอพระคุณมากครับ :D :D :D :D
+NunG+
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida TFS 500

โพสต์ โดย +NunG+ »

สวัสดีครับอ.เนิ่ม ชื่อหนึ่งครับ ขอเข้ามาศึกษากับอาจารย์เนิ่มด้วยคนนะครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ศูนย์ฝึกจักรยานกองบิน 46”