จักรยาน fix gear ดียังไง เหมาะกับคนแบบไหน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
PraponU
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8312660
team: ไม่มี-ขี่ไปทำงาน
Bike: Dahon P18,JAVA mini หมอบ,Oyama dolphin

จักรยาน fix gear ดียังไง เหมาะกับคนแบบไหน

โพสต์ โดย PraponU »

ตอนนี้เห็นมีขายเยอะราคาค่อนข้างแพง ตกลงมันดียังไง ใครรู้ช่วยบอกที
ไปด้วยรถถีบสองล้อ ไม่ต้องง้อเรื่องน้ำมัน
ใช้ชีวิตอย่างสร้างสรรค์ ร่วมมือกันลดโลกร้อน
Dirty_Rat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0846660830
team: ปั่นตามคนอื่นไม่ทันครับ
Bike: old_Shwinn
ตำแหน่ง: ทวีวัฒนา

Re: จักรยาน fix gear ดียังไง เหมาะกับคนแบบไหน

โพสต์ โดย Dirty_Rat »

ผมก็ไม่ค่อยรู้ เลยขอเข้ามาชมด้วยคน
แต่ที่รู้ๆ ตอนนี้ยังไม่เหมะกับผมเพราะยังกระเป๋าแบนอยู่
ผิวไผ่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นอิสระครับ
Bike: Merida TFS , แม่บ้านมิยาตะ
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

Re: จักรยาน fix gear ดียังไง เหมาะกับคนแบบไหน

โพสต์ โดย ผิวไผ่ »

ถ้าของราคาแพง ผมว่าคงเน้นที่ความ "คลาสสิก" ให้นึกถึงวันเก่าๆ ครับ Back to the nature ประมาณนั้น ในวันเริ่มต้นที่เรามีเพียง fix gear

ผมไม่ขอพูดถึงของราคาแพงนะครับ :D ขอพูดถึงจักรยาน Fixed gear หรือ single speed
เหมาะกับคนแบบไหน

1. เหมาะกับคนที่เห็นว่า เกียร์มาก ยุ่งยากในการใช้งาน แถมจะมีข้อปลีกย่อยทางเทคนิคมากด้วย
2. จักรยานเกียร์เดียว ค่าบำรุงรักษาไม่สูง ถ้าจักรยานหลายเกียร์ ต้องการการบำรุงรักษามากกว่า --
3. เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบอะไรยุ่งยาก เกียร์เดียว สบายๆ ชิวๆ (ถ้ามองว่า หลายเกียร์ ต้องศึกษาการใช้งานอีก)
4. เหมาะสำหรับการปั่นชมเมือง ปั่นชายหาด ไม่เหมาะสำหรับการปั่นในเส้นทางขึ้นเนิน ลงเนิน ยกเว้น ขาแรงจริงๆ เพราะหลายเกียร์ ประโยชน์คือการผ่อนแรง แต่ถ้าใครจะไปปั่นขึ้นเนิน ลงเขา ก็ไม่ผิด แต่ว่าต้องมีแรงขาหน่อยครับ-- และเสี่ยงต่อการปวดเข่า
youtube เล่าข้าว เรือนช่าง
https://www.youtube.com/channel/UCAqPXsIYnVp3YPTQNHKcV0g
cheewin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line : CHEEWIN55
team: งาช้างดำ น่าน
Bike: Asama ทอมอองรี & Scott วิสกี้ @
ตำแหน่ง: มณีรัตน์อพาทเม้นท์ ห้อง6 57/10 ถ.มหาพรหม ต.ในเวียง อ.เมือง จ. น่าน 55000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cheewin »

:lol: :lol: :lol: :lol: อ่านเจอในเน็ตครับ พี่น้อง

หลายๆคนสนใจและอยากทำความรู้จักกับจักรยานชนิดนี้ ลองอ่านดูครับ

Fixed Gear คืออะไร??

"Fixed Gear หรือ Fixie" เป็นคำแสลงของจักรยานที่มีเกียร์เดียว และล้อหลังไม่สามารถฟรีได้ คือ เท้าจะต้องปั่นตามไปด้วยทุกครั้งที่รถวิ่งอยู่ และรถประเภทนี้เป็นรถที่ไม่ต้องการใบจานหลายใบ หรือแม้กระทั่งอุปกรณ์ช่วยเหลือในการเปลี่ยนเกียร์ และบางคนก็ไม่ใช้เบรคด้วยซ้ำ
รูปภาพ
ตัวอย่าง เช่น นักปั่นจักรยานบางคนที่มีความชำนาญในการหยุดรถ โดยการรั้ง หรือ ยื้ดบันไดไม่ให้หมุนด้วยขาทั้งสองข้างในขณะที่จักรยา นกำลังวิ่งอยู่

ทำไม Fixed Gear ถึงสนุก!!!????

เพราะ ว่านักปั่นส่วนใหญ่ ชอบที่จะตกแต่งจักรยาน ให้สวย และ ปั่นดีอยู่สม่ำเสมอ โดยการซื้ออุปกรณ์เสริมมาใส่ และตกแต่ง และอีกอย่าง รถจักรยาน Fixed Gear เป็นรถจักรยานที่ ไม่ต้องการการดูแลอย่างมาก เหมือนรถทั่วไป เพราะ ไม่มีเกียร์มาให้วุ่นวายใจด้วย

คุณคง อาจจะได้เห็นคนที่ปั่น fixed gear ไปตามท้องถนน ด้วยทักษะที่ต่างจากนั่งปั่นเสือหมอบ และ เสือภูเขา และบางทีคุณอาจจะสงสัยเกี่ยวกับเรื่องระบบเกียร์ว่าท ำไม รถของพวกเราถึงมีแค่เกียร์เดียว แถมไม่สามารถฟรี หรือ พักปั่น ได้อีกต่างหาก นี่แหละ คือเหตุผลที่ทำให้เราหลงไหลในการปั่นจักรยานประเภทนี ้
รูปภาพ
รถลู่ VS รถ fixed gear

บาง คนคิดว่า รถลู่ (Track Bike) และ Fixed Gear Bike คือ รถชนิดเดียวกัน จริงๆแล้วไม่ใช่ เพราะ รถลู่จะถูกออกแบบมาให้ใช้สำหรับวิ่งใน Velodromes (โดมในร่ม หรือนอก ที่ออกแบบมาเป็นสนามแข่งรูป วงรี) และถูกออกแบบมาไม่ให้มีเบรค เพราะว่าในการแข่งขัน จะไม่จำเป็นที่จะต้องใช้เบรค แถมวิ่งเป็นวงกลม ไม่มีมุมที่ต้องหักองศาเยอะด้วย และ พื้นของสนามแข่งยังเรียบมากๆ อีกด้วย และรถลู่จะถูกออกแบบมาให้มีน้ำหนักเบากว่าด้วย

แต่ ก็จะมีนักปั่นหลายๆคนที่นำรถ ลู่มาปั่นบนถนน ซึ่งไม่มีปัญหา แต่ว่ารถที่เหมาะกับถนนจะได้แก่ รถที่ออกแบบมาให้ปั่นในท้องถนนจริงๆ เช่นรถ Single Speed ที่มีเบรคติดมาให้ด้วยนั่นเอง

อยากได้ต้องทำยังไง?

ถ้า หากอยากได้รถ fixed gear ซักคันต้องมาดูก่อนว่ามีงบประมาณเท่าไร ? เพราะจริงๆแล้วรถ fixed gear ที่สมบูรณ์แบบคือจะใช้อะไหล่ที่ผลิตมาสำหรับรถลู่ หรือ fixed gear โดยตรงเลย ไม่ว่าจะเป็นเฟรม ดุม ขาจาน และอื่นๆ ซึ่งจะมีความทนทานและถูกต้องกับการใช้งานที่สุด แต่หากเมื่องบประมาณไม่ถึง ตอนนี้แหละที่เราจะต้องมาหาอะไหล่ที่ใกล้เคียงมาดัดแ ปลงทำเป็นรถ fixed gear กัน

เริ่มจากเฟรม - หากงบประมาณของเฟรมรถลู่ หรือ fixed gear ที่จะอยู่ตั้งแต่ ราคา 15,000 บาทขึ้นไป จนถึงหลายๆหมื่นไม่พอ มีอีกทางเลือกจะแนะนำให้ก็คือ เฟรมรถเสือหมอบปีเก่าๆ ในช่วงยุค 1980 ลงไป ที่จะได้หางปลาเป็นแบบที่จะ slide เพื่อตั้งโซ่ให้ตึงได้ (ดูรูปประกอบ)
รูปภาพ

ดูจากในรูป จะเห็นว่า หางปลา (drop out) ของรูปขวาล่าง เป็นหางปลาของรถลู่ ซึ่งจะตรงเป๊ะ สามารถตั้งโซ่ได้อย่างง่ายดาย แต่รูปอื่นๆ จะเป็นหางปลาของรถเสือหมอบที่แตกต่างกันไป สังเกตุจากรูปหน้ายิ้ม คือ หางปลาที่สามารถนำมาแปลงเพื่อทำเป็นเฟรมรถ fixed gear ได้ครับ

ข้อมูลเรียบเรียงโดยพี่บอล bkkfixed

อิอิอิอิอิ สนใจเหมือนกันครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
" ชีวิตผ่านไปอย่างรวดเร็ว....ถ้าคุณไม่หยุดและมองไปรอบๆบ้าง...คุณอาจจะพลาดบางอย่างไป ( I'm ทอมอองรี )"

ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ " งาช้างดำ น่าน"
barts
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FSX,Cervelo R3,Brompton S6L

โพสต์ โดย barts »

คันสีขาวที่เอามาลงงามมากๆ

กลุ่มเพื่อนก็ปั่นเหมือนกันครับบอกปั่นกัน 35-40 เสือภูเขาตามลิ้นห้อยเลยครับ โดนทิ้งเป็นกิโล
*** ปั่นด้วยกันกับเพื่อนๆ กลุ่ม Freedom Bike ครับ ***
ผิวไผ่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นอิสระครับ
Bike: Merida TFS , แม่บ้านมิยาตะ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ผิวไผ่ »

อ่านเจอในเน็ตครับ พี่น้อง
ขอบคุณมากครับ ที่เอามาแบ่งปัน ผมไม่เคยศึกษาเรื่องนี้มาก่อนเลย นับว่าได้เปิดหูเปิดตา
youtube เล่าข้าว เรือนช่าง
https://www.youtube.com/channel/UCAqPXsIYnVp3YPTQNHKcV0g
Black
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08163444XX
team: GaDamYen
Bike: Bridgestone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Black »

barts เขียน:คันสีขาวที่เอามาลงงามมากๆ

กลุ่มเพื่อนก็ปั่นเหมือนกันครับบอกปั่นกัน 35-40 เสือภูเขาตามลิ้นห้อยเลยครับ โดนทิ้งเป็นกิโล
โห 35-40

ปั่นกันที่ไหนครับ ถ้าเจอสถานะการณ์กะทันหันนี่เบรคกันยังไงครับนี่
" Simply is Beautiful "

SaksiriPhotography.com
Dirty_Rat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0846660830
team: ปั่นตามคนอื่นไม่ทันครับ
Bike: old_Shwinn
ตำแหน่ง: ทวีวัฒนา

โพสต์ โดย Dirty_Rat »

ขอบคุณหลายๆเด้อครับ
cheewin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Asama ทอมอองรี & Scott วิสกี้ @
ตำแหน่ง: มณีรัตน์อพาทเม้นท์ ห้อง6 57/10 ถ.มหาพรหม ต.ในเวียง อ.เมือง จ. น่าน 55000
ติดต่อ:

ผิวไผ่ เขียน:
ขอบคุณมากครับ ที่เอามาแบ่งปัน ผมไม่เคยศึกษาเรื่องนี้มาก่อนเลย นับว่าได้เปิดหูเปิดตา
:mrgreen: :mrgreen: ครับผม ที่ต่างประเทศเขาฮิตกันมากครับ เอารูปมาฝากอีกครับ :?: :?: :?: ล้อกิเลส

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
" ชีวิตผ่านไปอย่างรวดเร็ว....ถ้าคุณไม่หยุดและมองไปรอบๆบ้าง...คุณอาจจะพลาดบางอย่างไป ( I'm ทอมอองรี )"

ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ " งาช้างดำ น่าน"
PraponU
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8312660
team: ไม่มี-ขี่ไปทำงาน
Bike: Dahon P18,JAVA mini หมอบ,Oyama dolphin

โพสต์ โดย PraponU »

ขอบคุณ คุณ cheewin มากที่ช่วยหาข้อมูลมาให้ ฟังแล้วอยากจะลองยืมใครขี่ดูซักที ตังไม่มีทำไงได้
ไปด้วยรถถีบสองล้อ ไม่ต้องง้อเรื่องน้ำมัน
ใช้ชีวิตอย่างสร้างสรรค์ ร่วมมือกันลดโลกร้อน
cheewin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

PraponU เขียน:ขอบคุณ คุณ cheewin มากที่ช่วยหาข้อมูลมาให้ ฟังแล้วอยากจะลองยืมใครขี่ดูซักที ตังไม่มีทำไงได้
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ผมว่า..ก็จะหาสักคันเหมือนกัน จะเอารถเสือหมอบเก่าๆๆ (รถสเตอร์ลิง อิอิอิ)มาลองทำดู :lol: :lol: :lol: :?: :?: :?: :?: :?:

น่าจะทำได้...ผมว่านะ ถ้าจะซื้อเป็นคันคงแพงอยู่ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: เอาของเก่ามาทำใหม่ดีกว่าครับ :lol: :lol:

ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

cheewin เขียน:
ผิวไผ่ เขียน:
:mrgreen: :mrgreen: ครับผม ที่ต่างประเทศเขาฮิตกันมากครับ เอารูปมาฝากอีกครับ :?: :?: :?: ล้อกิเลส

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
คันล่างสุดซ้ายมือ สวยโคตร :o
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

รถฟิกเกียร์ในสายตาผม ผมชอบรถแบบ ตราจระเข้ น่ะฮะ ลายแบบคลาสสิค สวยๆงามๆ
ปั่นสบายขา ราบเรียบ ล้อราว 700C ได้มั้ง แต่ฟรีน่ะฟรีแน่นเพราะ ยังไม่เคยเห็นรถ fix gear แบบไม่ฟรี
เมื่อก่อนอยากได้เพราะรถตราจระเข้ ทรงหายาก ณ ปัจจุบัน มือหนึ่งนะ
ถ้ามือสองมีเกลื่อนเมืองเลยครับต้องมาลงจารบี และอีกหลายอย่าง ยอมรับครับว่าสวยชอบมากๆ
TIGERSTAR
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-8-6-2-9-8-7646
team: จัตุรัสจามจุรี,TCC,ปั่นไปทำงาน
Bike: trek4400,Panasonic spring bok rv
ตำแหน่ง: กทม.สงขลา.

โพสต์ โดย TIGERSTAR »

สวยจริงๆ ไว้มีตังค่อนคิดอีกที อิอิ :lol:
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

คันนี้ผมก็ชอบบบ :lol:

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”