ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย beeggs »

รูปภาพ
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย griz »

beeggs เขียน:ไปซ้อมวิ่งมาครับ หลังจากห่างหายไปเป็นปี
ปวดขามากครับ ใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนกับขี่จักรยานเลยครับ ปกติวิ่ง 10K ใช้เวลา 47.นาที
หลังจากไม่วิ่งมานาน แต่คิดว่าขี่จักรยานเกือบทุกวันๆละชั่วโมงกว่าๆ

ไปวิ่งดู 5K ใช้เวลาไปครึ่งชั่วโมงกว่า

ว้าว ความเหนื่อยหนักกว่าจักรยานเยอะเลย ได้ข้อสังเกตุว่าเวลาปั่นจักรยาน HR ไม่ได้เท่าตอนวิ่งเลย :oops:
สำหรับผมวิ่งนี่ทรมานครับใน 3 อย่าง..แต่พอได้ความรู้ว่าช่วงหลัง..นักกีฬาระดับโลกมีการเล่นกีฬาแบบมัลติ..เพื่อลดอาการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อ..เพียงแต่การซ้อมหนักในแต่ละชนิดอาจแปรผันไปตามคำแนะนำของโค้ช..
NAINANA เขียน:หวัดดีครับ อยากทราบงานแข่งภายในประเทศ ปีหน้านะครับมีที่ไหนบ้าง
แล้วที่ภูเก็ตเขารับสมัครกันทางไหนบ้างครับ เปิดไปเจอแต่ภาษาอังกฤษเลยโง่เลยแนะนำหน่อยครับ
อยากไปแข่งจัง
สวัสดีครับ..
ตารางการแข่งตามที่คุณหมอแนะนำครับ ที่จัดโดยสมาคมฯ
แต่มีรายการที่น่าจะมีคือ
กรุงเทพไตรกีฬา
หัวหินไตรกีฬา
และก็ภูเก็ตไตรกีฬา(ลากูน่า)
ส่วนวันที่จัดนี่ยังไม่มีการยืนยัน

พอใกล้วันรับสมัครจะมาแจ้งข่าวกันครับ..

นำลิงค์ที่มีเรื่องเล่าการแข่งที่ลากูน่าปีนี้มาฝากเผื่อใครยังไม่ได้ชม ชมภาพ"สรุปทริป...ร่วมปั่นลากูน่าไตรกีฬา 2009"
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
รูปประจำตัวสมาชิก
L2E
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o85o627274
team: อิสระ
Bike: Merida

โพสต์ โดย L2E »

หวัดดีครับ ทุกๆคน ฟิตกันน่าดูเลย
ตอนนี้เ็จ็บหยุดซ่อมมาเดือนนึงแล้วครับ
ช่วงนี้ลาพักร้อนยาววอาทิตนึง กลับบ้านครับ
วันอาทิตที่ผ่านมาไปดูงานแข่งไตรกีฬาลากูนาภูเก็ต มาด้วยครับ
เห็นอยากลงแข่งบ้างจัง
ไฟล์แนบ
IMG_1238.jpg (74.36 KiB) เข้าดูแล้ว 1848 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
L2E
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o85o627274
team: อิสระ
Bike: Merida

โพสต์ โดย L2E »

เนทช้ามากครับบ ไว้กลับกทม. จะโพสให้ครับ
รูปภาพ
NAINANA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818704391
team: ฉายเดียวดีกว่าครับ
Bike: -marawuti / kuhawara / bridgestone
ตำแหน่ง: บางบอน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NAINANA »

ปูเสื่อรอดูอยู่ครับ
อิจฉาพวกที่แข่งจัง
เลยแอบหนีไปปั่นจักรยานที่กาญจนบุรีมา
แล้วพวกพี่ๆ ไปซ้อมที่ไหนกันครับ
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

หมดงานแข่งจักรยาน
ว่าจะลองหันกลับมาไตรครับ ไม่เคยแข่งนะครับ
เดิมวิ่ง (เคยซ้อมถึงวันละ20km) แต่พอได้ลองปั่น
มารักจักรยานมากกว่า
ว่ายน้ำนี่พอเป็นกระสัย เต็มที่ก็ไม่เกิน 25รอบ คงราวๆ 1250m แต่ว่ายๆหยุดๆนะครับ ติดตรงว่ายน้ำนี่แหละครับ

ปกติซ้อมแต่ละอย่างเท่าไหร่มั่งครับ
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
NAINANA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818704391
team: ฉายเดียวดีกว่าครับ
Bike: -marawuti / kuhawara / bridgestone
ตำแหน่ง: บางบอน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NAINANA »

ผมเคยซ้อมเมื่อปี่ที่แล้วนะครับไม่รู้ว่าจถูกตามหลักหรือเปล่า
โดยแบ่ง 2 ช่วง เช้า เย็น ใน1อาทิตย์ลองดูแล้ววิจาณมานะครับ
สำหรับผมว่ายน้ำได้ไม่ดีจะเน้นที่ว่ายน้ำกับวิ่งเป็นหลักมากกว่า
จ.เช้า พัก เย็น พัก (ถ้ามีแรงก็ไปว่ายน้ำเล่นนิดหน่อย)
อ. วิ่ง 5 ก.ม.วิดพื้น25ที่ ซิดอัฟ30 ที่3เซต โหนบ่า 10ที่ เย็น วิ่ง 5 กม เข้าฟิตเนต ครึงช.ม.
พ. วิ่ง 10 ก.ม. เย็น ว่ายน้ำ
พฤ. วิ่ง 5 ก.ม.วิดพื้น25ที่ ซิดอัฟ30 ที่3เซต โหนบ่า 10ที่ เย็น วิ่ง 5 กม เข้าฟิตเนต ครึงช.ม.
ศ. ปั่นจักรยาน 40 ก.ม. เย็น ว่ายน้ำ
ส. วิ่ง 10ก.ม. เย้น พัก (ดูบางรักซอย9ครับติดละคร)
อ. วิ่ง 10-15 ก.ม ต่อ ด้วย ปั้นจักรยาน 70-80 ก.ม. เย็น พัก (บางที่ไปเล่น บีบี กัน)

การว่ายน้ำของผมคือจากสระ25 ม.นะครับ 1วอมอัพ 200 ม. ว่ายน้ำ 500 ม 1 เที่ยว พัก ต่อด้วย 1500 ม.1 เที่ยว
สำหรับการซ้อมผมมีแค่นี้นะครับแต่ตอนนี้ไม่ได้ซ้อมละครับต้องเอาเวลามาให้ที่บ้านบ้างนะครับ
ไม่รู้พวกพี่ๆๆมีโปรแกรมอื่นหรือเปล่าครับ แบ่งกันนะครับจะได้ปรับใช้กันได้
ตอนนี้ที่ภูเเก็ตเริ่มรับสมัครอีกแล้วครับ รีบๆกันหน่อยเดียวอดนะครับ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมเริ่มจากปั่นจักรยานมาก่อน..แต่ไม่ได้แข่ง.. พอเจ็บเข่าก็ไปว่ายน้ำ..
มาเริ่มศึกษาว่าการวิ่งอย่างถูกวิธีนั้นไม่ได้เป็นการทำลายข้อเข่า..แต่กลับทำให้ข้อเข่าแข็งแรงขึ้น..ก็มาลองวิ่ง..
ตอนหลังก็เลยสลับ..ไปมา..ปั่นจักรยานไกลๆ..มาว่ายน้ำเพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อ..รู้สึกดีมากๆ..ก็ทำมาเป็นปี..
จนมาเมื่อปีที่ อยากลองแข่งไตรกีฬาดูบ้าง..เลยเอาแบบฝึกชนิดที่เล่นแค่จบมาฝึก..ก็จบ..แค่นี้ก็ดีใจแล้วผม.. :lol:

การซ้อมผมเองซ้อมแบบหน่อมแน้ม..ไม่ได้หวังจะได้ถ้วยอะไรกับเขา..เล่นสนุกๆ..
ซ้อมก็เน้นวิ่ง..เกือบทุกวัน วันละ 30 นาทีเป็นอย่างน้อย..ระยะทางก็แล้วแต่..
จักรยานก็ซ้อมปั่นลูกกลิ้ง วันละ 30 นาที ซ้อมไม่ทุกวัน..
ว่ายน้ำยิ่งแล้ว..ซ้อมสัปดาห์ละครั้ง..รวดเดียว 30-40 รอบ.. ประมาณ 1 ชม.

ตอนนี้เริ่มรู้สึกสนุกกับกีฬาชนิดนี้แล้ว..
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ใครที่อยากคุยกับโปร..นี่ครับของจริง..
Learn to
ล่าสุดมีภาพงานแข่งลากูน่าด้วย..ลองเข้าไปชม

ดีใจกับนักไตรกีฬาไทยทุกท่านด้วย ในที่สุดเราก็ได้เข้าสู่ทำเนียบ ironman 70.3 กับเขาเสียที.. :mrgreen:
http://ironman.com/events/ironman70.3/asiapacific70.3
จัดที่ภูเก็ต ลากูน่า เช่นเดิม..รายการสุดท้ายของปี 2010 รายการนี้น่าจะมีระดับโปรมาชุมนุมกันแน่น

อีกก้าวเดียวเราก็จะมี ironman แบบลังกาวีบ้างแล้ว
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

griz เขียน:ใครที่อยากคุยกับโปร..นี่ครับของจริง..
Learn to
เคยติดตามผลงานพี่ moki อ่านแล้วมันมาก :mrgreen:
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มีรูปจากงานลากูน่ามาเพิ่มแล้ว..
ขอดูภาพงานไตรกีฬาภูเก็ต
ขอบคุณคนโพสและคนถ่ายด้วย
louis04
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-24245566
team: จังหวัดนครศรีธรรมราช
Bike: louis garneau

โพสต์ โดย louis04 »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ...ผมน้องใหม่ไตรกีฬา...
สนามแรกที่หัวหิน ทีมนครไปรวมกัน 6 คน...
มือใหม่สนามแรกซะ 4 คน อีก 2 เล่นมา
หลายสนามแล้ว...เป็นพี่เลี้ยงคอยแนะนำ
สนามสองก็นี่แหละ ลากูน่า (ลองดู ลองสัมผัส)
สองสนามไม่ประสบความสำเร็จกับการว่ายน้ำ
(เพราะเพิ่งหัดประมาณเดือนกว่าๆ) และความฟิต
ร่างกายไม่เพียงพอทั้งจักรยาน/วิ่ง แต่ก็ทำได้จน
จบเกมส์...ขอบคุณที่เชื่อมโยงลิงค์ให้ได้มีโอกาส
เข้ามาพบปะ...ได้อ่านกระทู้ที่มีสาระและความรู้

ช่วงนี้กลับมาฝึกว่ายน้ำใหม่แก้โรคกลัวน้ำ คงต้องขอ
คำแนะนำ/เทคนิคจากเพื่อนๆ
สนามหน้าคงได้เจอะเจอกันนะครับ...
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

louis04 เขียน:ยินดีที่ได้รู้จักครับ...ผมน้องใหม่ไตรกีฬา...
สนามแรกที่หัวหิน ทีมนครไปรวมกัน 6 คน...
มือใหม่สนามแรกซะ 4 คน อีก 2 เล่นมา
หลายสนามแล้ว...เป็นพี่เลี้ยงคอยแนะนำ
สนามสองก็นี่แหละ ลากูน่า (ลองดู ลองสัมผัส)
สองสนามไม่ประสบความสำเร็จกับการว่ายน้ำ
(เพราะเพิ่งหัดประมาณเดือนกว่าๆ) และความฟิต
ร่างกายไม่เพียงพอทั้งจักรยาน/วิ่ง แต่ก็ทำได้จน
จบเกมส์...ขอบคุณที่เชื่อมโยงลิงค์ให้ได้มีโอกาส
เข้ามาพบปะ...ได้อ่านกระทู้ที่มีสาระและความรู้

ช่วงนี้กลับมาฝึกว่ายน้ำใหม่แก้โรคกลัวน้ำ คงต้องขอ
คำแนะนำ/เทคนิคจากเพื่อนๆ
สนามหน้าคงได้เจอะเจอกันนะครับ...
ยินดีอย่างยิ่งที่เข้ามาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
ฝึกว่ายน้ำเดือนกว่าๆลงระยะโอลิมปิึค..แถมลงลากูน่าอีก(ยาวกว่าโอลิมปิกอีก)
แจ๋วมากเลยครับ...
เคยเล่าไว้ว่า..โค้ชอาชีพบอกว่าทั้งสามชนิด ว่ายน้ำฝึกยากสุด แต่สบายสุดตอนแข่ง :mrgreen:
ผมเองฝึกมานานพอควร..สนามแรกเจอน้ำทะเล เจอคลื่น..
ว่ายไม่เป็นเหมือนกัน..จะอ๊วก..ต้องว่ายแบบประคองตัวเข้าฝั่งให้จบไม่เน้นเร็ว
ว่ายน้ำตอนฝึกท่าว่ายครับ..เริ่มแรกเน้นท่าอย่างเดียว..ตีขาให้ถูก..แขนให้ถูก..หายใจให้ได้..
ทำได้ถูกสามอย่าง..ว่ายได้เรื่อยๆเลยครับ..ผมเองมาฝึกตอนอายุปาเข้าไป 35 แล้วมั้ง..
อายเหมือนกันตอนไปเรียนใหม่ๆ

มีโอกาสเจอกันครับ..ผมไม่ใช่โปรครับ..เล่นแบบขำๆ..แต่ชอบวิทยาศาสตร์การกีฬา..
เลยมีเครื่องมืออุปกรณ์การฝึกเยอะแยะไปหมด..นี่ยังหาเครื่องฝึกว่ายน้ำเพิ่มอีก..แต่หาซื้อยากจัง
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วิ่งอยู่หลายวัน คราวนี้กลับไปขี่จักรยาน ไม่ค่อยเวิร์ค เลยหาข้อมูลดู เจอใน bikelove เอามาฝากครับ

ใน3 อย่าง วิ่ง จักรยาน ว่ายน้ำ
วิ่งใช้พลังงานมากที่สุด

ว่ายน้ำฝึกระบบหัวใจ ที่ระดับความหนัก(มาก) ได้บ่อยกว่า เพราะไม่มีเรื่องของความร้อนเข้ามาเกี่ยวข้อง เลือดในร่างกายถูกบีบให้ไปอยู่ในระบบหัวใจและหลอดเลือด กล้ามเนื้อเกือบทั้งหมด

จักรยาน ฝึก endurance ได้ดีที่สุด กล้ามเนื้อที่ใช้ในการปั่นจักรยานเป็นกล้ามเนื้อสำหรับถีบ เสียส่วนใหญ่ ซึ่งปกติเราไม่ค่อยได้นำมาใช้ในชิวิตประจำวันเมื่อเทียบกับการวิ่ง เพราะใช้กล้ามเนื้อกลุ่มเดียวกับการเดิน แต่จักรยานก็ออกแบบมาให้เราสามารถใช้กล้ามเนื้อสำหรับ ถีบ ได้ดีที ส่วนกล้ามเนื้อที่เราใช้วิ่งนั้นจากการศึกษาBiomechanic นั้น เรากลับเอามาใช้ในการปั่นจักรยานน้อยมาก แม้กระทั่งระดับโปร ทุกวันนี้ ยังเป็นจุดอ่อนกันอยู่

เมื่อหยุดปั่นจักรยาน ไปวิ่ง กล้ามเนื้อที่ใช้ถีบจักรยานก็ย่อมจะเสียความแข็งแรงไปบ้างตามระยะเวลาที่เราหยุด แต่กล้ามเนื้อสำหรับดึงหรือกล้ามเนื้อที่เราใช้เดินหรือวิ่ง ก็อาจจะแข็งแรงขึ้น ถ้าก่อนหน้านี้เราแทบจะไม่ได้ใช้กล้ามเนื้อพวกนี้มาช่วยในการปั่นพอกลับไปปั่นอีกที สถิติก็ต้องด้อยลงแน่นอนครับ แต่ถ้าเราใช้ในช่วยในการปั่นได้ดีอยู่แล้ว สถิติก็อาจจะด้อยลงลง แต่จะน้อยกว่าแบบแรก เพราะยังไงๆกล้ามเนื้อสำหรับการปั่นจักรยานตัวหลักมันเป็นกล้ามเนื้อที่ใช้ถีบ แต่ที่แน่ๆถ้าเรายังซ้อมวิ่งทดแทนความฟิดทางแอโรบิคเรายังคงอยู่ กลับไปซ้อมจักรยานอีกทีก็ไม่ต้องใช้เวลานานเป็นเดือนๆกว่าจะกลับมาฟิตใกล้เคียงของเดิมครับ เพียงแค่ฝึกกล้ามเนื้อสำหรับถีบอีกไม่นาน เพราะถ้าหยุดในระยะเวลาเท่าๆกันstrengthจะลดลงช้าช้ากว่า endurance ครับ

การวิ่งนั้น กล้ามเนื้อที่มีบทบาทมากคือกล้ามเนื้อทางด้านหลังต้นขา ( สำหรับก้าว )และกล้ามเนื้อหน้าแข้งและน่อง (ซึ่งจะมีบทบาทในช่วงส่ง) เอาเป็นว่ามันก้ไม่ใช่กล้ามเนื้อหลักที่นักจักรยานส่วนใหญ่ใช้กันนัก

ส่วนนักไตรนั้น ส่วนใหญ่เป็นนักวิ่งมาก่อน ท่าปั่นรถไตรจะเป็นท่าที่นั่งล้ำไปด้านหน้า แทบจะเรียกได้ว่า run over pedals ( ผิดกับท่าปั่นปกติของเรา ที่เป็นท่า knee over pedal ) รถไตรจึงทำมาเอาใจนักวิ่งมากกว่านักปั่นครับ :mrgreen:
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ที่เคยอ่าน..พวกนักปั่น..เขาจะหยุดปั่นเลย..วิ่งสร้างกล้ามเนื้อกับแอโรบิค..ปอด..
พอเข้าสู่การซ้อมก่อนการแข่ง ก็ซ้อมจักรยาน..อะไรประมาณนี้..ได้ทั้งกำลังและความอยาก..
คือประมาณว่ามันสร้างความทนทาน..กับเส้นเลือดและกระดูก..ประมาณว่ามันส่งผลทางอ้อม..แต่ไม่ได้ส่งเสริมโดยตรง..
ต้องให้พวกที่ศึกษาด้านนี้เล่าครับ..ทางฝั่งเมกา..สมมติฐานทางวิทยาศาสตร์การกีฬาของเขาเยอะมากๆ..

เขาจะแนะนำให้เด็กๆเล่นไตรกีฬากันตั้งแต่ตอนเด็ก..คงหวังว่าจะมีปอดใหญ่โตเหมือนแลนซ์กันทุกคน :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”