Fox 32 มันกดเบา ก็ยุบลงประมาณ 1 ซม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
jomavox
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Fox 32 มันกดเบา ก็ยุบลงประมาณ 1 ซม

โพสต์ โดย jomavox »

สอบถามครับ ผมใช้ Fox แกนดำ

อาการที่คาดว่าเป็นปัญหา

กำเบรคหน้า แล้วหรือ ออกแรงกดเบา โช๊คมันจะยุบลงแบบง่ายประมาณ 1 ซม พอปล่อยแล้วก็คินตัวกลับปกติครับ

คาดว่ายังน่าจะอยู่ในประกัน รบกวนถามว่า

อาการนี้เกิดจากอะไร หากมีปัญหาส่งเคลมร้านที่ซื้อเลยได้ใช่ไหมครับ
ไฟล์แนบ
IMG_8814.JPG (214.5 KiB) เข้าดูแล้ว 2563 ครั้ง
jomavox
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: Fox 32 มันกดเบา ก็ยุบลงประมาณ 1 ซม

โพสต์ โดย jomavox »

เพิ่มเติมครับ​ ปรับไปตำแหน่งลอคโช๊คไว้แล้ว​ ก็ยังยุบได้นิดหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: Fox 32 มันกดเบา ก็ยุบลงประมาณ 1 ซม

โพสต์ โดย harukung »

ที่ว่ากดยุบโช็คปรับระยะSAGรึยังครับ
เรื่องล็อคแล้วยุบของผมก็เป็นครับ แต่น้อยมากประมาณ1มม.ส่วนมากไม่ล็อคก็เลยไม่ได้สนใจมัน
รูปประจำตัวสมาชิก
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย WingMTB »

คำถามไม่ค่อยชัดเจนเท่าไรนะคับ
-Openmode ยุบ1ซมก็ปกตินะคับ Fox32 travel 10ซม คู่มือFoxแนะนำว่า 15-20%(ทั่วไป15-25%) ก็1.5-2ซมSag การดูระยะsagจริงคือขึ้นไปนั่งเบาๆ ไม่ต้องขย่มนะคับ(ถ้าขย่มยังไงก็จมเกิน กระแทกกดแฮนก็เหมือนกันยังไงก็เกิน) แล้วมาดูยางรัดที่โช๊คว่ายุบเท่าไร แล้วก็เติมหรือปล่อยตามระยะที่คู่มือแนะนำมา มากน้อยแล้วแต่ชอบ
-แต่ถ้าFirmmodeแล้วกด1ซม มันเยอะไปแล้วล่ะคับ อาจจะไม่ได้เสียขึ้นลมที่อัดไว้ด้วย ถ้า Fox เขียวจะ firmน้อยกว่าหน่อย

แนะนำนะคับ ไม่เสีย ลองอ่าน link ของพี่ตาโจ ข้างล่างคับ แกเขียนดีมากๆเรื่อง setting sag
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1669778

หลังจากSagเสร๊จก็ Set Rebound อยู่ใต้ตะเกียบขวามือคับ
https://www.ridefox.com/fox17/help.php?m=bike&id=919
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”