สอบถาม เลือกชนิดรางเบาะแบบไหนที่ใช้ไปนานๆ ไม่มีเสียงดัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถาม เลือกชนิดรางเบาะแบบไหนที่ใช้ไปนานๆ ไม่มีเสียงดัง

โพสต์ โดย ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ »

จักรยานผมมันมีเสียงดังที่รางเบาะเวลาออกปั่น ปัจจุบันผมใช้เบาะของ Specialized Power Expert รางน่าจะเหล็ก (ตัวถูกสุดครับ)ก่อนหน้านั้นใช้เคยใช้ Bontrager Paradigm ราง Ti และก่อนนู้นใช้ Fizik รุ่น Arione ราง Ti ทุกเบาะที่ใช้มาใช้ได้ประมาณ 1 ปี จะเริ่มมีเสียงดังที่รางเบาะ ก็อป-แก๊ปๆๆๆๆ ทำให้ต้องเปลี่ยนออก เลยสงสัยว่ามันเป็นปรกติแบบนี้ใช่ไหมครับ มีแบบไหนที่ใช้ได้ซัก 5 ปีแล้วค่อยดังบ้างไหม แนะนำหน่อยครับ (Giant TCR Advanced SL)
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถาม เลือกชนิดรางเบาะแบบไหนที่ใช้ไปนานๆ ไม่มีเสียงดัง

โพสต์ โดย PuNkLo »

ผมใช้รางคาร์บอนครับ ใบนี้ใช้เกิน 4ปี ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ ไม่มีเสียงกวนใจ
น้ำหนักคนปั่น 75+ นะครับ 55555
B8AF6856-4929-4735-AF3C-385FBAB94207.jpeg (986.57 KiB) เข้าดูแล้ว 2078 ครั้ง
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: สอบถาม เลือกชนิดรางเบาะแบบไหนที่ใช้ไปนานๆ ไม่มีเสียงดัง

โพสต์ โดย Ferruccio »

วัสดุต่างชนิดกันใช้ไปนานๆ มันหลวมก็เกิดเสียงครับ ถ้าคาร์บอนจะหล่อมาเป็นตัวโครงเลย
บางอันเสียงดังมาตั้งแต่ซื้อยังไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำ ก็แค่เสียงดังน่ารำคาญแค่นั้น หรือมีใครเคยใช้จนหลวมหลุดบ้าง ?
แก้ปัญหาก็ง่ายๆ เอากาวช้างหยอดทิ้งให้แห้ง ก่อนใช้ครับ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ »

Ferruccio เขียน:วัสดุต่างชนิดกันใช้ไปนานๆ มันหลวมก็เกิดเสียงครับ ถ้าคาร์บอนจะหล่อมาเป็นตัวโครงเลย
บางอันเสียงดังมาตั้งแต่ซื้อยังไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำ ก็แค่เสียงดังน่ารำคาญแค่นั้น หรือมีใครเคยใช้จนหลวมหลุดบ้าง ?
แก้ปัญหาก็ง่ายๆ เอากาวช้างหยอดทิ้งให้แห้ง ก่อนใช้ครับ
-เอากาวช้างหยอดทิ้งให้แห้ง เดี๋ยวลองทำดูครับ ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

น้ำมันเครื่องหยอดใส่ ผมใช้ sanmacro ราง xlite
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

น้ำหนักตัวเท่าไหร่ครับ เบาะใบเก่าผม ใช้ปั่นเสือภูเขา น่าจะนานราวๆ 5 ปี ก่อนจะเลิกปั่นเสือภูเขา มันก็ไม่เคยส่งเสียงนะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

lucifer เขียน:น้ำหนักตัวเท่าไหร่ครับ เบาะใบเก่าผม ใช้ปั่นเสือภูเขา น่าจะนานราวๆ 5 ปี ก่อนจะเลิกปั่นเสือภูเขา มันก็ไม่เคยส่งเสียงนะครับ
..น้ำหนักตัวผม อยู่ระหว่าง 70-72 ครับ ไม่เกินนี้ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันดัง ครั้งหน้าว่าจะลอง รางคาบอน แต่ก็กลัวมันหักเหมือนกัน เพราะตัวจับรางเบาะมันเป็นแบบกดหัว กดท้ายครับ..
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

น้ำหนักไม่มาก แต่ก็ไม่น้อยนะครับ สำหรับรางไททาเนียมแล้ว การใช้งานไปนานๆ มันสามารถงอผิดรูปได้ ผิดกับรางโครโมลี่ที่จะรับน้ำหนักได้ดีกว่า ( เสียตรงที่หนักกว่า ) ในขณะที่รางคาร์บอนเองก็ไม่มีปัญหาเรื่องรางงอแบบไททาเนี่ยม

ตอนใส่ราง แนะนำให้เอาจารบีทรายป้ายบริเวณรางกับประกับรางก่อน แล้วค่อยยึดราง

อีกนิด ครอบหลักอานของ Giant ตัวนี้ จะต้อง"รอง"spacer ที่มากับเฟรมอย่างน้อย 1 ชิ้นนะครับ เพราะถ้าไม่รอง บางครั้งอาจจะเกิดเสียงจากการเสียดสีของครอบหลักอาน กับ ปลายกระโดงที่ตัดไม่เรียบดีนักได้เช่นกันครับ แล้วเวลาใส่ครอบหลักอานเข้าไปในกระโดง ก็แนะนำให้ป้ายจารบีทรายด้วยเช่นกันครับ น่าจะแก้ไขปัญหาที่สร้างความรำคาญใจได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

lucifer เขียน:น้ำหนักไม่มาก แต่ก็ไม่น้อยนะครับ สำหรับรางไททาเนียมแล้ว การใช้งานไปนานๆ มันสามารถงอผิดรูปได้ ผิดกับรางโครโมลี่ที่จะรับน้ำหนักได้ดีกว่า ( เสียตรงที่หนักกว่า ) ในขณะที่รางคาร์บอนเองก็ไม่มีปัญหาเรื่องรางงอแบบไททาเนี่ยม

ตอนใส่ราง แนะนำให้เอาจารบีทรายป้ายบริเวณรางกับประกับรางก่อน แล้วค่อยยึดราง

อีกนิด ครอบหลักอานของ Giant ตัวนี้ จะต้อง"รอง"spacer ที่มากับเฟรมอย่างน้อย 1 ชิ้นนะครับ เพราะถ้าไม่รอง บางครั้งอาจจะเกิดเสียงจากการเสียดสีของครอบหลักอาน กับ ปลายกระโดงที่ตัดไม่เรียบดีนักได้เช่นกันครับ แล้วเวลาใส่ครอบหลักอานเข้าไปในกระโดง ก็แนะนำให้ป้ายจารบีทรายด้วยเช่นกันครับ น่าจะแก้ไขปัญหาที่สร้างความรำคาญใจได้
เดี๋ยวทำตามที่แนะนำครับ ขอบคุณครับ..
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

คิดว่าเรื่องปกตินะ ลองคำนวนดูครับ ว่าปีๆนึงเรานั่งบนอานปาไปกี่ชม. โครงสร้างชนิดไหนก็มีการล้าตัวได้อยู่แ
ล้วครับ เรื่องปกติครับ ใหม่มันเคยแน่นๆ ใช้ๆไปคลอนๆ เรื่องธรรมดาครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”