ซ้อมด้วย power meter เรายังต้องดู HR ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

ซ้อมด้วย power meter เรายังต้องดู HR ไหมครับ

โพสต์ โดย maxz_daduang »

เช่น ผมตั้งใจปั่นในโซน tempo ยาวๆ ซัก 1 ชม. เเรกๆ hr มันก็อยู่โซน 3 โซนเดียวกับเพาเวอร์
แต่พอนานๆเข้าที่ power เท่าเดิม hr มันจะสูงขึ้นๆๆๆจนไปแตะโซน 4
- ผมสมควรผ่อนเเรงเพื่อให้ hr ลงไหมครับ หรือช่างมัน เเช่เพาเวอร์ไว้ต่อไป เดีียวพอชิน hr มันจะลงเอง
** ตอนนี้ผมทำแบบหลังอยู่ คือดูเเต่เพาเวอร์ ** มันถูกต้องไหมครับ ???
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

Re: ซ้อมด้วย power meter เรายังต้องดู HR ไหมครับ

โพสต์ โดย kkk95 »

ไม่มีเพาเวอร์แต่อยากทราบเหมือนกัน
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

Re: ซ้อมด้วย power meter เรายังต้องดู HR ไหมครับ

โพสต์ โดย exkasit »

หลายท่านแนะนำให้ใส่เพื่อดูพัฒนาการในการฝึก แต่ส่วนตัวไม่ใส่ครับ ดูแต่วัตต์อย่างเดียว
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าซ้อม ด้วย watt ถ้าเทส ได้ค่า **** FTP และ CP20 **** ให้ใช้ค่านี้ก่อนในกการซ้อม

ระหว่าง 1 เดือน

เมื่อยากทราบความก้าวหน้าในการฝึก ให้เทส CP 20 และ FTP ///// ให้ใช้ HR เช็ค watt Power output

เช่น ตอนแรก เราทำ test FTP // CP 20 ช่วง 20 นาทีได้ 200w HR หัวใจเฉลี่ย 170

รอบต่อไปให้ test เฉลี่ยที่ HR 170 ค่าเฉลี่ย เพื่อจะเอา power output ที่สามารถ produce ออกมาได้

ไม่งง นะครับ :mrgreen:

เพราะ rest ของ HR และ Rest ของ watt มันไม่เหมือนกัน ///

เช่น ถ้า active 200w ตอนพักสามารถยก 100w 5นาทีได้ เต็มเริ่มได้ตั้งแต่ 1s แรกที่ยก

ตัวอย่าง HR เช่น active HR85% active 5 recover 5 นาที ระหว่าง active ตำแหน่งหัวใจอาจจะอยู่ 165 // จุด 65% อาจจะอยู่ 120 แต่หัวใจมันไม่สามารถลดลงมาที่ 120 เลยตอนยก อาจจะเลย ไป นาที 3 - 4 ถงจะกลับเข้ามาถึงจุด 65% ที่ 120bmp

:mrgreen:
สมาชิก
สมาชิก

เช่น ตอนแรก เราทำ test FTP // CP 20 ช่วง 20 นาทีได้ 200w HR หัวใจเฉลี่ย 170
รอบต่อไปให้ test เฉลี่ยที่ HR 170 ค่าเฉลี่ย เพื่อจะเอา power output ที่สามารถ produce ออกมาได้
ไม่งง นะครับ :mrgreen:

ขอบคุณครับ ไม่งงครับ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

maxz_daduang เขียน:เช่น ผมตั้งใจปั่นในโซน tempo ยาวๆ ซัก 1 ชม. เเรกๆ hr มันก็อยู่โซน 3 โซนเดียวกับเพาเวอร์
แต่พอนานๆเข้าที่ power เท่าเดิม hr มันจะสูงขึ้นๆๆๆจนไปแตะโซน 4
- ผมสมควรผ่อนเเรงเพื่อให้ hr ลงไหมครับ หรือช่างมัน เเช่เพาเวอร์ไว้ต่อไป เดีียวพอชิน hr มันจะลงเอง
** ตอนนี้ผมทำแบบหลังอยู่ คือดูเเต่เพาเวอร์ ** มันถูกต้องไหมครับ ???

ถ้าสายยึดพาวเวอร์ก็จะบอกถูกแล้ว ถ้าสายยึดหัวใจก็จะบอกไม่ควรปล่อยหัวใจไหลเกินโซนเพราะจะเกิดแลคเตทสะสมถ้าไหลเกินบ่อยๆก็พัง ส่วนตัวผมดูทั้งสองอย่างแต่ยึดหัวใจเป็นหลัก ถ้าฟิตดีและอากาศไม่ร้อนเกินไปพาวเวอร์กับหัวใจมันจะไปด้วยกัน แต่ถ้าไม่ฟิตร้อนหรืออัดหนักๆนานหัวใจจะล้ำหน้าพาวเวอร์ ก็จะเบาขาลง ปล.แค่เล่าสู่กันฟังอย่าพึ่งเชื่อผมๆก็ฟังเขามาอีกที แต่เคยยึดพาวเวอร์เป็นหลักมาก่อนมันล้าสะสมจริงๆ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
สมาชิก
สมาชิก

phantom เขียน:
maxz_daduang เขียน:เช่น ผมตั้งใจปั่นในโซน tempo ยาวๆ ซัก 1 ชม. เเรกๆ hr มันก็อยู่โซน 3 โซนเดียวกับเพาเวอร์

ถ้าสายยึดพาวเวอร์ก็จะบอกถูกแล้ว ถ้าสายยึดหัวใจก็จะบอกไม่ควรปล่อยหัวใจไหลเกินโซนเพราะจะเกิดแลคเตทสะสมถ้าไหลเกินบ่อยๆก็พัง ส่วนตัวผมดูทั้งสองอย่างแต่ยึดหัวใจเป็นหลัก ถ้าฟิตดีและอากาศไม่ร้อนเกินไปพาวเวอร์กับหัวใจมันจะไปด้วยกัน แต่ถ้าไม่ฟิตร้อนหรืออัดหนักๆนานหัวใจจะล้ำหน้าพาวเวอร์ ก็จะเบาขาลง ปล.แค่เล่าสู่กันฟังอย่าพึ่งเชื่อผมๆก็ฟังเขามาอีกที แต่เคยยึดพาวเวอร์เป็นหลักมาก่อนมันล้าสะสมจริงๆ
ขอบคุณครับ
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ผมดู HR ด้วยเพื่อเช็คสภาพร่างกายครับ บางทีล้าละสมมาปั่นวัตต์เท่าเดิม HR ก็พุ่งครับ
แต่ถ้าดูแล้ว HR ปรกติก็ซ้อมตามโซนวัตต์เลยครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

มีทั้ง 2 อย่าง แต่หลัก ๆ ผมดูวัตต์ ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”