กะโหลก bb86 เลือกใช้ตัวไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

กะโหลก bb86 เลือกใช้ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

กำลังหามาประกอปรถใหม่ ไม่เคยใช้ bb86 มาก่อน ไม่ทราบว่าในราคาไม่เกิน5,000 บาท รุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ

ปัจจุบันมีกะโหลก thread fit ที่มีเกลียวกลางออกมาวางจำหน่ายด้วย ไม่ทราบว่ากะโหลกแบบนี้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง เพราะผมดูแล้วเป็นอีกตัวที่น่าสนใจเอามาใช้
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: กะโหลก bb86 เลือกใช้ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

มีให้เลือกหลายราคาครับ ถ้าอยากได้ถึกๆเปลี่ยนทิ้งเลย Shimano ครับ อาจจะฝืดช่วงแรกแต่ถึกคุ้มราคาแน่นอน ราคาหลักร้อยปลายๆพันต้น
ส่วน Thread fit ทำมาแก้ปัญหากะโหลกประเภท Press fit เพราะระบบ Press fit มันแค่อัดกะโหลกเข้าไปในเฟรมไม่มีอะไรยึดไว้เลยครับทำให้ใช้งานนานไปกะโหลกมันหลวมและทำให้มีเสียงได้ Thread fit เลยทำเกลียวขึ้นมาเพื่อให้กะโหลกทั้งสองหมุนจับล๊อคกันเพื่อให้แน่นขึ้นครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: กะโหลก bb86 เลือกใช้ตัวไหนดีครับ

โพสต์ โดย lucifer »

พวก Thread fit มีข้อดีคือ ตลับลูกปืนจะได้ระนาบพอดีตลอดเวลา เพราะตัวกระบอกเกลียวกับฝาที่ประคองลูกปืนมันบังคับไว้ ต่อให้เฟรมไม่ได้มาตรฐาน ระนาบของลูกปืนก็จะยังได้แนวของมันอยู่ดี

ส่วนกระโหลก BB86 ถ้าไม่อยากลงทุนมาก ก็ใช้ของ Shimano ได้เลยครับ มาตรฐานสูงใช้งานได้ ราคาไม่แพง วิธีการอัดหากใช้เครื่องมือเฉพาะก็หมดกังวลครับ แพงขึ้นก็พวก CEMA ค่ายนี้เป็นลูกปืนเซรามิคราคาประหยัดครับ ลื่น ประหยัด แพงกว่านี้ก็ยังมีให้เสียเงินอีก

จริงๆไม่ต้องใช้งบถึง 5,000 สำหรับจุดหมุนที่นานๆจะใช้รอบการหมุนมากกว่า 100รอบต่อนาที ก็ได้นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

lucifer เขียน:พวก Thread fit มีข้อดีคือ ตลับลูกปืนจะได้ระนาบพอดีตลอดเวลา เพราะตัวกระบอกเกลียวกับฝาที่ประคองลูกปืนมันบังคับไว้ ต่อให้เฟรมไม่ได้มาตรฐาน ระนาบของลูกปืนก็จะยังได้แนวของมันอยู่ดี

ส่วนกระโหลก BB86 ถ้าไม่อยากลงทุนมาก ก็ใช้ของ Shimano ได้เลยครับ มาตรฐานสูงใช้งานได้ ราคาไม่แพง วิธีการอัดหากใช้เครื่องมือเฉพาะก็หมดกังวลครับ แพงขึ้นก็พวก CEMA ค่ายนี้เป็นลูกปืนเซรามิคราคาประหยัดครับ ลื่น ประหยัด แพงกว่านี้ก็ยังมีให้เสียเงินอีก

จริงๆไม่ต้องใช้งบถึง 5,000 สำหรับจุดหมุนที่นานๆจะใช้รอบการหมุนมากกว่า 100รอบต่อนาที ก็ได้นะครับ
ขอบคุณครับหมอความรู้ใหม่
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทั้งสองคำแนะนำ
มีประโยชน์ต่อการตัดสินใจมากครับ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมใช้ Shimano Dura Ace

เพราะเป็นอุปกรณ์ในไลน์ Dura Ace ที่ราคาจับต้องได้ครับ 555555
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
sparco67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841326288
Bike: เยอะจนจำไม่ได้

โพสต์ โดย sparco67 »

พันต้นๆ มีเกลียวในแน่นดี
ไฟล์แนบ
Driveline-bb86-bb92-bb30-pf30.jpg (96.74 KiB) เข้าดูแล้ว 7079 ครั้ง
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

sparco67 เขียน:พันต้นๆ มีเกลียวในแน่นดี
ชี้เป้าทีครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

dura ace รุ่นใหม่ นครไทย 800-900 นี่แหละ ชุดก่อน tripeak ceramic แทบไม่ต่างหรือไม่ต่างเลย :mrgreen:
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

กะโหลกติดรถคันเดิมเป็น Enduro bb90 ที่ไม่ใช่Ceramic ใช้มาสองปีกว่าเริ่มดัง เปลี่ยนมาใช้Cema ซึ่งเป็น Ceramic ก็ทนดีครับแต่ยังไม่เคยปั่นตากฝน ส่วนเรื่องความลื่นผมแยกไม่ออกจริงๆ -- รถคันเก่ามีปัญหาเบ้ากะโหลกเริ่มหลวม จะเปลี่ยนเฟรมใหม่พอดี เข็ดเหมือนกันกับ bb90
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

เรื่องกระโหลกอัด ใช้ๆไปแล้วเบ้าหลวม หรือว่า เบ้าไม่ได้มาตรฐานนี่มันเป็นปัญหาจริงๆนะ 2-3คันในกลุ่มใช้BB30 ต้องถอดออกมาแล้วอัดเข้าไปใหม่โดยใช้ Loctite ร่วมด้วย หายสนิท แต่พอใช้ๆไปเสียงเริ่มมาอิกละ เวลาเบ้ากระโหลกมีปัญหา ผมสังเกตุว่าเสียงโซ่มันจะไม่ละมุน ดังกว่าปกติ พออัดเข้าไปใหม่ดีขึ้นมาก ถ้าให้เลือกตอนนี้ คงเลือก tread fit ครับ แต่ถ้าซื้อเฟรมใหม่ นอกจากGeometry แล้ว สำหรับผมระบบกระโหลกนี่สำคัญต่อการตัดสินใจมากครับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

charlt เขียน: นอกจากGeometry แล้ว สำหรับผมระบบกระโหลกนี่สำคัญต่อการตัดสินใจมากครับ
สำหรับผมก็เช่นกันครับ
เปลี่ยนเฟรมคราวนี้ เลือกดูระบบกะโหลกมาก่อนเลย ขอให้ไม่ยุ่งยากสามารถดูแลด้วยตัวเองได้ง่าย จากนั้นค่อยดูยี่ห้อรถและgeometryของเฟรมให้ใกล้เคียงคันเดิมมากที่สุด เพราะเฟรมเดิมก็ปั่นดีอยู่แล้ว ติดตรงระบบกะโหลกที่ไม่ค่อยจะhappy เท่าไหร่
s81283
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย s81283 »

option ในตลาดที่มีให้เลือกนั่นคือ วัดกันที่ข้อมูลด้านการตลาดบรรทัดสุดท้าย

1.Thread fit อาจจะมีข้อดีในด้านนึง แต่ก็มีข้อด้อยในด้านนึง
2.Press fit อาจจะมีข้อดีในด้านนึง แต่ก็มีข้อด้อยในด้านนึง

อยู่ที่ว่า สิ่งที่คุณมี และสิ่งที่คุณต้องการ มันเอื้ออยู่กับอะไรบ้าง กำลังเงิน? ประเภทกะโหลกบนตัวเฟรม? ประเภทของขาจาน?

ถ้ารถคุณดี Press Fit ยี่ห้อดีๆก็ไม่ทำให้กระโหลกลั่นหรอก Thread Fit กันก็หนักที่เสื้อกระโหลกขึ้นมาติดหน่อยนะ

แต่บอกได้อย่างนึง ว่าของดี ของเทพ ที่ราคาไม่แพงก็ยังมีอยู่ กระโหลกบางยี่ห้อในตลาดไทย ไม่เป็นทีรุ้จักในวงกว้าง แต่โครตดีเลย เสียดายคนไทยติดยี่ห้อ หารุ้ไม่ ยี่ห้อดังแต่เกรดของสินค้าดันระดับบ้านๆ จ่ายค่าการตลาดไปซะเยอะ

เข้าเรื่อง ถ้าคุณสะดวกใช้ Thread fit ก็ใช้ Thread Fit เพราะเสื้อกระโหลก (ฺBB Cup) เป็นเรื่องของความเสถียร (กระโหลกลั่น/กระโหลกคลอน) ส่วนลื่น/ไม่ลื่น นั่นอยุ่ที่ตลับ และการผลิตตลับ และวัตถุดิบที่ใช้ผลิต

ผมมีรถคันนึงที่ตัวเลือกยี่ห้อกระโหลกค่อนข้างน้อย จำเป็นได้ใช้ Thread Fit ของ Wishbone Ceramic ball bearing เพื่อเอามาแต่เสื้อกระโหลก แต่แล้วก็ต้องมาเปลี่ยนตลับลูกปืนใหม่ ไม่ใช่เพราะของเดิมมันไม่ดี ของเดิมเค้าก็เคลมว่าดีมาก(แต่ผมก็รุ้สึกเฉย) แต่ผมมีอีกยี่ห้อที่ดีกว่า และถูกกว่า
Save water.. Drink beer
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

s81283 เขียน:option ในตลาดที่มีให้เลือกนั่นคือ วัดกันที่ข้อมูลด้านการตลาดบรรทัดสุดท้าย

1.Thread fit อาจจะมีข้อดีในด้านนึง แต่ก็มีข้อด้อยในด้านนึง
2.Press fit อาจจะมีข้อดีในด้านนึง แต่ก็มีข้อด้อยในด้านนึง

อยู่ที่ว่า สิ่งที่คุณมี และสิ่งที่คุณต้องการ มันเอื้ออยู่กับอะไรบ้าง กำลังเงิน? ประเภทกะโหลกบนตัวเฟรม? ประเภทของขาจาน?

ถ้ารถคุณดี Press Fit ยี่ห้อดีๆก็ไม่ทำให้กระโหลกลั่นหรอก Thread Fit กันก็หนักที่เสื้อกระโหลกขึ้นมาติดหน่อยนะ

แต่บอกได้อย่างนึง ว่าของดี ของเทพ ที่ราคาไม่แพงก็ยังมีอยู่ กระโหลกบางยี่ห้อในตลาดไทย ไม่เป็นทีรุ้จักในวงกว้าง แต่โครตดีเลย เสียดายคนไทยติดยี่ห้อ หารุ้ไม่ ยี่ห้อดังแต่เกรดของสินค้าดันระดับบ้านๆ จ่ายค่าการตลาดไปซะเยอะ

เข้าเรื่อง ถ้าคุณสะดวกใช้ Thread fit ก็ใช้ Thread Fit เพราะเสื้อกระโหลก (ฺBB Cup) เป็นเรื่องของความเสถียร (กระโหลกลั่น/กระโหลกคลอน) ส่วนลื่น/ไม่ลื่น นั่นอยุ่ที่ตลับ และการผลิตตลับ และวัตถุดิบที่ใช้ผลิต

ผมมีรถคันนึงที่ตัวเลือกยี่ห้อกระโหลกค่อนข้างน้อย จำเป็นได้ใช้ Thread Fit ของ Wishbone Ceramic ball bearing เพื่อเอามาแต่เสื้อกระโหลก แต่แล้วก็ต้องมาเปลี่ยนตลับลูกปืนใหม่ ไม่ใช่เพราะของเดิมมันไม่ดี ของเดิมเค้าก็เคลมว่าดีมาก(แต่ผมก็รุ้สึกเฉย) แต่ผมมีอีกยี่ห้อที่ดีกว่า และถูกกว่า
เอ่ยชื่อยี่ห้อหน่อยก็ดีนะครับ ใด้เป็นทางเลือกในการตัดสินใจ เจอของดีราคาสบายกะเป๋า ถ้าไม่เป็นความลับระดับสุดยอดอะไร ก็รบกวนมากระจายข้อมูลหน่อยหนึ่ง
ao111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0937643
team: หน้าทอน
Bike: GIANT TCR ADVANCE
ตำแหน่ง: Koh Samui Thailand

โพสต์ โดย ao111 »

ผมใช้ตัวนี้ครับ ลื่นทนดี ประมาณ3พันกว่าบาทครับ
ไฟล์แนบ
AB27C7A1-C78B-44CC-A2DC-DF8F188A1055.jpeg (48.2 KiB) เข้าดูแล้ว 5684 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”