รีวิว ชุดล้อ Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

รีวิว ชุดล้อ Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST

โพสต์ โดย ตาโจ » 24 ม.ค. 2018, 04:19

ทดสอบกันแบบเบาๆ พอหอมปากหอมคอ กับชุดล้อ Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST ล้อเสือหมอบ Tubeless ที่ขายล้อพร้อมยาง หลังจากที่ได้แกะกล่องไปแล้ว มาคราวนี้ขอรีวิวกันแบบเบาๆให้ทราบคุณลักษณะกัน

Re: รีวิว ชุดล้อ Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST

โพสต์ โดย ตาโจ » 24 ม.ค. 2018, 04:26

ปัญหาของยาง Tubeless ในเสือหมอบที่ไม่ค่อยได้รับความนิยมกันพอสรุปได้ดังนี้

1.ใส่ยางยาก
2.ถอดยางยาก
3.การสูบยางให้ขึ้นขอบทำได้ยาก ต้องใช้ปั๊มลม

เพื่อยืนยันว่า Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST ได้แก้ปัญหาของ Tubeless เสือหมอบทั้ง 3 ข้อในเบื้องต้น จึงต้องพิสูจน์กันด้วยคลิปนี้ครับ

ถ้าดูจากคลิปจะเห็นว่าล้อเสือหมอบรุ่นนี้สามารถสูบให้ยางทิวเลสขึ้นขอบได้ง่ายมาก แม้ในคลิปจะเป็นการใช้สูบพื้นสูบ ซึ่งเวลาขี่จริงๆคงไม่มีใครพกพาไปด้วย ผมได้ทดลองใช้สูบพกพาขนาดกลาง(ฺBeto รุ่นมีที่เหยียบ) สูบล้อรุ่นนี้ ก็สามารถสูบให้ยางขึ้นรูปได้ง่าย ซึ่งทำให้สะดวกเวลาจะใส่ยางในกรณีที่ยางเกิดรั่วมากจนน้ำยาเอาไม่อยู่

Re: รีวิว ชุดล้อ Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST

โพสต์ โดย ตาโจ » 24 ม.ค. 2018, 04:40

เนื่องจากไม่มีเสือหมอบ ก็เลยต้องยืมให้น้องๆแถวบ้านมาทดสอบล้อและยางรุ่นนี้ คนขี่น้ำหนักประมาณ 90 กิโลกรัม ลูบลมยางหน้าหลังประมาณ 95 PSI (สเปคสูบได้ไม่เกิน 102 PSI)

ทางตรงๆทดสอบแล้วล้อออกตัวดีมาก กดเป็นมา ไม่ต้องแปลกใจเพราะว่าล้อรุ่นนี้ พัฒนาระบบโม่ เป็นแป้นขับมากถึง 40 คลิก จาก Mavic รุ่นก่อนๆที่มี 18 คลิก

ผสมผสานกับการออกแบบ ISOPLUSE ที่ขึ้นซี่ไขว้ในปีกดุมหลังด้านตรงข้ามโม่ของ Mavic ก็ทำให้การส่งผ่านกำลังไปยังล้อตอบสนองได้รวดเร็ว

ระบบดุมหน้า มีการวางตำแหน่งซี่ลวดกว้างมากเป็นพิเศษ ตรงจุดนี้สร้างความมั่นคงเวลาเลี้ยวโค้งให้ล้อมีความแข็งแรงตามการบังคับของแฮนด์ แต่ก็ต้องระวังเพราะการวางซี่ลวดที่กว้างอาจจะทำให้ไม่สามารถใส่กับตะเกียบเสือหมอบบางรุ่นได้

สิ่งที่มือทดสอบของเราติดในล้อรุ่นนี้คือ ระบบยางทิวเลสที่เกาะยึดถนนเวลาเข้าโค้งได้ดี สร้างความมั่นใจเวลาเขาโค้ง ทั้งนี้เป็นผลจากการใช้แรงดันลมที่ตำกว่าเสือหมอบแบบใช้ยางใน

จะขาดก็การเกาะกลุ่มลากยาว ซึ่งไม่สามารถทำได้เนื่องจากรอบสนามศุภฯ จะสั้นไปหน่อยครับ

โพสต์ โดย ตาโจ » 24 ม.ค. 2018, 04:49

สรุป

Mavic รุ่น Ksyrium Pro UST จัดเป็นล้อเอนกประสงค์ สำหรับเสือหมอบที่ใช้งานทั่วไป ขี่ทางไกล ขี่ขึ้นเขา ขี่ทางลุยได้หมด อาจจะไม่เหมาะกับเสือหมก ที่ต้องดูดกลุ่มด้วยความเร็วสูง เพราะความสูงของขอบล้อไม่มากสักเท่าไร แต่ถ้าคุณต้องการล้อที่เกาะยึดถนนเวลาเข้าโค้งดี สร้างความมั่นใจในการขี่ ล้อที่ตอบสนองการกดบันไดได้ดี ล้อรุ่นนี้ก็ตอบโจทย์ ระบบ จุ๊บเลสของล้อรุ่นนี้ ถือว่า Mavic ได้ทำการบ้านมาเป็นอย่างดี ไม่ว่าจะเป็นการถอด-ใส่ยาง ที่ทำได้ด้วยมือเปล่า รวมถึงการสูบให้ยางขึ้นรูปได้ง่าย ด้วยสูบพกพาขนาดกลาง เท่าที่ทดสอบจะมีข้อเสียอยู่ข้อเดียว คือ ใส่ตะเกียบบางรุ่นไม่ได้เพราะซี่ลวดกว้างไปหน่อย ส่วนราคาจำหน่ายอาจจะสูงไปหน่อยสำหรับสามหมื่นปลายๆ แต่เมื่อหักค่ายางทิวเลสสองเส้นออก และ บวกกับความสะดวกในการใช้งานก็จัดว่าคุ้มค่า ก็ฝากเป็นข้อมูลสำหรับคนที่มองหาล้อไว้ใช้งานก็แล้วกันน่ะครับ

โพสต์ โดย นิรุต » 24 ม.ค. 2018, 09:31

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวการใช้งาน
รบกวนถามครับ เฟรมที่น้องใช้อยู่ดีไหมครับ ราคาเท่าไหร่ รบกวนตาโจรีวิวไห้ดูบ้างสิพี่

โพสต์ โดย themumu101 » 24 ม.ค. 2018, 13:59

ผมน้องที่รีวิวล้อนะครับ เฟรมตัวนี้ดีครับ นน เบาครับผม อัตราตอบสนองดีครับเหมาะกับผู้ที่ชอบรถเบาๆ เฟรมเบาๆ ครับผม เป็นเฟรม alpha one รุ่น 166 ครับผม เฟรมประมาณ สองหมื่นกลางๆ ครับผม

โพสต์ โดย นิรุต » 25 ม.ค. 2018, 09:13

themumu101 เขียน:ผมน้องที่รีวิวล้อนะครับ เฟรมตัวนี้ดีครับ นน เบาครับผม อัตราตอบสนองดีครับเหมาะกับผู้ที่ชอบรถเบาๆ เฟรมเบาๆ ครับผม เป็นเฟรม alpha one รุ่น 166 ครับผม เฟรมประมาณ สองหมื่นกลางๆ ครับผม

มันคือ fm-066 ใช่ไหมครับ รวมๆแล้วกี่กิโลกรัมครับ :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย taelittle » 25 ม.ค. 2018, 16:31

Ksyrium Pro รุ่นเก่า อย่างปี 2016-2017 สามารถอัพคลิก 40 คลิก ได้ไหมครับ
"A l l e z...A l l e z...C y c l i n g "

โพสต์ โดย sunmatesport » 30 ม.ค. 2018, 09:13

ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ
จำหน่ายปลอกแขนกันแดด sunmate ปลอกแขนกันแดดป้องกันรังสียูวี uv มากกว่า99% ปลอกแขนกันแดดทั้งชายและหญิง
ปลอกแขน ผ่านมาตรฐานรับรองสากลAATCC คุณภาพดี ใส่ปั่นจักรยาน ตีกอล์ฟ เล่นกีฬาทุกชนิด ติดต่อได้ที่ Tel. 087 706 2555

โพสต์ โดย Ola » 11 ก.พ. 2018, 21:02

สบายใจเรื่องความเเข็งเเรงเเล้ว ดูจากหุ่นนักปั่น :lol: