ทำไงให้เลนส์ oakley ไม่ลอก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Tiekit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806768108
Bike: FUJI, BIANCHI, CANNONDALE
ติดต่อ:

ทำไงให้เลนส์ oakley ไม่ลอก

โพสต์ โดย Tiekit »

ผมซื้อ jaw breaker มาใหม่ครับ ใช้เวลาสามเดือนเลยส์ลอกเป็นจุดๆ ตามภาพทันที น้าๆในนี้บอกมันแพ้ครีมกันแดดแต่ผมไม่เคยใช้เลยครับ (ผมขี่เช้ากับเย็นเท่านั้นไม่ต้องทากันแดด) เวลาใช้เสร็จล้างน้ำเปล่า+น้ำยาล้างจานอ่อนๆแล้วซับด้วยทิชชู่เบาๆตามคลิปสอนล้างจาก youtube ครับ ตอนนี้ร้านรับเคลมเลนส์ไปแล้วแต่ถ้าได้กลับมาจะทำยังไงให้ใช้ได้นานๆครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
วิชัยเฉลิม ใจขาน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0885636919
team: เสือน้ำโสม
Bike: tarmac sl5

Re: ทำไงให้เลนส์ oakley ไม่ลอก

โพสต์ โดย วิชัยเฉลิม ใจขาน »

ปัญหาฮิต นั่งรอฟังด้วยคนครับ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: ทำไงให้เลนส์ oakley ไม่ลอก

โพสต์ โดย bigfatt »

เลนส์ลอกไวคงเป็นบางอัน เพราะมีคนรู้จักใช้ตั้งนานก็แค่เป็นจุดเล็กๆเขาว่าของแท้ตอ้งลอกไม่ลอกปลอมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
EmEm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE SUPER SIX HM 2011 , FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,404

โพสต์ โดย EmEm »

ไม่ใช่ครีมกันแดดเสมอไปหรอก เหงื่อเรานี่แหละตัวดีเลย สะสมทุกวันๆ ถึงเช็คทุกครั้ง ยังไงก็มีคราบอยู่

เคยใช้ Radar มาประมาณ 1 ปี ก็ไม่ลอก เพราะหลังปั่นล้างน้ำเปล่าทุกครั้ง แล้วก็ถอดเลนส์ออกมาล้างตามร่องกรอบบ้างแต่ไม่ทุกครั้ง ขอบเลนส์ที่อยู่ในร่องกรอบมีรอยลอกให้เห็นบ้างแต่ไม่ค่อยเยอะ

หลังปั่นเสร็จลองล้างน้ำเปล่าทำความสะอาดทุกครั้ง ส่วนตัวคิดว่าอยู่ได้นาน
CANNONDALE SUPER HM 2011 , FELT FC 2013 ,FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,Zipp 404,REYNOLD SIXTY SIX,NOVATEC JETFLY
Fluke1800
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี
Bike: เปลี่ยนบ่อย
ตำแหน่ง: เพชรบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Fluke1800 »

ทำใจครับ ใช้ซักปี ขึ้นปีที่ 2 ลอก
เป็นมา 2 อันละครับ
ของแท้มันต้องลอก
ฝากกด like กลุ่มเราด้วยนะครับ
ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี.
https://www.facebook.com/TTCbikeclub/
aenarong
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย aenarong »

เป็นจุดๆถ้ายังไม่กวนตาก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกคับ
ใช้ให้ฟิลม์ด้านในมันพอง(ลอก)ก่อน
ล่ะค่อยเอาสก๊อตเทปแปะด้านในลอกฟิล์มที่เคลือบไว้ออกอ่ะคับตามรูป
ตอนนี้ใช้ได้อีกยาวๆแค่จะเปงรอยขนแมวเวลาเช็ดแค่นั่นเอง
ไฟล์แนบ
7E104F0E-3C0D-449B-BF3F-622E3972A811.jpeg (185 KiB) เข้าดูแล้ว 6260 ครั้ง
77zent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898015949
Bike: ใช้ไปเรื่อยๆ

โพสต์ โดย 77zent »

น่าจะขึ้นอยู่กับเหงื่อของแต่ละคนความเป็นกรด ต่างกัน
ผมเองใช้แว่นโอ้คเล่มาตั้งแต่เด็กมีหลายอัน. ใส่ยันเล่นน้ำทะเล ใส่แล้วล้างทุกครั้งก็ยังไม่ลอก. ผมว่าผมทนนะ เด๋วนี้ยังดีเคลมได้เมื่อก่อนแพงแถมแคลมไม่ได้
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

ผมขอตั้งข้อสังเกตุว่าเลนส์ตัวRadarจะทนกว่าตัวJaw Breakerรึเปล่าครับ ส่วนตัวใช้ตัวRadarมาสองปี
แล้วก็เริ่มเป็นจุดและด่าง แต่เห็นเพื่อนๆใช้Jaw Breakerไม่กี่เดือนก็ลอกซะแล้ว
lanazoo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818213862
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพพรหมคีรี นครศรีธรรมราช > สิชลXC > Soundgood
Bike: Chalenger1999>Ferrari>NewUltimate>Winspace29>MR.COM&Bainchi

โพสต์ โดย lanazoo »

ของผมลอกทั้ง Jaw และ Radar ครับ แก้ไงก็ไม่ใหว เห็นบางคนได้เลนส์ใหม่มาแล้วเอาไปเคลือบแก้ว ไม่รู้ได้ผลมั้ยนะ ... ส่วนผมตอนนี้แก้ปัญหาโดยเก็บของแท้ เข้ากล่อง หาเลนส์ก๊อป ในเวปมาใช้แทน ไม่เคยลอกอีกเลยครับ ...
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

เลนส์เพื่อนผมใช้ไม่ถึงปีลอก ไปเครมร้านบอกว่าเลนส์เครมไม่ได้ เครมได้แต่กรอบแว่น
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Stormtrack »

ผมใช้ JB มาปีกว่าก็ไม่ลอกนะครับ

ส่วนตัวที่ผมดูแลคือ

พยายามไม่ให้โดนครีมกันแดด โลชั่น -ก่อนปั่น พอทากันแดดหน้าทาตัวเสร็จ ผมจะเช็ดมือด้วยกระดาษเย็นให้เกลี้ยงก่อนจับแว่น

ตอนใช้ ไม่คาดหัว ให้เลนโดนผม

ใช้เสร็จล้างเลยทุกครั้งหลังปั่น ล้างน้ำเปล่าก่อน เอาแว่นผ่านน้ำไหลๆ ล้างพวกเศษฝุ่นก่อน กันเป็นรอยขนแมว แล้วลงน้ำยาล้างจานนิดดนึง ขนี้ที่แว่น รวมถึงเลนภายนอก-ในด้วย แล้วล้างน้ำเปล่า เสร็จแล้วเช็ดเบาๆด้วยผ้าไม่โครไฟเบอร์ที่สะอาดๆ (ผ้านี้ใช้เช็ดแว่นอย่างเดียวไม่ใช้ปนอันอื่นเลย)
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ดีใจได้เลยครับ ของแท้แน่ๆ ไม่ใช่ของปลอม

เรื่องครีมกันแดด หรือ เหงื่อนี่ ผมว่าอาจจะไม่เกี่ยวโดยตรงก็ได้นะ ผมว่ามันขึ้นกับคุณภาพในการผลิตแล้วหละ เพราะ M frame ตัวเก่าของผมหนะ ใช้มาน่าจะมากกว่า 10 ปีนะ มีลอกแค่ตรงที่สัมผัสกับโหนกแก้มเท่านั้น ตรงนั้นมันสัมผัสกับร่องในเคสที่ใส่ด้วย อาจจะโดนครีมกันแดดนิดหน่อยในทริปๆหนึ่งที่ผม"ลืม"เช็ดก็ได้

แต่ ของคุณแฟนของผม ซื้อมาจากห้างเลยนะ ได้เลนส์มา 2ชุด เป็น Black iridium ชุดหนึ่งซึ่งไม่เคยใส่นะ เก็บเอาไว้เฉยๆ กับ อีกชุดหนึ่งเป็นเลนส์ iridium สีเขียว จู่ๆเจ้าเลนส์ iridium สีเขียวก็ดันเริ่มลอกเป็นจุดๆทั้งเลนส์ ที่สำคัญแว่นรุ่นนี้มีกรอบด้วย ทำให้เลนส์ไม่สัมผัสกับผิวหน้าด้วย ก็เลยไปหยิบเลนส์ Black iridium ออกมาเปลี่ยน พอเปิดถุงที่เก็บไว้เท่านั้นแหละ

อุต่ะ เลนส์ที่เก็บไว้ในถุงแท้ๆ ไม่โดนเหงื่อ ไม่โดนครีมกันแดด มันยังลอกเองเลยครับ ลอกโดยทั่วเลนส์ด้วย

ของจริงแน่นอนครับ ถ้าไม่จริง มันไม่ลอกหรอก เซ็งไหมหละเจอแบบผมหนะ เก็บไว้อย่างดี ก็ยังลอกเองได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
iFirstz
สมาชิก
สมาชิก
team: Chiangrai
Bike: Giant Stance 2

โพสต์ โดย iFirstz »

ว่าจะลองซื้อของแท้ใช้อยู่เลยน่ะเนี่ย... ยิ่งไม่มีตังค์ด้วย เหมือนเทหมดหน้าตักแล้วเจอแบบนี้ หาเลนส์ยี่ห้ออื่นใน fb ดีมั้ยครับ แฮะๆ
ask4m
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ask4m »

เลนส์แว่นปั่นจักรยานที่ฮิตๆกัน มียี่ห้อไหนไม่ลอกบ้างครับ
Tiekit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806768108
Bike: FUJI, BIANCHI, CANNONDALE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tiekit »

ผมมี BH+ เลนส์เป็นกรองแสงธรรมดา สีใส เทานิดๆ เลนส์แบบนี้ไม่ลอกเลยครับ (แต่พวกเลนส์สีสีนี้ไม่รู้นะ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”