สอบถาม Power Meter DZero กับ Power2max type s ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

charoen77
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0842191464
Bike: COLNAGO CX ZERO

สอบถาม Power Meter DZero กับ Power2max type s ครับ

โพสต์ โดย charoen77 »

1.DZero กับ Power2max type s แตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ
2.DZero พร้อมขาจานราคาเท่าไหร่ครับ
3.ตอนนี้ผมมีขาจาน Rotor 3D 24mm ถ้าผมจะขายทิ้งแล้วซื้อ DZero พร้อมขาจาน จะคุ้มไหมครับ
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

Re: สอบถาม Power Meter DZero กับ Power2max type s ครับ

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

ขอตอบข้อ 2 นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าใช้รุ่นไหน

ราคาตั้งจะตามนี้ ราคาขายลดไปราวๆ 15% ครับ ราคาไม่รวมใบจานนะครับ
Quarq Dzero/Red GXP 41,500 บาท
Quarq Dzero/Red BB30 42,500 บาท

DFOUR สำหรับใบจาน Shimano ครับ
Quarq DFOUR GXP 45,500 บาท
Quarq DFOUR BB30 46,500 บาท

และตัว Alu Dzero
GXP ราคา 32,500
BB30 ราคา 33,500
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

Re: สอบถาม Power Meter DZero กับ Power2max type s ครับ

โพสต์ โดย sexton »

วัตต์ตัวเลขค่าที่ได้ใช้เป็นแค่ตัวเลขอ้างอิงสำหรับการฝึกซ้อมเฉยๆ ไม่มียูนิตตัวไหนที่จะเป๊ะร้อยเปอร์เซ็นต์
ข้อ 1 ตอบไม่ได้เพราะไม่ได้ใช้คว๊าก
ข้อ 2 ตามท่านด้านบน
ข้อ 3 ซื้อยูนิทของ ไท๊ป์เอสสำหรับขาโรเตอร์แกน 24 ไม่ต้องใช้ตัว ng ก็ได้ ประหยัดไปเป็นหมื่น แถมจะไปใช้กับชิมาโน่ หรือ เรด ก็เข้ากว่า
รูปประจำตัวสมาชิก
boatsop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-5062906
team: Token Thailand
Bike: giant specialized

โพสต์ โดย boatsop »

sexton เขียน:วัตต์ตัวเลขค่าที่ได้ใช้เป็นแค่ตัวเลขอ้างอิงสำหรับการฝึกซ้อมเฉยๆ ไม่มียูนิตตัวไหนที่จะเป๊ะร้อยเปอร์เซ็นต์
ข้อ 1 ตอบไม่ได้เพราะไม่ได้ใช้คว๊าก
ข้อ 2 ตามท่านด้านบน
ข้อ 3 ซื้อยูนิทของ ไท๊ป์เอสสำหรับขาโรเตอร์แกน 24 ไม่ต้องใช้ตัว ng ก็ได้ ประหยัดไปเป็นหมื่น แถมจะไปใช้กับชิมาโน่ หรือ เรด ก็เข้ากว่า
ตามนี้เลยครับ ถ้ามีขาจาน3d24อยู่แนะนำใช้ P2m typeS ปัญหาจุกจิกไม่มี ใช้งานง่าย อุณหภูมิแตกต่างกันมากๆก็ไม่มีปัญหา ถ้าเกิดปัญหาส่งซ่อม เรายังมีสไปเดอร์เดิมไว้ใช้ก่อนได้ครับ
สินค้าในร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=232

Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

Power2max ออกรุ่นใหม่ NG eco ราคาย่อมเยาว์กว่าเดิมมาก เริ่มต้น 490ยูโร ตัดฟังก์ชั่นบางอย่างออกไป ความแม่นยำ +-2%
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

ใช้Quarq D-four อยู่
ดีนะไม่มีปัญหาอะไรตั้งแต่ได้มาครับ
ราคาแรงนิดแต่ใช้งานไม่จุกจิกดีครับ ค่าเสถียรดี
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
bank16395
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801454XXX
team: สังกัดทีมสัจธรรม/สังกัดทีมตาปีไบค์
Bike: เออ้านเหม็ด
ตำแหน่ง: 2/36หมู่3ต.มะขามเตี้ย

โพสต์ โดย bank16395 »

ปั่นแต่เสือเขา และหมอบถูกๆ
อยากทราบว่า Power ที่ว่ามันคืออะไร เห็นมีแต่ขาจาน และราคามันนั้น ซื้อรถผมได้ 2 คัน
มันต้องใช้ร่วมกับอะไรอีก ขอเป็นวิทยาทาน ครับ
เห็นควนเป็นลม เห็นหนมเป็นแรง อิอิ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

bank16395 เขียน:ปั่นแต่เสือเขา และหมอบถูกๆ
อยากทราบว่า Power ที่ว่ามันคืออะไร เห็นมีแต่ขาจาน และราคามันนั้น ซื้อรถผมได้ 2 คัน
มันต้องใช้ร่วมกับอะไรอีก ขอเป็นวิทยาทาน ครับ
1**** เอาไว้วัดแรงกดบันไดของเท้า หน่วยวัดไม่ได้เป็น kg แต่ หน่วยวัดเป็นแบบไฟฟ้า เช่น 100 watt 200 wattหรือเทียบได้เป็น watt หลอดไฟ จำไม่ได้ว่าเป็นต่อ นาที หรือ hr
2**** ประเภท ของ power มีทั้งเป็นขาจาน(ขาและแกน ร่วมกัน roter ) แบบขาซ้ายแบบเดี่ยว 4iiii stage และ มีแบบ spider คือตัวล๊อคฟันจานใบใหญ่ ///แต่ขาจานต้องมีเฟืองรับที่แกนของขาจาน เช่น roter sram fsa ยกเว้น red และแบบใบจาน ***ไม่นิยมของ powertab และวัดแรงที่ดุมล้อ สุดท้ายที่ครีทบนได
images.jpg (25.58 KiB) เข้าดูแล้ว 4998 ครั้ง
bank16395
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801454XXX
team: สังกัดทีมสัจธรรม/สังกัดทีมตาปีไบค์
Bike: เออ้านเหม็ด
ตำแหน่ง: 2/36หมู่3ต.มะขามเตี้ย

โพสต์ โดย bank16395 »

ขอบคุณครับ
ก่อนนี้จินตนาการไปว่า มันคือ มอเตอร์แม่เหล็ก ไม่ต้องใช้ไฟฟ้า ที่ช่วยดูด-ผลัก ทำให้รถไปเร็วยิ่งขึ้น
สรุป มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าไม่ซ้อม ๆ ๆ ๆ และซ้อม
เห็นควนเป็นลม เห็นหนมเป็นแรง อิอิ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

bank16395 เขียน:ขอบคุณครับ
ก่อนนี้จินตนาการไปว่า มันคือ มอเตอร์แม่เหล็ก ไม่ต้องใช้ไฟฟ้า ที่ช่วยดูด-ผลัก ทำให้รถไปเร็วยิ่งขึ้น
สรุป มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าไม่ซ้อม ๆ ๆ ๆ และซ้อม
เอาไว้ดูประกอบการซ้อม ประเมินกำลังและแรง เช่นซ้อมด้วยตัวเอง ไม่หมกลากเองที่ 200-220 watt ความเร็ว 32km แต่หมกกลุ่มตลอดใช้ความเร็ว 40-45 ใช้ watt 220 ขณะในกลุ่ม ในการที่จะอยู่ในกลุ่มได้ต้องมี 220+ อันนี่จะทำให้เรารู้ว่าเราจะหมกไปจนตลอดลอดฝั่งได้หรือเปล่า

และติดตามความกากต้องตัวเองได้กรณีไม่ซ้อมจะเห็นภาพชัดสุดๆ เช้น แช่ที่ 300 watt ได้ตอน peak และหยุดปั่นไป 2 เดือนจะเห็นได้ว่าไม่สามารถแช่ที่ 300 ได้อีกต่อไป นั้นแหละประโยชน์ของการมี power meter
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ตอนแข่งนี่ดีนักแล โดยเฉพาะ TT เอาไว้ประเมินและวางแผนการใช้แรง ไม่หมดก่อน หรือเหลือเยอะตอนท้าย เฉลี่ยแรงพอดีๆนี่เร็วขึ้นพอสมควรเลยครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Hatsachai P.
สมาชิก
สมาชิก
Bike: S5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Hatsachai P. »

ขอสอบถามแบบขาข้างเดียว วัดแรงกดบันไดได้ทั่ง2ข้างมั้ยครับ หรือวัดได้แค่ซ้ายข้างเดียว หรือต้องมีขา2ข้างถึงวัดได้2ขา(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ) เพราะเวลาปั่นรู้สึกว่ากดบันไดทั้ง2ข้างไม่เท่ากัน ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Hatsachai P. เขียน:ขอสอบถามแบบขาข้างเดียว วัดแรงกดบันไดได้ทั่ง2ข้างมั้ยครับ หรือวัดได้แค่ซ้ายข้างเดียว หรือต้องมีขา2ข้างถึงวัดได้2ขา(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ) เพราะเวลาปั่นรู้สึกว่ากดบันไดทั้ง2ข้างไม่เท่ากัน ขอบคุณครับ
ผมใช้ 4iiii กดขาขวา ไม่มีผลไดๆทั้งสิ้น ครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

Hatsachai P. เขียน:ขอสอบถามแบบขาข้างเดียว วัดแรงกดบันไดได้ทั่ง2ข้างมั้ยครับ หรือวัดได้แค่ซ้ายข้างเดียว หรือต้องมีขา2ข้างถึงวัดได้2ขา(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ) เพราะเวลาปั่นรู้สึกว่ากดบันไดทั้ง2ข้างไม่เท่ากัน ขอบคุณครับ
แบบขาซ้าย มันเอาค่าที่วัดจากข้างซ้ายไปคูณสอง สมมติเอาเองว่าออกแรงเท่ากัน

แบบ Spider ด้านขวา ก็มีตัววัดอันเดียวที่ได้รับแรงจากทั้ง 2 ข้าง แต่แยกไม่ออกว่าแรงมาจากไหน จึงต้องอาศัยการทำมุมกับพื้นโลกเพื่อแบ่งเฟส ว่าตอนนี้น่าจะเป็นแรงจากขาไหนกดอยู่ ซึ่งช่วงกดลงมันก็แม่นดี แต่ถ้าท่านดึงกับไสเยอะๆ กะๆเอาแบบนี้มันก็ไม่ค่อยแม่น

แม่นที่สุดคือวัดสองข้างแยกกันจริงๆครับ ได้แก่พวกวัดที่บันไดปั่น เช่น Garmin Vector 3, Favero Assioma, PowerTap P1 และแบบวัดที่ขาสองข้างแยกกันได้แก่ Stages แบบสองข้าง ที่พึ่งเริ่มมาขาย และ Shimano 9100-P ซึ่งไม่ออกวางขายสักทีทั้งที่เปิดตัวไปเกินปีนึงแล้ว

ว่าแต่ เราๆท่านๆต้องการความแม่นระดับนั้นเลยเหรอ? สำหรับผมน่ะ ไม่ครับ พอมีข้อมูลไว้อ้างอิงได้บ้างก็พอแล้ว
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ผมมีใช้หลายแบบทั้ง ขาจานข้างเดียว สไปเดอร์ ดุม
ถ้าเอาไว้อ้างอิงเฉยๆ ใช้ของเราคนเดียว คันเดียว แบบข้างเดียวก็โอเคครับ
แต่กรณีผมมีหลายคัน ก่อนหน้านี้ใช้แต่แบบขาจานข้างเดียว แล้วได้แบบสไปเดอร์มาทีหลัง พอใช้เทียบกัน ปรากฏว่า แบบสไปเดอร์ฟ้องว่าขาซ้ายผมออกแรงมากกว่าระดับ 57/43 เลยทีเดียว แปลว่าแบบขาข้างเดียวแสดงค่าวัตต์มากกว่าความเป็นจริงไปพอสมควร 7% x 2 = 14% เลยต้องปรับชดเชยแก้เอา ให้คันที่ใช้แบบขาจานข้างเดียวแสดงค่าได้ใกล้เคียงคันอื่น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”