สอบถามล้อหลังกับเฟรมไม่พอดีครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถามล้อหลังกับเฟรมไม่พอดีครับ

โพสต์ โดย tmanX »

ใช้เฟรม giant xtc กับล้อหลัง foxrace f3 หน้า 9 หลัง 10 mm ซื้อคนล่ะร้านนะครับ สอบถามล้อก่อนซื้อแล้วว่าใส่ได้ไหม คนขายบอกได้
ที่นี้พอลองเอามาวางใส่ที่บ้าน ล้อหน้าใส่ได้พอดี แต่ล้อหลังมันไม่พอดี ตัวโม่ถ้าขยับดันไปสุดขาเฟรมอีกด้าน อีกด้านก็จะเหลือตามภาพ (สีเงินๆคือแกนปลอด) อย่างนี้ปกติเปล่าครับ มันต้องมีบูตรองอะไรหรือเปล่าระหว่างโม่กับเฟรม เพราะหาในกล่องเฟรมกล่องล้อก็ไม่มีให้ แบบนี้ผมซื้อล้อผิดขนาดมาเปล่าครับ :oops:

ประกอบครั้งแรกครับ งงๆ ครับ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามล้อหลังกับเฟรมไม่พอดีครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

วัดระยะห่างซ้ายขวา ของช่องใส่ล้อที่เฟรมให้หน่อยครับ ถ่ายรูปมาดูก็ได้ เห็นบ่าที่เฟรมด้านซ้ายเหมือนว่าจะต้องใช้แกนสอดนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: สอบถามล้อหลังกับเฟรมไม่พอดีครับ

ไปหาข้อมูลมาแล้วครับ ผมคงเหมือนทู้นี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1000526

สรุปคือ ล้อผมมัน 135mm แต่เฟรมมัน 142 ดังนั้นหายไป 7mm ต้องมีตัวแปลง แต่ไอ้ตัวแปลงเนี่ยหน้าตายังไงและซื้อที่ไหน ใครช่วยชี้ทางทีครับ
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897480225
team: แปดริ้ว
Bike: bianchi

โพสต์ โดย bodybum »

tmanX เขียน:ไปหาข้อมูลมาแล้วครับ ผมคงเหมือนทู้นี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1000526

สรุปคือ ล้อผมมัน 135mm แต่เฟรมมัน 142 ดังนั้นหายไป 7mm ต้องมีตัวแปลง แต่ไอ้ตัวแปลงเนี่ยหน้าตายังไงและซื้อที่ไหน ใครช่วยชี้ทางทีครับ
ไปดูในกล่องอุปกรณ์ที่เขาแถมมาครับ มันจะมีชุดดรอปเอ้าท์ให้2แบบ แบบแกนเล็ก กับแกนใหญ่ พร้อมแกนล้อแบบ เล็กกับใหญ่มาด้วย
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ไปลองหาแล้วครับ ไม่มีมาให้เลยทั้งของล้อและของเฟรม แกนล้อที่ให้มาเป็นแกนเล็ก แทงก็ไม่ทะลุไปอีกด้านเพราะเฟรมกว้างกว่า แกนของเฟรมก็ใหญ่เกิน ใช้กับโม่ล้อไม่ได้ สรุปคืองานเข้าเลย ทำอะไรได้บ้างครับเนี่ย
Jird.s
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-7291878
team: ปั่นกันมั้ยลุง!!!
Bike: 29er

โพสต์ โดย Jird.s »

XTC ปีใหม่ๆไม่น่าจะแถมแกนสอด 9 mm มาด้วยแล้วนะครับ คิดว่าน่าจะมีมาให้แค่แกน 12/142 แค่แบบเดียว
เจ้าของกระทู้ถ่ายรูปให้ละเอียดกว่านี้หน่อย เผื่อมีผู้รู้จริงๆมา จะได้หาวิธีแก้ได้ถูกจุดครับ :D
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ถ้าผมซื้อดุมใหม่ เพื่อใช้กับแกน 12/142 โดยให้ร้านขี้นซี่ให้ใหม่ แบบนี่จะทำได้เปล่าครับ ไม่อยากขาย(เพราะไม่ระวังจนเป็นรอยแล้ว :cry: )
Mido&Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9115751
team: -----------------------
Bike: GT ----- LOUIS GARNEAU

โพสต์ โดย Mido&Haro »

tmanX เขียน:ถ้าผมซื้อดุมใหม่ เพื่อใช้กับแกน 12/142 โดยให้ร้านขี้นซี่ให้ใหม่ แบบนี่จะทำได้เปล่าครับ ไม่อยากขาย(เพราะไม่ระวังจนเป็นรอยแล้ว :cry: )
เป็นวิธีแก้ที่ดี และ ใช้ดุมได้ตรงกับเฟรมที่ออกแบบมาครับ
จัง คนขี้ลักขี้จก

...วิถีคนกล้า...
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ

tmanX เขียน:ถ้าผมซื้อดุมใหม่ เพื่อใช้กับแกน 12/142 โดยให้ร้านขี้นซี่ให้ใหม่ แบบนี่จะทำได้เปล่าครับ ไม่อยากขาย(เพราะไม่ระวังจนเป็นรอยแล้ว :cry: )
ติดต่อ worldbike เลยครับ มีชุดดรอปเอ้าท์พร้อมแกนเล็ก แยกขายอยู่ครับ
ของผมเป็นเฟรมแกนเล็ก ซื้อชุดดรอปเอ้าท์พร้อมแกนใหญ่ มา 1400 แกนเล็กก็ไม่น่าแพงกว่านี้ น่าจะประหยัดกว่าเปลี่ยนดุมใหม่ แถมได้แกน 12 เก็บไว้เผื่ออนาคตอัพล้อครับ
boon11
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: trek 8500 ปี2011

โพสต์ โดย boon11 »

ตกลงทำอย่างไรกับล้อหลังครับ
aeclubwoi
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aeclubwoi »

อยากได้พอดีเลย -*-

gclub ผ่านมือถือ
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนดุมครับ แต่พอเช็คๆ ดุมที่มันมีให้แปลง 10 ไป 12 ได้ก็ดันมีแต่ 32 รู ขอบล้อ foxrace มัน 24 จะบ้าตาย ก็ขึ้นซี่ไม่ได้อีก หรือได้ก็คงไม่ดี จะเอาแผนคุณ bodybum แนะนำ แกนได้ แต่ระยะกว้างมันก็ไม่ได้อีก เพราะดุมมันสั้น สุดท้ายแล้วคงต้องขายล้อทิ้งขาดทุนแล้วซื้อใหม่ครับ เซ็งเป็ดมากๆ ว่าเดือนนี้จะได้ปั่น สงสัยอดและ
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ

tmanX เขียน:ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนดุมครับ แต่พอเช็คๆ ดุมที่มันมีให้แปลง 10 ไป 12 ได้ก็ดันมีแต่ 32 รู ขอบล้อ foxrace มัน 24 จะบ้าตาย ก็ขึ้นซี่ไม่ได้อีก หรือได้ก็คงไม่ดี จะเอาแผนคุณ bodybum แนะนำ แกนได้ แต่ระยะกว้างมันก็ไม่ได้อีก เพราะดุมมันสั้น สุดท้ายแล้วคงต้องขายล้อทิ้งขาดทุนแล้วซื้อใหม่ครับ เซ็งเป็ดมากๆ ว่าเดือนนี้จะได้ปั่น สงสัยอดและ
เปลี่ยนดรอปเอ้าท์กับแกนก็ใช้ได้ละครับ เพราะดรอปเอ้าท์หลังด้านในมันยื่นเข้ามาพอดีกับดุม ไม่เหมือนแกน 12 ที่ต้องทำบ่าไว้รอรับล้อครับ
ใช้ได้ เพราะรถในกลุ่มมี xtc ใส่ล้อ foxrace
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ถามหน่อยครับเฟรม XTC ปีไหนครับ
หากปีใหม่มัน แกนสอด 12 /142
หากปีเก่าใส่ได้ กับล้อชุดนี้
แต่หากเป็นเฟรม 2016-2017 จะเป็นตามที่ผมว่ามา แกน 12 นะครับ เฟรม
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สรุปสุดท้ายครับ วันนี้ติดต่อ worldbike ถามว่ามี dropout ของ xtc ล้อหลังแปลงให้ใช้กับล้อ 10 / 135 ไหม เธอตอบว่า "ต้องแปลงที่ล้อค่ะ" จบเลย เฟรมเป็นปี 17 ครับคุณ bia ใส่ไม่ได้ขายทิ้งและ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมินิซีรี่ส์ของผมนะครับ คงพยายามขายแล้วไปซื้อใหม่และ

** กันเหนี่ยว เล็งดุม koozer​ xm490 ไว้ คิดว่าคงจะใส่กันได้แล้วนะครับคราวนี้ (ถ้าใส่ไม่ได้บอกด้วยนะครับ กลัวเงิบซีซั่น 2 :oops: !!)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”