ถ้าปั่นจนหัวใจเต้น 200 + บ่อย ๆ เป็นอะไรมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ้าปั่นจนหัวใจเต้น 200 + บ่อย ๆ เป็นอะไรมั้ย

โพสต์ โดย Gok See »

จริง ๆ ปกติปั่นแล้วหัวใจเต้นแค่ 140-160 ครั้งเอง ปั่นยังไงก็ได้เท่านี้ พอไปถึง 160 มันเหนื่อย ๆ ล้า ๆ หัวใจก็ลดลงมาเอง

แต่ว่าพออัพล้อแล้วล้อไหล เหวี่ยง เลยอัดได้ยาวววววๆๆๆๆๆๆๆ อัดไปเรื่อย ๆ ๆๆๆๆ จนขึ้นไปถึง 210 ครั้ง ถ้าอัดต่อเราว่าคงสูงกว่านี้อีก แต่มันแค่ขึ้นเป็นช่วงสั้น ๆ นะ อย่างมาก นาทีสองนาที ไม่ได้แช่ยาว

อายุย่าง 40 แล้ว ทีแรกคิดว่าสุด ๆ คงแค่ 180-190 ครั้ง แต่เพิ่งรู้ว่ายิ่งอัดๆ ไปเรื่อย ๆ มันก็จะสูงขึ้นเรื่อย ๆ

แล้วถ้าปั่นหนักแบบนี้เป็นประจำ หัวใจจะค่อย ๆ เต้นช้าลงเองรึเปล่า

แล้วถ้าจะตั้งโซนหัวใจไว้ฝึกโดยคำนวนจากค่าการเต้นสูงสุดเนี่ย ควรใช้ค่าไหนดี
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ถ้าปั่นจนหัวใจเต้น 200 + บ่อย ๆ เป็นอะไรมั้ย

โพสต์ โดย lucifer »

210 ครั้ง สูงเกินไปแล้วครับ จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องดีนะ เพราะถ้ามันเต้นเร็วกว่า 180 ปริมาณเลือดเข้าออกหัวใจต่อการเต้น 1 ครั้งจะเริ่มลดลง เพราะมันมีเวลาไม่นานพอจะบรรจุเลือด ยิ่งเร็วเท่าไหร่ เวลายิ่งสั้นลงเท่านั้น ถึงจะชดเชยด้วยจำนวนครั้ง/นาทีที่สูงขึ้น ทำให้ยังพอชดเชย จำนวนเลือดต่อ1นาทีได้ แต่พอถึงจุดๆหนึ่งมันจะชดเชยไม่ได้ จำนวนเลือดต่อ 1 นาทีจะเริ่มลดลง ทำให้ได้เลือดไม่พอ

อันที่จริงถ้าจะให้มันสูงกว่านั้น มันก็คงไม่สูงกว่านั้นอีก หัวใจไม่ใช่กระบอกสูบมอเตอร์ไซค์ที่จะโมกันจนลากรอบไปทะลุหมื่นรอบต่อนาทีนะ แต่มันมีคุณสมบัติทางไฟฟ้าที่ตัวของมันเองถูกกำหนดไว้แล้วว่าไม่มีทางเร็วกว่านั้นอีกแล้ว

กรณี HR สูงมากจนน่าสงสัย อยากให้ไปลองตรวจดูสักหน่อย เพราะ HRM ที่ใช้กันนั้น มันไม่ใช่เครื่องทางการแพทย์ มันแยกลักษณะคลื่นไฟฟ้าหัวใจที่ผิดปกติ ออกจากปกติไม่ได้ ภาวะหัวเต้นผิดจังหวะก็ทำให้ HRMแปลผลได้สูงเกินจริงเช่นกัน เคยแนะนำเพื่อนๆที่เป็นแบบนี้ไปตรวจ แล้วก็เจอปัญหาจริงๆมาแล้ว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถ้าปั่นจนหัวใจเต้น 200 + บ่อย ๆ เป็นอะไรมั้ย

โพสต์ โดย visual3dmax »

lucifer เขียน:210 ครั้ง สูงเกินไปแล้วครับ จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องดีนะ เพราะถ้ามันเต้นเร็วกว่า 180 ปริมาณเลือดเข้าออกหัวใจต่อการเต้น 1 ครั้งจะเริ่มลดลง เพราะมันมีเวลาไม่นานพอจะบรรจุเลือด ยิ่งเร็วเท่าไหร่ เวลายิ่งสั้นลงเท่านั้น ถึงจะชดเชยด้วยจำนวนครั้ง/นาทีที่สูงขึ้น ทำให้ยังพอชดเชย จำนวนเลือดต่อ1นาทีได้ แต่พอถึงจุดๆหนึ่งมันจะชดเชยไม่ได้ จำนวนเลือดต่อ 1 นาทีจะเริ่มลดลง ทำให้ได้เลือดไม่พอ

อันที่จริงถ้าจะให้มันสูงกว่านั้น มันก็คงไม่สูงกว่านั้นอีก หัวใจไม่ใช่กระบอกสูบมอเตอร์ไซค์ที่จะโมกันจนลากรอบไปทะลุหมื่นรอบต่อนาทีนะ แต่มันมีคุณสมบัติทางไฟฟ้าที่ตัวของมันเองถูกกำหนดไว้แล้วว่าไม่มีทางเร็วกว่านั้นอีกแล้ว

กรณี HR สูงมากจนน่าสงสัย อยากให้ไปลองตรวจดูสักหน่อย เพราะ HRM ที่ใช้กันนั้น มันไม่ใช่เครื่องทางการแพทย์ มันแยกลักษณะคลื่นไฟฟ้าหัวใจที่ผิดปกติ ออกจากปกติไม่ได้ ภาวะหัวเต้นผิดจังหวะก็ทำให้ HRMแปลผลได้สูงเกินจริงเช่นกัน เคยแนะนำเพื่อนๆที่เป็นแบบนี้ไปตรวจ แล้วก็เจอปัญหาจริงๆมาแล้ว
ขอถามเรื่องหัวใจต่อ การปั่นจักยานทำให้ใขมันในเส้นเลือดลดลงมัยครับ อาหมอ ช่วงที่ปั่นหนักรู้สึกเจ็บแปร๊บๆ อันนี้ไม่ชัวว่ากล้ามเนื้อมัดหน้าอก หรือ แปร๊ปๆ ที่หัวใจ แต่จะเป็นช่วง tss เกิน 600 ต่อสัปดา แต่ไม่บ่อย ถ้าน้อยกว่านั้น tss 100-300 ไม่ยักกับเป็น พวกหลอดเลือด ถ้าฟิตมากๆหัวใจขณะพักต่ำดี แต่ถ้าหยุดซัก 3 อาทิตเริ่มใหม่ เราะจัอัดได้เท่าเดิมมัยครับ
แต่ถ้าปั่นประจำ หยุดสองวันแล้วอัดมันแหล่มจริงๆ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ก็ลดลงได้ครับ ถึงจะออกกำลังแบบหนัก แต่อาศัยผลของ After effect มาช่วย burn fat ต่อ
อาการไม่เหมือนหัวใจ

ลองสมัคร Strava premium ดูดีกว่าครับ TSS > 600 ต่อสัปดาห์นี่ ไม่น้อยเลยนะ ค่า form น่าจะติดลบ เผื่อจะได้ใช้เป็นแนวทางในการกำหนดวันพักบ้าง ค่า CTL หรือ fitness มันก็ช่วยบอกอะไรๆได้ไม่น้อยเช่นกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

ปั่นขึ้นเขา หัวใจเต้น 214 สูงสุด อายุ40 เหมือนกันควรลองไปให้หมอตรวจดูไหมครับ สมมุติว่าหมอตรวจเจอว่าหัวใจเต้นผิดปกติ ควรจะปั่นจักรยานอย่างไงหรือออกกำลังกายอย่างไงครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

mazz เขียน:ปั่นขึ้นเขา หัวใจเต้น 214 สูงสุด อายุ40 เหมือนกันควรลองไปให้หมอตรวจดูไหมครับ สมมุติว่าหมอตรวจเจอว่าหัวใจเต้นผิดปกติ ควรจะปั่นจักรยานอย่างไงหรือออกกำลังกายอย่างไงครับ

นั่นน่ะสิครับ ยิ่งอัดก็ยิ่งไปเรื่อยๆ ผมก็เลยงง ๆ ตั้งโซนหัวใจไม่ถูกเลย
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

Gok See เขียน:
mazz เขียน:ปั่นขึ้นเขา หัวใจเต้น 214 สูงสุด อายุ40 เหมือนกันควรลองไปให้หมอตรวจดูไหมครับ สมมุติว่าหมอตรวจเจอว่าหัวใจเต้นผิดปกติ ควรจะปั่นจักรยานอย่างไงหรือออกกำลังกายอย่างไงครับ

นั่นน่ะสิครับ ยิ่งอัดก็ยิ่งไปเรื่อยๆ ผมก็เลยงง ๆ ตั้งโซนหัวใจไม่ถูกเลย
น่าจะลองปั่น 1,000 เมตรแบบแข่งขันดูนะครับ ผมว่าน่าจะได้ค่าหัวใจเต้นสูงสุดได้

นักปั่นรุ่นเก่าๆเคยบอกว่า ตอนอายุ 56 ลงแข่งกับพวกทีมชาติกลุ่มใหญ่ หัวใจท่านเต้น 254 จึงเกาะกลุ่มไปได้

ซ้อมสม่ำเสมอ ใยต้องกังวลมาก นักปั่นรุ่นเก่าเขาไม่มี เฮิทซ์เรท เขาเลยไม่ต้องกังวล แต่ถ้่าแดดร้อนมากๆ อันนี้น่ากังวลกว่า
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ที่ชวนให้ไปตรวจ เพราะเหตุผลที่บอกไปแล้ว บางเรื่องอธิบายลำบาก เพราะตอนสอนนักศึกษาแพทย์ ทั้งคุย ทั้งวาดรูป ทั้งทำmodel ยังใช้เวลาเป็น ชม. กว่าจะปิดjobได้

ถ้าผิดปกติ ก็ดูว่าเป็นแบบใด รักษาอย่างไร แล้วค่อยว่ากันอีกที
vodovodo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่เน้น เน้นตั้งวง
Bike: Chevrollet

โพสต์ โดย vodovodo »

เคสผมคงต้องลองตรวจล่ะเพื่อความมั่นใจเพราะตอนปั่นขึ้นเขา หัวใจเต้นประมาณ 225 ตอนอัดทั่วๆไปก็แถว 180 ค
อ่านกระทู้นี้แล้วคงต้องไปเช็คเพื่อความมั่นใจ เพราะตอนขึ้นเขาหลังจากผ่อนแล้วเหมือนมีอาการหน้ามืดนิดๆ ตอนพักประมาณ 10 นาทีถึงจะหาย
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

lucifer เขียน:
ที่ชวนให้ไปตรวจ เพราะเหตุผลที่บอกไปแล้ว บางเรื่องอธิบายลำบาก เพราะตอนสอนนักศึกษาแพทย์ ทั้งคุย ทั้งวาดรูป ทั้งทำmodel ยังใช้เวลาเป็น ชม. กว่าจะปิดjobได้

ถ้าผิดปกติ ก็ดูว่าเป็นแบบใด รักษาอย่างไร แล้วค่อยว่ากันอีกที
ขอบคุณครับ เดียวลองตรวจดู
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

ถ้าให้ตอบแบบไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญและตรงตามคำถามคือเป็นครับ 555
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

vodovodo เขียน:เคสผมคงต้องลองตรวจล่ะเพื่อความมั่นใจเพราะตอนปั่นขึ้นเขา หัวใจเต้นประมาณ 225 ตอนอัดทั่วๆไปก็แถว 180 ค
อ่านกระทู้นี้แล้วคงต้องไปเช็คเพื่อความมั่นใจ เพราะตอนขึ้นเขาหลังจากผ่อนแล้วเหมือนมีอาการหน้ามืดนิดๆ ตอนพักประมาณ 10 นาทีถึงจะหาย

ผมว่า น่าจะเป็นเพราะความเสียวอ่ะครับ
Takua
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814779124
team: ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: Trek 7.3

โพสต์ โดย Takua »

visual3dmax เขียน:
lucifer เขียน:210 ครั้ง สูงเกินไปแล้วครับ จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องดีนะ เพราะถ้ามันเต้นเร็วกว่า 180 ปริมาณเลือดเข้าออกหัวใจต่อการเต้น 1 ครั้งจะเริ่มลดลง เพราะมันมีเวลาไม่นานพอจะบรรจุเลือด ยิ่งเร็วเท่าไหร่ เวลายิ่งสั้นลงเท่านั้น ถึงจะชดเชยด้วยจำนวนครั้ง/นาทีที่สูงขึ้น ทำให้ยังพอชดเชย จำนวนเลือดต่อ1นาทีได้ แต่พอถึงจุดๆหนึ่งมันจะชดเชยไม่ได้ จำนวนเลือดต่อ 1 นาทีจะเริ่มลดลง ทำให้ได้เลือดไม่พอ

ขอถามเรื่องหัวใจต่อ การปั่นจักยานทำให้ใขมันในเส้นเลือดลดลงมัยครับ อาหมอ ช่วงที่ปั่นหนักรู้สึกเจ็บแปร๊บๆ อันนี้ไม่ชัวว่ากล้ามเนื้อมัดหน้าอก หรือ แปร๊ปๆ ที่หัวใจ แต่จะเป็นช่วง tss เกิน 600 ต่อสัปดา แต่ไม่บ่อย ถ้าน้อยกว่านั้น tss 100-300 ไม่ยักกับเป็น พวกหลอดเลือด ถ้าฟิตมากๆหัวใจขณะพักต่ำดี แต่ถ้าหยุดซัก 3 อาทิตเริ่มใหม่ เราะจัอัดได้เท่าเดิมมัยครับ
แต่ถ้าปั่นประจำ หยุดสองวันแล้วอัดมันแหล่มจริงๆ
ขอรบกวนสอบถามคุณหมอ Lucifer ต่อนะครับ ผมทำบอลลูนใส่ขดลวดอยู่ 1 เส้น ผมเป็นนักกีฬาตั้งแต่สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ออกกำลังกายบ่อยแต่ไม่ควบคุมอาหารครับ รู้ตัวว่าคลอเรสเตอรอลสูงเมื่อ 10 ปีที่แล้ว หมอให้ยาลดไขมันมาทาน พร้อมคำแนะนำเรื่องควบคุมอาหาร ผมทานยาครับแต่ไม่เคร่งครัดเรื่องอาหาร ผลคือคลอเรสเตอรอลไม่ค่อยลด ผมปรับพฤติกรรมใหม่ควบคุมอาหาร ปรากฎว่าคลอเรสเตอรอลกลับมาอยู่ในเกณฑ์ปกติ หลังจากนั้นก็ไม่มีวินัยเท่าที่ควรจนสุดท้ายต้องทำบอลลูนใส่ขดลวด 1 เส้น จากนั้นผมหาข้อมูลพบว่า ถ้าออกกำลังกายที่หัวใจโซน 2 ร่างกายจะใช้พลังงานจากไขมันในเลือด ผมก็เริ่มปั่นจักรยาน เพราะถ้าวิ่งนานๆ ผมปวดเข่า ตอนนี้วันทำงานผมปั่นวันละ 45 กม จะปั่นเดี่ยวด้วยเกียร์เบา หัวใจอยู่ที่โซน ๒ สักครึ่งทาง และเกาะกลุ่ม อีกครึ่งทาง หัวใจโซน 3-4 ส่วนวันอาทิตย์จะปั่นประมาณ 90-120 กม หัวใจไม่เกินโซน 3 ผมสรุปว่าถ้าปั่นโซน2นี่ จากผลตรวจเลือด LDL ลดลง HDL เพิ่มขึ้น แต่ต้องควบคู่กับการคุมอาหารด้วย คำถามคือถ้าผมจะฝึกปั่นในระดับที่สูงขึ้น ที่หัวใจ โซน 4 หรือ โซน 5 บ้าง แบบ Tempo และ Interval คุณหมอคิดว่าจะมีผลเสียกับหัวใจมั๊ยครับ หรือถ้าตรงไหนที่ผมเข้าใจผิด รบกวนคุณหมอชี้แนะได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ต้องดูว่า ที่ใส่ขดลวดไว้นั้น หลอดเลือดตีบแค่ไหน ถ่างแล้วกลับมาแค่ไหน กล้ามเนื้อหัวใจเสียหายไปบ้างแล้วหรือไม่
การทำ exercise stress test ก็น่าจะบอกถึงสภาพการทำงานของหัวใจได้เป็นอย่างดี ควรปรึกษาแพทย์ทางด้านระบบหัวใจประกอบด้วยครับ
Takua
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814779124
team: ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: Trek 7.3

โพสต์ โดย Takua »

lucifer เขียน:ต้องดูว่า ที่ใส่ขดลวดไว้นั้น หลอดเลือดตีบแค่ไหน ถ่างแล้วกลับมาแค่ไหน กล้ามเนื้อหัวใจเสียหายไปบ้างแล้วหรือไม่
การทำ exercise stress test ก็น่าจะบอกถึงสภาพการทำงานของหัวใจได้เป็นอย่างดี ควรปรึกษาแพทย์ทางด้านระบบหัวใจประกอบด้วยครับ
ขอบคุณครับผมจะลองทำexercise stress test และปรึกษาคุณหมอที่ทำการรักษาผมอีกทีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”