สอบถามเกี่ยวกับเป้าหมายการปั่นครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Supharut
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 300

สอบถามเกี่ยวกับเป้าหมายการปั่นครับ

โพสต์ โดย Supharut »

อยากจะชวนมาพูดคุย แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ

ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา จนถึงตอนนี้ (สงกรานต์ 60)

ท่านที่มีเป้าหมายในการปั่นของตัวเอง

ตอนนี้ทำได้ตามเป้าหมายรึยังครับ

ส่วนใครที่ยังไม่มีเป้าหมาย ได้วางเป้าหมายกันรึยังครับ

มาร่วมพูดคุย แลกเปลี่ยน ประสบการณ์ ปัญหาที่เจอ เพื่อปั่นให้ได้ตามเป้าหมายกันครับ

ส่วนตัวผม เป้าหมายตั้งแต่ต้นปี ไม่ได้ชัดเจนอะไรมาก แค่อยากปั่นบ่อยๆ ให้คุ้มค่ารถ อยากสุขภาพดี

แต่หลังจากนี้อยากจะมีเป้าหมายในเชิงตัวเลขให้มากขึ้นละครับ

ปล ถ้าผิดบอร์ด ขออภัยด้วยครับ

ปล2 เส้นทางประจำที่ผมปั่นคือ เส้นบางขุนเทียน เจอผมทักได้ครับ

ปล3 อยากให้นักปั่นมีสุขภาพดีครับ
64345.jpg (77.57 KiB) เข้าดูแล้ว 2230 ครั้ง
Just Ride.
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเกี่ยวกับเป้าหมายการปั่นครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

เป้าหมายหลักของผมตั้งแต่เริ่มปั่นคือออกกำลังกาย แปดเดือนแรกที่ผมปั่น นน. ตัวผมลดไป 18 กก. หลังจากนั้นเริ่มขาดวินัยเรื่งการกิน นน.เลยขึ้นมาอีก2-5 กก. แกว่งไปแกว่งมาขึ่นๆลงๆ

ผมตั้งเป้าใหม่ตั้งแต่กลางปีที่แล้วว่าจะลดน้ำหนักอีกสัก 10 กก. แต่ก็ทำไม่ได้สักที เมื่อต้นปีนี้ก็ตั้งใจอย่างแน่วแน่ว่าต้องทำให้ได้ แต่ถึงวันนี้ก็เหลวอีกเช่นเคย :D :D ... แต่ก็ไม่หมดหวังครับ ต้องทำให้ได้ :)

แต่สิ่งที่ได้มาแน่ๆในระยะสองปีกว่าที่ผ่านมาคือร่างกายที่ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก ถึงจะไม่บรรลุเป้าหมายสูงสุดที่ตั้งไว้แต่ได้แค่นี้ก็พอใจที่สุดแล้วครับ ผมออกกำลังกายมาหลายอย่าง ลดน้ำหนักมาหลายวิธี และ ค้นพบด้วยตัวเองว่าการปั่นจักรยานให้ผลที่ดีที่สุดครับ(เสียอย่างเดียว อะไรๆที่เกี่ยวกับจักรยานมักจะราคาสูงทั้งนั้นเลย ตอนนี้ก็จะอัพเฟรม และหาล้อใหม่อีก :lol: :lol: )
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเกี่ยวกับเป้าหมายการปั่นครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Wimpy เขียน:เป้าหมายหลักของผมตั้งแต่เริ่มปั่นคือออกกำลังกาย แปดเดือนแรกที่ผมปั่น นน. ตัวผมลดไป 18 กก. หลังจากนั้นเริ่มขาดวินัยเรื่งการกิน นน.เลยขึ้นมาอีก2-5 กก. แกว่งไปแกว่งมาขึ่นๆลงๆ

ผมตั้งเป้าใหม่ตั้งแต่กลางปีที่แล้วว่าจะลดน้ำหนักอีกสัก 10 กก. แต่ก็ทำไม่ได้สักที เมื่อต้นปีนี้ก็ตั้งใจอย่างแน่วแน่ว่าต้องทำให้ได้ แต่ถึงวันนี้ก็เหลวอีกเช่นเคย :D :D ... แต่ก็ไม่หมดหวังครับ ต้องทำให้ได้ :)

แต่สิ่งที่ได้มาแน่ๆในระยะสองปีกว่าที่ผ่านมาคือร่างกายที่ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก ถึงจะไม่บรรลุเป้าหมายสูงสุดที่ตั้งไว้แต่ได้แค่นี้ก็พอใจที่สุดแล้วครับ ผมออกกำลังกายมาหลายอย่าง ลดน้ำหนักมาหลายวิธี และ ค้นพบด้วยตัวเองว่าการปั่นจักรยานให้ผลที่ดีที่สุดครับ(เสียอย่างเดียว อะไรๆที่เกี่ยวกับจักรยานมักจะราคาสูงทั้งนั้นเลย ตอนนี้ก็จะอัพเฟรม และหาล้อใหม่อีก :lol: :lol: )
ผมลงมาจาก 103 มาถึง 85 -81 กดให้ต้ำกว่า พิกัดนี้ไม่ได้เลย เรื่องของปาก นี้มันห้ามยากมาก จะสามปีแล้ว ชม.ออกกำลังกาย 648 ชม ยังไม่ลงต่ำกว่านี้ น่าเศร้ายิ่งนัก แต่รางกายแข็งแรงเดินเหินสะดวก ไม่เคยกลัวสะพานลอยเลย
Deamonicus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Deamonicus »

เป้าหมายผม เริ่มปั่นแรกๆ สามปีที่แล้ว ก็เอาใจเจ้านายไปปั่นเป็นเพื่อนแกเฉยๆ ฮาฮา
แต่ไปๆมาๆ เราจริงจังขึ้นเรื่อยๆ ซ้อมแทบทุกวัน ทั้งที่ไม่ได้ไปแข่งที่ไหน

เป้าหมายปีที่แล้ว weight/ftp 4 แต่ทำไม่ได้ ทีแรกว่าน่าจะได้ถึงแน่ๆ เดือนสิงหาได้ 3.9 พอหลัง audux 600 จิตตกเลย เจ็บไข่ ปวดมือ เลิกปั่นไป 3 เดือน

มาเริ่มกลับมาซ้อมจริงจังเมื่อมกรา ตอนนี้ weight/ftp กลับมาที่ 3.7 ละ ตอนนี้เป้าหมาย audux 1000 เดือนตุลา ขอจบแบบไม่ล้าไม่โทรม และสิ้นปีนี้ขอ weight/ftp 4.2 ตอนนี้เน้นซ้อมแต่ endurance 4-5 วัน/สัปดาห์ วันละ 2.5-3 ชม. มีซ้อม full ftp 1 วัน ไว้เผื่อเจอเขา ซ้อมปั่นได้แต่บน trainer เพราะเลิกงานมืด นานๆได้ออกปั่นถนนที มีเพิ่มวิ่ง 1 ชม 3 วัน/สัปดาห์
Supharut
สมาชิก
สมาชิก

Deamonicus เขียน:เป้าหมายผม เริ่มปั่นแรกๆ สามปีที่แล้ว ก็เอาใจเจ้านายไปปั่นเป็นเพื่อนแกเฉยๆ ฮาฮา
แต่ไปๆมาๆ เราจริงจังขึ้นเรื่อยๆ ซ้อมแทบทุกวัน ทั้งที่ไม่ได้ไปแข่งที่ไหน

เป้าหมายปีที่แล้ว weight/ftp 4 แต่ทำไม่ได้ ทีแรกว่าน่าจะได้ถึงแน่ๆ เดือนสิงหาได้ 3.9 พอหลัง audux 600 จิตตกเลย เจ็บไข่ ปวดมือ เลิกปั่นไป 3 เดือน

มาเริ่มกลับมาซ้อมจริงจังเมื่อมกรา ตอนนี้ weight/ftp กลับมาที่ 3.7 ละ ตอนนี้เป้าหมาย audux 1000 เดือนตุลา ขอจบแบบไม่ล้าไม่โทรม และสิ้นปีนี้ขอ weight/ftp 4.2 ตอนนี้เน้นซ้อมแต่ endurance 4-5 วัน/สัปดาห์ วันละ 2.5-3 ชม. มีซ้อม full ftp 1 วัน ไว้เผื่อเจอเขา ซ้อมปั่นได้แต่บน trainer เพราะเลิกงานมืด นานๆได้ออกปั่นถนนที มีเพิ่มวิ่ง 1 ชม 3 วัน/สัปดาห์

โหดมากครับท่าน วินัยดีมากกกกก

ของผม เป้าหมายแรกๆ คืออยากลดน้ำหนัก แต่ตอนนี้รู้เลยว่ายากมาก แต่สิ่งที่ได้กลับมาแน่ๆเลยคือ กล้ามเนื้อได้รูปมากขึ้น เสื้อที่เคยใส่คับ ก็ใส่ได้มากขึ้น สุขภาพดีขึ้นเยอะเลยครับ
Just Ride.
Supharut
สมาชิก
สมาชิก

visual3dmax เขียน:
Wimpy เขียน:เป้าหมายหลักของผมตั้งแต่เริ่มปั่นคือออกกำลังกาย แปดเดือนแรกที่ผมปั่น นน. ตัวผมลดไป 18 กก. หลังจากนั้นเริ่มขาดวินัยเรื่งการกิน นน.เลยขึ้นมาอีก2-5 กก. แกว่งไปแกว่งมาขึ่นๆลงๆ

ผมลงมาจาก 103 มาถึง 85 -81 กดให้ต้ำกว่า พิกัดนี้ไม่ได้เลย เรื่องของปาก นี้มันห้ามยากมาก จะสามปีแล้ว ชม.ออกกำลังกาย 648 ชม ยังไม่ลงต่ำกว่านี้ น่าเศร้ายิ่งนัก แต่รางกายแข็งแรงเดินเหินสะดวก ไม่เคยกลัวสะพานลอยเลย
หลังจากกลับมาปั่นแบบจริงจังมากขึ้น คิดว่าน้ำหนักจะลงเอาได้ง่ายๆ ที่ไหนได้ ยากมากกกกก

แต่ที่ได้คือ สุขภาพดีขึ้นเยอะเลยครับ
Just Ride.
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

Av 40 ครับ ต้องปั่นเดี่ยวด้วย
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Deamonicus เขียน:เป้าหมายผม เริ่มปั่นแรกๆ สามปีที่แล้ว ก็เอาใจเจ้านายไปปั่นเป็นเพื่อนแกเฉยๆ ฮาฮา

ftp 4 ถ้าแข่งจัดได้ว่าขึ้นโพเดียมแน่ๆ แรงมาก
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

จักรยานสมัยก่อน แข่งกีฬาเขตเดี๋ยวนี้เรียกกีฬาแห่งชาติปีละหน ก็เลยซ้อมกันปีละแค่ 3_4 เดือน แข่งเสร็จขายรถทิ้งเอาเงินไปหมุน ปีหน้าซื้อคันใหม่

พวกทีมชาติบางคน เวลาคัดตัวก็ลงแข่งระยะสั้น ให้ติดทีมใว้ก่อน ถึงเวลาเก็บตัว 40 วันค่อยซ้อมจริง
ดีไม่ดีบางปีลงแต่ระยะสั้น ไม่ต้องซ้อมมาก

พวกดาวรุ่ง ปั่นสองสามปีติดทีมชาติ เล่นทีมชาติ 4-6 ปีเปิดทางให้รุ่นหลังขึ้นมาแทน

ก็เลยซ้อมเท่าที่จำเป็น ต้องถนอมร่างกายใว้ใช้นานๆ

ถ้าไม่รู้จักถนอมร่างกายดีๆ อายุสั้นเอาง่ายๆ ดูอดีตทีมชาติเอาเป็นตัวอย่าง

จักรยานสมัยนี้แข่งจัดมากจัดถี่ ชมรม อบต อบจ เทศบาล สมาคมต่างๆ

ก็เลยพากันซ้อมมาก ซ้อมถี่ ดีที่รถจักรยานสมัยใหม่เบาแรงประหยัดแรงได้มาก

สมัยก่อนทีมเขต ทีมชาติ ดูกันที่ เดี่ยว 100 ก.ม ก็เลยต้องซ้อมเดี่ยวเป็นหลัก

ปัจจุบัน แข่งแบบปล่อยกลุ่ม ใครเข้าเส้นก่อนชนะ จักรยานในยุคปัจจุบันจึงเกิดศัพท์ใหม่

ขาแรง, ยิงกระหน่ำ, ฆ่าพวกหมก, ยกพวกเข้าเส้น

จึงพากันแห่ หาจักรยาน หาอุปกรณ์แพงๆเบาๆ เข้าทางพ่อค้าทำเงินเป็นกอบเป็นกำ

หาเทคนิคการซ้อมใหม่ๆ จากยูทู๊ป โดยลึมโดยไม่เฉลียวใจแม้แต่น้อยว่า เป็นเรื่องเทคนิคการตลาดหรือเปล่า

โปรเขาแข่งกันหนัก แข่งกันถี่ จึงแทบจะไม่ต้องซ้อมเลย เพราะแข่งไป+ซ้อมไปในตัว

สมัยไทเกอร์ วูด ครองมือหนึ่งของโลกกีฬากอล์ฟ แข่งปีละ 13-16 สนามเท่านั้น

เพราะต้องถนอมร่างกายให้พร้อมที่สุด และเลือกแข่งแต่รายการใหญ่ๆรางวัลสูงๆ

จักรยานก็คือจักรยาน ต้องพิจารนาวางแผนให้ดี เราปั่นเพื่ออะไร เราจะใช้งบเท่าไร

ที่สำคัญ ปีหนึ่งมี 12 เดือน เราจะซ้อมให้ท๊อปฟอร์มกี่รอบ ถ้าลงแข่ง จะแข่งรายการใหนบ้าง?

ถ้าจะซ้อมให้มากที่สุด แข่งให้มากที่สุด งบไม่อั้น ก็พิจารนาเอาเอง?
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

เป้าหมายต่างคนก็ต่างกันครับ ขอแค่ให้ได้ปั่นและมีความสุขเป็นพอ บางคนเน้นปั่นไปกิน บางคนเน้นปั่นถ่ายรูปสวยๆ

ส่วนเป้าหมายของผมปัจจุบันคือปั่นงานแข่งใหญ่ๆแล้วไม่หลุดกลุ่มนำครับ ก็คงต้องฝึกซ้อมเพื่อพัฒนาตัวเองกันต่อไป
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

"พวกทีมชาติบางคน เวลาคัดตัวก็ลงแข่งระยะสั้น ให้ติดทีมใว้ก่อน ถึงเวลาเก็บตัว 40 วันค่อยซ้อมจริง
ดีไม่ดีบางปีลงแต่ระยะสั้น ไม่ต้องซ้อมมาก
พวกดาวรุ่ง ปั่นสองสามปีติดทีมชาติ เล่นทีมชาติ 4-6 ปีเปิดทางให้รุ่นหลังขึ้นมาแทน.....

ผมอยากถามความเห็นว่าถ้าเทียบปอนด์ต่อปอนด์ ระหว่างนักแข่งในอดีตกับปัจจุบัน สเปครถเท่ากัน น่าจะเป็นอย่างไรครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

nopparat2510 เขียน:"พวกทีมชาติบางคน เวลาคัดตัวก็ลงแข่งระยะสั้น ให้ติดทีมใว้ก่อน ถึงเวลาเก็บตัว 40 วันค่อยซ้อมจริง
พวกดาวรุ่ง ปั่นสองสามปีติดทีมชาติ เล่นทีมชาติ 4-6 ปีเปิดทางให้รุ่นหลังขึ้นมาแทน.....

ผมอยากถามความเห็นว่าถ้าเทียบปอนด์ต่อปอนด์ ระหว่างนักแข่งในอดีตกับปัจจุบัน สเปครถเท่ากัน น่าจะเป็นอย่างไรครับ

ผมว่าอย่าไปเชื่อมาก ถ้าซ้อมดีระบบดี ตอนนี้คงมีโปรไทยไปแข่ง ยุโรปกันหลายคนละ ระบบซ้อม 1 ปีซ้อม
40 มันไม่ชนะหรอกครับ จักยานเป็นกีฬา endurance
ใน strava มีโปรหลายคนให้ข้อมูลการปั่น เช่น ทีม lotto soudal มีการให้ข้อมูลนักปั่นหลายคน หลายคนให้ ข้อมูล watt hr speed distran ข้อมูลสนามจริง สนามคราสิก และ อื่นๆ แต่ตัวท๊อป เช่น ไกรเปิ้ล จะไม่ให้ดูค่า watt และ ค่า hr ทีม sky ก่มี
มิเชล ครอรอสกี้ ให้มาหมดนกเว้น hr watt แต่ข้อมูลการซ้อม ปั่นเท่าไหร่ ระนะเวลา av เท่าไหร่มีบอก

วันซ้อมส่วนมาก เห็น av 25-30 สังเกตุดีๆ ไกรเปิ้ลจะมีการ ซ้อมวิ่งใน 1 สัปดา ละ 1 - 2 วัน แค่ 5 โล 10 โล อันนี้คืออาชีพ ถึงจะมุ่งมั่นแค่ใหน ผมก่ไม่มีทางยากเป็นนักแข่ง หรือ ติดทีมชาติ เป็น สันทนาการ อันนี้สนุกกว่า กีฬา ถ้าเป็นอาชีพ เป็นอาชีพที่ กดดันตลอด โลกไม่ได้จดจำอันดับ 2 แต่จดจำแค่อันดับ 1 อันนี้คือส่วนยาก ยกตึวอย่างทีม อังกิต ได้ บูรณาการการซ้อมการพัฒนาการทางวิทยาศาสตรการกีฬา โอเลมปิกที่ผ่านมาถึงได้ 8 เหรียญทองๆ ศักยาภาพมนุษมีเหมือนๆกัน แต่ที่ต่างกันคือการซ้อม วินัย จุดมุ่งหมาย วิทยาศาสตร์ การกีฬา ยกตึวอย่างชาติพัน ตัวเล็ก ริชชี พอท / คินทาน่า /คาเลปยวน / คาวาดิส/พวกนี้คือ พวกตควเล็ก สูงไม่ถึง 175 ซักคน แจ่เป็นนักไต่เขา สปิ้นเตอร์ชั้นนำ / คิสเทน สูง 180+ ต่อให้สปิ้นสู้ คาวาดิส ก่ใช่ว่าจะชนะง่ายๆ
////// พอละครับพล่ามมาเยอะ บ้าน้ำลาย คงไม่พ้นคำว่าซัอมหรอก พวกที่ไม่ถึงดวงดาว ส่วนมากจะอ้างชาติพัน///// อาชีพ นักกีฬา จ้างเพื่อชนะ 5555

ตัวอย่าง
a1.jpg (65.4 KiB) เข้าดูแล้ว 1756 ครั้ง

Alex Dowsett Tirreno ttt, 4th place
ฟ2.jpg (47.21 KiB) เข้าดูแล้ว 1756 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย visual3dmax เมื่อ 16 เม.ย. 2017, 18:58, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมอาศัยถีบรถไปทำงานไปกลับวันละร้อยกิโล อาทิตย์ละสี่วัน วันอาทิตย์ซ้อมกลุ่ม ผมเน้นผลแข่งขันเพราะเป็นนักกีฬามาตลอดชีวิต
แต่ไม่ถึงกับซ้อมเอาเป็นเอาตาย แพ้บ้างชนะบ้าง
ได้สุขภาพ เพื่อน ประหยัดน้ำมัน ลดโลกร้อน พอใจกับรถถีบแล้วครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

nopparat2510 เขียน:"พวกทีมชาติบางคน เวลาคัดตัวก็ลงแข่งระยะสั้น ให้ติดทีมใว้ก่อน ถึงเวลาเก็บตัว 40 วันค่อยซ้อมจริง

ระบบเศรษฐกิจในยุคปัจจุบันเปลี่ยนไปเยอะ
ดูอย่างสมัยโน้น ถ้าผมเล่นทีมชาติผมจะได้อะไร อย่างมากก็ได้ นาวาตรี นาวาโท
แต่ไม่เล่นทีมชาติผมไปทำงาน ตปท กับบริษัทอันดับต้นๆของโลก รายได้สูงลิ่ว
กลับมาเมืองไทยก็เป็นวิศวกรระดับสูง

นักจักรยานทีมชาติยุคปัจจุบัน อายุน้อยลงๆ เพราะมาจากโรงเรียนกีฬา เรียนครึ่งวันที่เหลือซ้อมอย่างเดียว
จักรยาน 1 คัน โค้ช เทคนิคสูง เพราะสะสมมานานตั้งแต่การแข่งกีฬาเขต กีฬาแห่งชาติ มานานหลายปี

หลายคนยังเชื่อว่า จักรยานรุ่นใหม่ๆ อุปรกรณ์ใหม่ๆสูงๆ ซ้อมแบบยุโรป อเมริกา

แล้วจะมาสู้เด็กสร้างของโค้ชจักรยานที่สะสมประสบการมานานแสนนานได้อย่างไร

แค่องค์ความรู้ของเทคนิคชั้นเชิงอันแพรวพราวของการแข่งขันเพื่อชันชนะ ของการซ้อมเพื่อความสมบูรณ์สุดขีด

พวกงบไม่อั้น จักรยานคันละหลายแสน วัตต์เอย ฮาร์ทเรทเอย สู้เขาได้หรือ?

สนามจริงๆของจักรยาน ไม่ใช่งาน อบต,อบจ,เทศบาล,ชมรม นะครับ

สนามจริงๆคือ กีฬาแห่งชาติ กีฬาเยาวชนแห่งชาติ งานแข่งเก็บคะแนนของสมาคมจักรยานแห่งประเทศไทย

จักรยานบ้านเราหาดูสถิติยาก ก็เลยต้องดูสถิติโลกแทน

ตั้งแต่ แอ็ดดี้ เมอร์ค ทำสถิติโลกด้วยจักรยานลู่ ที่เวลโลโดรมเม็กซิโกปี 1972 ปั่น 60 นาที ได้ระยะทาง 49 ก.มเศษๆ
เทียบกับแข่งชิงแชมป์โลกที่ การ์ต้าร์ ปี 2016 แข่ง TT 40 ก.ม ทำเอวีใว้ 52.xxx ก.ม/ช.ม
ประเภททีม ทำเอวี 54.969 ก.ม/ช.ม
หญิงเดี่ยว แข่ง 30 ก.ม ทำเอวี 47.355 ก.ม/ช.ม

ก็ลองเทียบเอาเองว่าของเราพัฒนาไปได้เท่าไร?
np_kaset
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย np_kaset »

แค่ตามเกาะกลุ่มเจ้าถิ่นที่บ้านต่างจังหวัดตอนกลับบ้านครั้งหน้าได้ก็พอใจแล้วครับ

รอบที่แล้วโดนทิ้งซะยาว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”