ความแตกต่างของเฟรมคาร์บอนของ giant

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

baditt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0989425529
Bike: Giant Defy
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน
ติดต่อ:

ความแตกต่างของเฟรมคาร์บอนของ giant

โพสต์ โดย baditt »

อยากทราบความแตกต่างของเฟรมคาร์บอนของ Giant ครับ พยายามหาข้อมูลแล้ว ยังไม่เคลียเท่าไหร่ ขอทุกๆด้านครับ วัสดุ น้ำหนัก ความรู้สึก และแนวทางการตัดสินใจเลือก ระหว่าง
Advance
Advance pro
Advance sl
OSK106
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: ความแตกต่างของเฟรมคาร์บอนของ giant

โพสต์ โดย JayTHAI »

จากสเปคทั้งสามตัวคือคาร์บอนคนละเกรดกันครับ ไล่เรียงตามลำดับมาเลย
ส่วนความรู้สึกผมเคยลองปั่นตัว Advanced PRO เทียบกับ Advanced SL (ผมใช้เอง) ผมแยกความแตกต่างไม่ออกครับ
น้ำหนักเฟรม Advanced SL เบากว่าเล็กน้อย แต่ๆๆๆๆ มันไปหนักตรงที่ครอบหลักอาน ทำให้น้ำหนักรถทั้งคันไม่ต่างกับตัว Adv PRO อย่างที่ควรจะเป็น
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

Re: ความแตกต่างของเฟรมคาร์บอนของ giant

โพสต์ โดย biggysmall »

advanced กับ advanced pro ใช้เกรดคาร์บอน t700 ต่างที่ตัว pro ซางตะเกียบจะเป็น full carbon

advanced SL ใช้ คาร์บอน t800
Y Racing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: Giant
ตำแหน่ง: บางปะกง

โพสต์ โดย Y Racing »

biggysmall เขียน:advanced กับ advanced pro ใช้เกรดคาร์บอน t700 ต่างที่ตัว pro ซางตะเกียบจะเป็น full carbon

advanced SL ใช้ คาร์บอน t800

ตัว Advanced ซางจะเป็นอะลูหรือป่าวครับ เห็นในโปรชัวร์ ซางอะลู ไม่ใช่ OD2 ด้วย
ปั่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เก่ง
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ครับ ตัว advanced (ตั้งแต่ปี 2015 ขึ้นมา) จะเป็นซางอลูและไม่ใช่ OD2
Y Racing
ขาประจำ
ขาประจำ

biggysmall เขียน:ใช่ครับ ตัว advanced (ตั้งแต่ปี 2015 ขึ้นมา) จะเป็นซางอลูและไม่ใช่ OD2

ในโปรชัว ของ Giant เอง ก็บอกเป็น od2 ผมเองก็เกือบไปซะแล้ว เห็นของเพื่อนซื้อมา ไอ้เราก็งง ทำไมซางอลู (ค่ายยักษ์ เขาสับขานิดหน่อยครับ) :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ

Y Racing เขียน:
biggysmall เขียน:ใช่ครับ ตัว advanced (ตั้งแต่ปี 2015 ขึ้นมา) จะเป็นซางอลูและไม่ใช่ OD2

ในโปรชัว ของ Giant เอง ก็บอกเป็น od2 ผมเองก็เกือบไปซะแล้ว เห็นของเพื่อนซื้อมา ไอ้เราก็งง ทำไมซางอลู (ค่ายยักษ์ เขาสับขานิดหน่อยครับ) :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
OD2 จริงๆ หมายถึง ซางที่ มีขนาดใหญ่กว่าปกติน่ะครับ. ถ้า OD เฉยๆ ก็ size ปกติ ส่วนจะอลู฿หรือคาร์บอน ต้องว่ากันอีกที
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ลงเขา ลงดอยโคตร มันใจมาก แฮนดิ่งดีสุด ดีกว่าตัวเก่าผมมากมาย
P_20161231_194038.jpg (45.07 KiB) เข้าดูแล้ว 6328 ครั้ง
ปี 2014 ครับ
suratp
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย suratp »

คันดำ TCR Advance Pro คันแดง TCR Advance ทั้งสองคันแตกต่างกันที่
advanced กับ advanced pro ใช้เกรดคาร์บอน t700 ต่างที่ตัว pro ซางตะเกียบจะเป็น full carbon
และ TCR advanced SL ใช้ คาร์บอน t800 (ตามที่คุณ biggysmall บอกไว้)
และ หลักอานของTCR advanced SL จะเป็นแบบ integrated(หรือเสากระโดงนั่นแหละครับ)
DSC08488.JPG (65.53 KiB) เข้าดูแล้ว 6272 ครั้ง
baditt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0989425529
Bike: Giant Defy
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย baditt »

ขอบคุณทุกท่านครับ
OSK106
warayuts
สมาชิก
สมาชิก
team: TSCC
Bike: TCR Composite, Black Caad10

โพสต์ โดย warayuts »

stem ใส่ TCR มีของยี่ห้อไรมั่งครับ รบกวนดูของเพื่อนๆหน่อยสิครับ ผมกำลังจะประกอบกำลังหาอะไหล่ครับ
ปั่นทีไร เหนื่อยทุกที
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

warayuts เขียน:stem ใส่ TCR มีของยี่ห้อไรมั่งครับ รบกวนดูของเพื่อนๆหน่อยสิครับ ผมกำลังจะประกอบกำลังหาอะไหล่ครับ
ถ้า OD2 มี Giant - Ritchey
DoDo-Bic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SLR, Focus Izalco Max
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DoDo-Bic »

warayuts เขียน:stem ใส่ TCR มีของยี่ห้อไรมั่งครับ รบกวนดูของเพื่อนๆหน่อยสิครับ ผมกำลังจะประกอบกำลังหาอะไหล่ครับ
มี 4 ยี่ห้อเท่าที่นึกออกนะครับ
1 Giant มีทั้ง Carbon และ Alu

2 Ritchey มีทั้ง Carbon และ Alu
Carbon https://ritcheylogic.com/superlogic-c260-stem
Alu https://ritcheylogic.com/wcs-4-axis-1-25-blatte-stem

3 Zipp มีรุ่นเดียว http://zipp.com/stems/service-course-sl-os-stem/

4 Pro มีสองรุ่น
รุ่นเก่า http://www.ebay.com/itm/PRO-Vibe-7S-ste ... 2171455396
รุ่นใหม่ http://www.pro-bikegear.com/global/en-g ... RO_SS_VIBE

แล้วก็มีของ Canyon กับ Scott ด้วยครับ
warayuts
สมาชิก
สมาชิก
team: TSCC
Bike: TCR Composite, Black Caad10

โพสต์ โดย warayuts »

ขอบคุณครับ ritchey สวยเเต่เเพง ผมตามหา zipp ดีกว่าครับ
ปั่นทีไร เหนื่อยทุกที
Y Racing
ขาประจำ
ขาประจำ

suratp เขียน:คันดำ TCR Advance Pro คันแดง TCR Advance ทั้งสองคันแตกต่างกันที่
และ TCR advanced SL ใช้ คาร์บอน t800 (ตามที่คุณ biggysmall บอกไว้)
และ หลักอานของTCR advanced SL จะเป็นแบบ integrated(หรือเสากระโดงนั่นแหละครับ)
ฟิลลิ่งการปั่น แตกต่างกันมากไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”