shifter sramใช้กับตีนผี xt 11spได้ไหม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
ooat.ks
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909349855LINE ID:ooat.ks
Bike: Ridley Ignite

shifter sramใช้กับตีนผี xt 11spได้ไหม

โพสต์ โดย ooat.ks »

แบบมือกด
มันจะเนียนไหม
ใครมีประสบการณ์ shifter sram รุ่นไหนบ้าง
ขอบคุณครับ
LINE ID : ooat.ks
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

Re: shifter sramใช้กับตีนผี xt 11spได้ไหม

โพสต์ โดย พริกไทย »

โดยส่วนตัวใช้แต่sram ผ่านมือมาตั้งแต่x9- xo- xx -xx1 ก็ใช้แต่shifterแบบมือกดไม่เคยใช้แบบมือบิด มันก็แม่นและเนียนดีนะ จะเบิ้ลจะรวบก็เข้าแม่นทุกเกียร์ แต่ใช้แบบเต็มกรุ๊ปนะไม่เคยผสมข้ามกรุ๊ปหรือข้ามยี่ห้อ ฟิลลิ่งมันโหด ดิบ เถื่อนต่างกัน
:P อย่าไปเล่นแบบผสมข้ามแบรนด์เลยครับ วันนึงเราจะตอบคำถามคนอื่นไม่ได้ว่ามันเข้าไม่แม่นเพราะชิฟเตอร์หรือเข้าไม่เนียนเพราะตีนผี แค่ปลอกสายของshiกับsramความแข็งและการให้ตัวก็ต่างกันแล้ว ลองเบิกเต็มกรุ๊ปของsramมาเล่นดูครับปลอกสายและหัวเข้าปลายสายจะมาเป็นเซ็ทในกล่องshifter ไม่ได้มีขายในรูปของอะไหล่ตามร้านจักรยานทั่วไป
ไฟล์แนบ
image.jpeg (82.46 KiB) เข้าดูแล้ว 4621 ครั้ง
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

Re: shifter sramใช้กับตีนผี xt 11spได้ไหม

โพสต์ โดย yellowmy »

พริกไทย เขียน:โดยส่วนตัวใช้แต่sram ผ่านมือมาตั้งแต่x9- xo- xx -xx1 ก็ใช้แต่shifterแบบมือกดไม่เคยใช้แบบมือบิด มันก็แม่นและเนียนดีนะ จะเบิ้ลจะรวบก็เข้าแม่นทุกเกียร์ แต่ใช้แบบเต็มกรุ๊ปนะไม่เคยผสมข้ามกรุ๊ปหรือข้ามยี่ห้อ ฟิลลิ่งมันโหด ดิบ เถื่อนต่างกัน
:P อย่าไปเล่นแบบผสมข้ามแบรนด์เลยครับ วันนึงเราจะตอบคำถามคนอื่นไม่ได้ว่ามันเข้าไม่แม่นเพราะชิฟเตอร์หรือเข้าไม่เนียนเพราะตีนผี แค่ปลอกสายของshiกับsramความแข็งและการให้ตัวก็ต่างกันแล้ว ลองเบิกเต็มกรุ๊ปของsramมาเล่นดูครับปลอกสายและหัวเข้าปลายสายจะมาเป็นเซ็ทในกล่องshifter ไม่ได้มีขายในรูปของอะไหล่ตามร้านจักรยานทั่วไป
XT ไม่แม่น? จิงดิ
เอา Deore ลงแทรคโหดๆ ยังแม่นเป๊ะเลย
ถ้าทางเรียบนี่ Alivio ยังแม่นเหลือเฟือ
แต่XTไม่แม่น แล้วมันจะขายออกเหรอ5555

ส่วนใหญ่ 2ค่ายนี้ทำค่าเรโชในการดึงสายสริงไม่เท่ากัน ตีนผี กับ ชิพเตอร์ 2ค่ายส่วนใหญ่จึงใช้ผสมกันไม่ได้

*** แก้ไข มีการพิสูจน์แล้วว่า ชุดเกียร์11สปีด ตีนผี ชิพเตอร์ โซ่ เฟือง ของ Sram และ ชิมาโน่ ใช้ร่วมกันได้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1515197 ***
แก้ไขล่าสุดโดย yellowmy เมื่อ 04 ต.ค. 2016, 09:18, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: 555...xt แม่นหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ และที่ผมตอบไปไม่ได้มีตรงไหนที่บอกว่าของshimanoไม่ดีไม่แม่นไม่เนียนลองอ่านเคลียร์ๆนะอย่าอ่านผ่านๆ แค่บอกว่าอย่าผสมข้ามยี่ห้อกันเดี๊ยวจะแยกไม่ออกว่ามันไม่แม่นที่ชิฟเตอร์หรือไม่เนียนที่ตีนผี (ความไม่สมูทอาจเกิดจากการผสมข้ามยี่ห้อกัน ให้ใช้ยี่ห้อเดียวกันทั้งกรุ๊ป)แล้วจะแนะนำเพิ่มว่า...ถ้ามันไม่ดีก็ขยับรุ่นขึ้นไป ถ้ายังไม่ดีอีกก็ลองยี่ห้ออื่นเถอะ แค่นั้นอย่าไปคิดเยอะ
:oops: นี่ละคือเหตุผลที่ไม่ค่อยอยากแชร์ถ้ามีการเปรียบเทียบข้ามค่ายและหลายๆคนก็คิดแบบผมไม่อยากเป็นประเด็น...มันก็เหมือนโทรศัพท์อะนะ มีสาวกค่ายandroid ก็ต้องมีค่ายios ส่วนตัวแค่แชร์เรื่องความแม่นของชิฟเตอร์sram ไม่เคยผสมข้ามยี่ห้อ และไม่เคยใช้ค่ายshiเลยไม่รู้ว่าแม่นหรือไม่แม่น แต่ก็ดีนะผมได้ความรู้ใหม่ไปบอกคนอื่นใกล้ๆตัวว่าไม่ต้องคันหรือเซี้ยนไป slx xt xtr ให้เปลืองตังค์ (ถ้าเรียงรุ่นผิดต้องขออภัยไม่คุ้นจริงๆ) เล่นแค่deoreก็แม่นเป๊ะแล้ว ก็งง..งงนะแล้วรุ่นที่เหลือทำออกมาทำมั๊ย555 แต่ถ้าผมไปบอกต่อว่าแค่deoreก็แม่นเป๊ะแล้วโดนเค๊าด่ากลับมา ผมจะเอาคำที่เค๊าด่ามาบอกคุณจะได้แบ่งๆกันฟังไม่อยากเก็บไว้คนเดียว :lol:
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ

พริกไทย เขียน::lol: 555...xt แม่นหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ และที่ผมตอบไปไม่ได้มีตรงไหนที่บอกว่าของshimanoไม่ดีไม่แม่นไม่เนียนลองอ่านเคลียร์ๆนะอย่าอ่านผ่านๆ แค่บอกว่าอย่าผสมข้ามยี่ห้อกันเดี๊ยวจะแยกไม่ออกว่ามันไม่แม่นที่ชิฟเตอร์หรือไม่เนียนที่ตีนผี (ความไม่สมูทอาจเกิดจากการผสมข้ามยี่ห้อกัน ให้ใช้ยี่ห้อเดียวกันทั้งกรุ๊ป)แล้วจะแนะนำเพิ่มว่า...ถ้ามันไม่ดีก็ขยับรุ่นขึ้นไป ถ้ายังไม่ดีอีกก็ลองยี่ห้ออื่นเถอะ แค่นั้นอย่าไปคิดเยอะ
:oops: นี่ละคือเหตุผลที่ไม่ค่อยอยากแชร์ถ้ามีการเปรียบเทียบข้ามค่ายและหลายๆคนก็คิดแบบผมไม่อยากเป็นประเด็น...มันก็เหมือนโทรศัพท์อะนะ มีสาวกค่ายandroid ก็ต้องมีค่ายios ส่วนตัวแค่แชร์เรื่องความแม่นของชิฟเตอร์sram ไม่เคยผสมข้ามยี่ห้อ และไม่เคยใช้ค่ายshiเลยไม่รู้ว่าแม่นหรือไม่แม่น แต่ก็ดีนะผมได้ความรู้ใหม่ไปบอกคนอื่นใกล้ๆตัวว่าไม่ต้องคันหรือเซี้ยนไป slx xt xtr ให้เปลืองตังค์ (ถ้าเรียงรุ่นผิดต้องขออภัยไม่คุ้นจริงๆ) เล่นแค่deoreก็แม่นเป๊ะแล้ว ก็งง..งงนะแล้วรุ่นที่เหลือทำออกมาทำมั๊ย555 แต่ถ้าผมไปบอกต่อว่าแค่deoreก็แม่นเป๊ะแล้วโดนเค๊าด่ากลับมา ผมจะเอาคำที่เค๊าด่ามาบอกคุณจะได้แบ่งๆกันฟังไม่อยากเก็บไว้คนเดียว :lol:
ไม่รู้จริงๆเหรอ รุ่นที่สูงขึ้นทำออกมาเพื่อ รวดเร็วขึ้น เบาขึ้น เสถียรขึ้น มีเทคโนโลยีที่ดีกว่าเพื่อเหมาะกับเส้นทางที่หนักๆขึ้น
XX1 ต่างกับ Nx1 ยังไง XTR กับ Deore ก็คงต่างกันแบบนั้นแหละ บางทีเราก็ควรรู้ว่าจ่ายแพงกว่าเพื่ออะไร
ใช้ gx ทางเรียบอยุ่ก็แม่นดีไม่เคยเพี้ยน แต่บางคันต้องใช้ Xo เพราะมันต้องเจอเส้นทางหนักๆ ต้องการความรวดเร็วมากขึ้นเวลาโดดขึ้นลงเนินชิดๆต่อเนื่อง ต้องการความเสถียรมากขึ้นตอนโดนกระแทกหนักๆ
ชุดเกียร์ทุกชุดทุกยี่ห้อแม่นหมด แต่ถ้าคนจูนห่วย Eagle ก็ไม่แม่น
เพราะฉะนั้นถ้าเกียร์ที่ใช้งานได้ปกติแล้วมันไม่แม่น กรุณาด่าคนจูน
hzxhunter
ขาประจำ
ขาประจำ
team: EiEi Gum [ゴルフ」
Bike: Haro

โพสต์ โดย hzxhunter »

:lol: ผมนั่งอ่านข้อความของคุณ "yellowmy" ต้องการจะสื่อสารเรื่องอะไรเหรอครับ ไม่เข้าใจเอามากๆ
จขกท. ต้องการทราบว่า สามารถจับอะไหล่ผสม ข้ามค่ายได้หรือไม่ ??? ไม่ได้ถามว่า นวัตกรรมค่ายไหน,รุ่นไหนดีกว่าค่ายไหนอย่างไร คนที่ตอบเค้าก็ไม่ได้มีเจตนาเบี่ยงเบนประเด็นแต่อย่างใดนะครับ
ปล.ผมใช้ขาจานหน้า Sram กับ ตีนผี XT,shifter XTR ครับผม :mrgreen: ก็ไปกันได้ดีนะครับเพราะผมเซ็ตรถเอง :D
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ใช้เฟืองหลังของอะไร ให้ใช้ชิฟเตอร์ ยีห้อนั้นครับ มันจะได้คุยกันรู้เรื่อง ช่องไฟมันจะต่างกัน
ถึงจะ 11 sp เหมือนกันแต่ การออกแบบ คำนวณแรงมันจะคนละอย่างกันครับ
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ

hzxhunter เขียน::lol: ผมนั่งอ่านข้อความของคุณ "yellowmy" ต้องการจะสื่อสารเรื่องอะไรเหรอครับ ไม่เข้าใจเอามากๆ
จขกท. ต้องการทราบว่า สามารถจับอะไหล่ผสม ข้ามค่ายได้หรือไม่ ??? ไม่ได้ถามว่า นวัตกรรมค่ายไหน,รุ่นไหนดีกว่าค่ายไหนอย่างไร คนที่ตอบเค้าก็ไม่ได้มีเจตนาเบี่ยงเบนประเด็นแต่อย่างใดนะครับ
ปล.ผมใช้ขาจานหน้า Sram กับ ตีนผี XT,shifter XTR ครับผม :mrgreen: ก็ไปกันได้ดีนะครับเพราะผมเซ็ตรถเอง :D
ผมตอบเจ้าของกระทู้แล้วในคำตอบแรก บรรทัดที่5 เรื่องการใช้ร่วมกันของชิพเตอร์กับตีนผี
ส่วนที่เหลือถ้าคิดว่าไม่ใช่สาระสำคัญอ่านผ่านๆไปครับไม่ต้องสนใจ เขาไม่ได้เบี่ยงประเด็นแต่เขาเข้าใจผิด การใช้ชิพเตอร์ตีนผีผสมกันมันไม่ได้เพี้ยนเพราะตัวใด แต่มันเข้ากันไม่ได้เพราะระยะดึงมันต่างกัน ที่เหลือเป็นเรื่องค่าความถูกต้องในการลงเฟืองหรือที่เรียกว่าแม่น และตอบที่เขาถามว่าจะจ่ายเงินแพงๆทำไมถ้าชุดขับถูกๆมันก็แม่นเหมือนกัน อาจจะหลายบรรทัดหน่อยคุณ"hzxhunter"เลยอ่านไม่ละเอียดว่าผมพูดทำไม แค่ต้องการบอกว่าบางอย่างที่พูดต่อๆกันมาหรือฟังเขาเล่ามา มันอาจจะไม่ถูกไปซะทุกเรื่อง

*** แก้ไข มีการพิสูจน์แล้วว่า ชุดเกียร์11สปีด ตีนผี ชิพเตอร์ โซ่ เฟือง ของ Sram และ ชิมาโน่ ใช้ร่วมกันได้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1515197 ***
แก้ไขล่าสุดโดย yellowmy เมื่อ 04 ต.ค. 2016, 09:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ

bia เขียน:ใช้เฟืองหลังของอะไร ให้ใช้ชิฟเตอร์ ยีห้อนั้นครับ มันจะได้คุยกันรู้เรื่อง ช่องไฟมันจะต่างกัน
ถึงจะ 11 sp เหมือนกันแต่ การออกแบบ คำนวณแรงมันจะคนละอย่างกันครับ
นี่ก็เป็นอีกอันที่เข้าใจผิด คุณ"hzxhunter"คิดว่าผมควรอธิบายให้เขาเข้าใจมั้ย หรือปล่อยผ่านไป ตอบแค่ของเจ้าของกระทู้ก็พอ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

คุณ yellomy ผมก็สรุปว่ามันใส่กันแล้วมันจะเพี้ยนไม่แนะนำนะครับ พี่เข้าใจว่าอะไร ผมอาจจะเข้าใจอะไรผิด หรือรู้มาน้อย คนอย่างผมผิดก็ขออภัยครับ คงไม่ดำน้ำคิดว่าตัวเองถูกเสมอ เหมือนใครบางคนหรอก มันอาจไม่มีใครผิดใครถุกหรอกครับ คงจะเทพมากเนอะ เอามาพูดให้เจ้าของกระทู้เขาฟัง เขาต้องการความรู้ เขาไม่ได้ต้องการเห็นคนทะเลาะกันหรอก โตๆกันแล้ว การศึกษามีครับ กินข้าว ไม่ได้กินหญ้า
มีสมอง คนแบบนี้ผมเจอมาเยอะแล้ว ไม่พอใจอะไรอย่าไปก๊อบคำพูดคนอื่นมา
หลายครั้งที่ผมตอบแล้วมันอาจจะผิด ทุกอย่างมันเป็นแค่ประสปการณ์ที่เคยใช้มา บางทีคิดนะว่าจะตอบเจ้าของกระทู้ใน PM แต่คิดๆอีกทีอาจจะมีคนอื่นอยากรู้บ้าง ก็เลยทุกครั้งต้องตอบแบบสาธารณะ
สุดท้ายพี่ไม่ต้องอธิบายผมหรอก เก็บความรู้ของพี่เอาไว้เหอะ เชื่อเลยว่าไม่มีใครอยากฟังพี่แสดงความคิดเห็นหรอก
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

hzxhunter เขียน::lol: ผมนั่งอ่านข้อความของคุณ "yellowmy" ต้องการจะสื่อสารเรื่องอะไรเหรอครับ ไม่เข้าใจเอามากๆ
100+
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ

เหมือนคุณถีบผมออกมากลางเวทีแล้วให้คนอ่านแบบไม่จับใจความมารุมประนามผมบอกxtมันห่วย...กำ ทั้งๆที่ผมไม่ได้บอกเลยว่าxtมันไม่แม่นshimanoมันไม่ดี ผมนั่งรอให้คุณสำนึกได้แล้วขอโทษในสิ่งที่โพสแต่เวลาไม่ช่วยอะไรคุณก็แถไปเรื่อยๆ....
ผมเข้าใจเจตนาของคนถามดีว่า....(แบบมือกดมันจะเนียนมั๊ย) คือต้องการเปรียบเทียบชิฟเตอร์ระหว่างมือกดกับมือบิดของsramอันไหนมันทำให้เกียร์เข้าเนียนกว่ากันเพื่อจะเอาไปคุมตีนผีxt ก็แนะนำว่าให้ใช้ชิฟเตอร์กับตีนผียี่ห้อเดียวกันอย่าผสมข้ามยี่ห้อเลย เดี๊ยวจะแยกไม่ออกว่ามันไม่เนียนไม่แม่นเพราะอุปกรณ์ตัวไหน โดยส่วนตัวใช้แบบมือกดเต็มกรุ๊ปและไม่ผสมข้ามยี่ห้อ แต่ก็โดนคุณยัดเยียดว่าxtไม่แม่น?จริงดิ...ผมไปพูดตอนไหนเนี่ย เค๊าถามถึงชิฟเตอร์sramผมก็ตอบในสิ่งที่เคยใช้จริงมันก็ไม่เคยสร้างปัญหาให้จนรับไม่ได้ถึงกับจะไปบอกคนอื่นว่าไม่แม่นไม่เนียน ถ้ามันไม่สมูทไม่แม่นไม่เนียนผมก็จะบอกไปตามจริง sramมันไม่ใช่ของพ่อผม ต้องซื้อมันไม่ได้ให้ใช้ฟรีไม่จำเป็นที่ผมจะต้องไปเขียนเชียร์ ส่วนของshiก็บอกแล้วว่าไม่เคยใช้เลยไม่รู้ว่าแม่นหรือไม่แม่นกระทู้อื่นๆก่อนหน้านี้ก็บอกว่าไม่เคยใช้ไม่ใช่มาดัดจริตใช้ไม่เป็นเฉพาะกระทู้นี้ แต่ถ้าจะให้ตอบแบบไม่ใช่พวกโลกสวยนะเอาจริงๆdeoreมันก็ไม่ได้แม่นเป๊ะอย่างที่คุณว่าหรอก มันแค่ใช้ได้ระดับนึง (ถ้ามันเป๊ะอย่างที่คุณว่า พวกslx xt xtr มันได้แค่เบากว่าสวยกว่าก็ไม่มีประโยชน์สำหรับการเข้าเกียร์ ทุกคนที่เล่นshimanoก็รู้อยู่แล้วว่าขยับรุ่นขึ้นไปเพื่อให้มันแม่นมันเนียนกว่าเดิมจนเห็นได้ชัดเจนและเอาลูกเล่นการรวบเกียร์ปุ่มล็อคตีนผีและอื่นๆที่มากกว่านี้ที่ผมไม่รู้เพราะไม่เคยสัมผัสมันจริงๆ555..อย่าเครียด) แล้วถ้าคุณยังจะยืนยันว่าdeoreแม่นเป๊ะ xtrก็คงเป๊ะเว่อร์แค่กระพริบตาเกียร์มันก็เข้าได้แล้วมั๊งครับ ถ้าอย่างนั้นผมตอบแบบคนใช้sramได้เลยว่าทำอย่างshiไม่ได้ ถ้าจะเรียกว่าแม่นและเนียนมันต้องclass xoขึ้นไปหรือต้องxxเท่านั้น(หรือบางคนที่มาตรฐานสูงก็บอกว่าxxพอได้ไม่ได้ถึงกับดีที่สุด ไม่มีรุ่นไหนที่แม่นเป๊ะ-เป๊ะเว่อร์สำหรับsram) แค่สายสลิงยืด ปลอกสายฝืด ฝุ่นจับจารบีลูกลอกตีนผี เทฟลอนเคลือบสายสลิงถลอก ยังไงก็เพี้ยนมันไม่แม่นเป๊ะอย่างที่คุณบอกปัจจัยมันเยอะกว่าน้ำลาย...คำว่าเป๊ะนี่มันต้องพอดีแบบไม่มีที่ติ หรือถ้าวัดด้วยเวอร์เนียร์ดิจิตอลนี่ตัวเลขทศนิยมต่ำๆต้อง2หลักเลยนะ
ขอโทษนะครับคุณคงจะเรียงรุ่นและการใช้งานผิดแล้วละgxไปxoคงไม่ใช่อะ555 gxมันอยู่ในLine single 11speed มันต้องไปx1 xo1 xx1 อธิบายอะไรคุณควรเน้นหลักเข้าใจไม่ใช่เน้นโฆษณาชวนเชื่อ คนที่เขารู้จริงจะแอบหัวเราะเอา :lol:
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ

bai ครับ ผมจะไม่อธิบาย

พริกไทย ผมก็คิดแบบนั้นครับ คนรู้จริงถ้าได้อ่านข้อความมั่วๆของผมคงกำลังฮาขี้แตกอยู่ 55555 :lol:
wasana27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835159337
Bike: ่j i park cromoly

โพสต์ โดย wasana27 »

ชิพเตอร์กับตีนผีต้องเป็นที่ออกเเบบมาด้วยกันคับ ฉนั้นขอตอบว่าไม่ได้ เพราะระยะการดึงไม่เหมือนกัน การขยับของตีนผีก็ต่างกัน ส่วนเฟืองสามารถใช้ด้วยกันได้ถ้าสปีดเท่ากัน shi sram ก็ใช้เฟือง sunraceได้ เเค่นั้นเเหละเเม่นไม่เเม่นอยู่ที่การจูน

ถ้ามือใหม่หรือคนไม่รู้เรื่องจักรยานมาก่อนอ่านข้างบน รับรองหาคำตอบไม่เจอหรือตีความไม่ได้
chouvapan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836507040
team: กินลม เกาะพะงัน
Bike: Specialized s-works
ตำแหน่ง: เกาะพะงัน สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chouvapan »

สรุปเลยครับ มือเกียร์sram11ไม่ว่าจะแบบบิดหรือแบบกด ใช้กับตีนผีshimano11 ยังไงก็จูไม่เนียนครับ เพราะว่าอัตราทดไม่เท่ากันครับจะมีอาการเกียร์กระโดดหรือเปลี่ยนเกียร์ยากแน่นอน แนะนำว่าอย่าข้ามสายพันธุ์ดีกว่าครับ ส่วนsramกับshimanoใครจะดีกว่ากันหรือรุ่นไหนจะเหมาะสมกับราคาหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับการการใช้งานเป็นหลักส่วนรองลงมาก็พิจารณาจากกระเป๋าตังและกิเลสครับ ผมประกอบรถให้เพื่อนๆในทีมเป็นสิบคัน ผ่านมือมาทั้งshimano xtr xt deore หรือ sram xx xo x9 ก็เห็นว่าดีทุกรุ่น เพียงแต่ว่าเราพร้อมจะจ่ายและฝช้มันอย่างคุ้มค่าหรือไม่แค่นั้นเองครับ คิดมากปวดหัวเปล่าๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”