คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

โพสต์ โดย OSK 97 »

เรื่องแบบนี้คุยมาหลายรอบแล้ว แต่เวลาผ่านไป มีล้อใหม่ๆเพิ่มมาอีกเยอะ เลยมาแชร์ประสบการณ์กันดีกว่า ล้อหมอบ งบขนาดนี้ มีตัวเลือกไหนดีๆบ้างครับ ผมยกให้ Enve 3.4 เป็นมือวาง 1 มีคู่ไหนมาท้าชิงได้บ้างครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

Re: คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

โพสต์ โดย TJA »

ถ้ามีงบขนาดนี้ให้เลือกล้อแบบไม่ได้จ่ายเอง ผมขอลอง404NSW หรือไม่ก็ขอลองRolf Ares4
แต่ในชีวิตจริงขอแค่Bora Ultraก็พอครับ ทุกวันนี้ใช้แค่Bora Oneยังติดใจ เป็นล้อขอบสูงที่ขึ้นเขาสนุกกว่าที่คิดเยอะเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

โพสต์ โดย irat »

ถ้าซื้อเองก็คง Bora Ultra
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

ตอนนี้กำลังฝันถึง Bontrager Aeolus ขอบงัด 50
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

enve ได้ขอบอันโดดเด่นเป็นสง่า บวกดุมดีๆ ถ่ายทอดแรงเยี่ยมตัดลมยอด แต่มันไม่ค่อยไหล สายหมกแล้วยิงจะชอบมาก
zipp ต้นตำหรับล้ออีเหวี่ยง คือเหวี่ยงมาก ไหลมาเทมา พวกสายลากยาวๆ หรือสายไตร เรียกว่าหลงไหล
mavic หล่อ ไหล ลายสวย ขอบเบรคไม่น่าเลิฟเท่าไหร่ ล้อดิสมันสุโค่ยมาก
light weight เลิศหรูดูดี ลื่นแต่ไม่ไหล เจอลมแรงก็แทบจะเป็นลมตาม
campag ขึ้นชื่อเรื่องการตอบสนองและความเหวี่ยง กับลวดลายที่เป็นเอกลักษณ์
ฺdura ace ลายล้อไม่หล่อแต่เร้าจายยย ลื่นโฮ้กๆ โม่ผีพลัก คือโม่เงียบสนิทแต่ลื่นไหล และเป็นล้อที่ให้ความรู้สึกนุ่มแต่หนึบ

เคยตามหา เคยตามล่า จนพบว่า ล้ออะไรถ้าซ้อมถึงมันคือศาสตราที่พร้อมฟันฝ่าทุกสมรภูมิ แต่ถ้าซ้อมน้อยต่อให้โคตรล้อ ก็ภาระหว่างขาชัดๆ ล้อบางยี่ห้อที่ผมลองแล้วไม่ประทับจิต แต่โปรแม่มขี่คว้าแชมป์กันแล้วกันเล่า ล้อบางรุ่นที่ผมชอบมากและคิดว่ามันโคตรจะเลิศเลอ แต่ไม่เห็นมีโปรแม่มใช้เลย 555 เขาเรียกว่า นานาจิตตัง
ล้อราคาระดับนี้ มันไม่ได้เหนือกว่ากัน แบบวัดออกมาได้หลายวัตต์ หรือเร็วกว่ากันได้หลายวิ พวกนี้มันก็ม้าดีทั้งนั้นครับ อยู่ที่โคบานคนขี่หละ ว่าจะรีดของมันออกมาได้แค่ไหน
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

รอตัวเดียวเลย DA9100 C40 ขอบงัดครับ
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

aobbyx เขียน:รอตัวเดียวเลย DA9100 C40 ขอบงัดครับ
เหมือนผมเลยใจผมก้แอบรอ DA9100 C60 ขอบงัดครับ (ใจเคยชอบซี 50 มานานมากติดที่ไม่ได้ใช้เพราะผมใช้กรุ๊ปเรด) ราคาจากในเวบเมืองนอกดูไม่แรงมากด้วยครับ มาไทยคงจะสู้กันพอไหว

อีกตัว knight composite อยากมากเหมือนกันแต่ด้วยราคาที่ดันกระชากมาจากตอนใช้ดุม aivee เป็นดุม คิง หรือ ทูน อีก 2 หมื่นกว่า กับขอบที่มันใกล้เคียงกับ 6.7 ที่ผมเคยใช้ หรือเตี้ยเลยก้ใกล้ 3.4 ทำให้ยังไม่โดนใจแบบเทหน้าตัก...แต่ก็ไม่เห็นใครมาปล่อยมือสองออกมาเลยน่ะครับ ไอ้ล้อนี้กับดุม aivee ล๊อตแรกเนี่ย ไซเคิลบูติกก้ไม่มีตัวนี้ในสต๊อคแล้ว แสดงว่ามันน่าจะมีพลังงานบางอย่างที่ดีจริงๆก็เป็นด้ายยยย (ล้อนี้ คือการผนวกกำลัง ของหัวเรือ เอนวี่ เรโนลด์ และ อีกคนที่ทำเฟรมแอโร่ดังๆมา เคลมตัวเองว่าเป็นล้อที่เร็วที่สุดในโลก ราคาโดยรวมตอนนี้ถูกลงมากว่าเอนวี่หน่อยนึง)

อีกตัวอีกที ในกลุ่มผมมีคนที่ขาแรงและของแรงในตัว(กำลังทรัพย์) มีรถหลายคัน ล้อหลายคู่ เค้าเคยแนะนำว่าล้อที่เค้าเคยใช้อยู่ และชอบมากๆที่สุดคือ XeNTiS ล้อก้าน หรือ จะล้อซี่ธรรมดางานและความคุ้มค่าก็เหนือกว่า พวก เอนวี่ หรือ แบรนด์ไฮเอนดือื่นๆที่เค้าเคยใช้ครับ แกพูดจบพร้อมเสนอขาย 4.5 ราคาน่ารักให้ผม (555ไม่มีตังค์อยู่ดี)...ผมก้ฟังน้ำลายไหลและแค่แอบเก็บไว้เป็นตัวเผื่อเลือกปลายปี

ถือว่าคุยกันเล่นๆตามหัวข้อจริงๆน่ะครับ

ใช้ล้อแพงๆมาหลายตัวตอนนี้มาอยู่กับล้อแบรนด์ไทยยี่ห้อ stifff50 ในราคา 3 กลาง (ราคารวมยางมิชเชลินยางในสองเส้น และขอบเกรดเดียวกับเรโนลด์ครับ) ซ่ะงั้นได้ล้อนี้มาเพราะรุ่นน้องเสนอมาให้เอามาลองใช้เพราะเปลี่ยนจากชีวิตที่ฮาร์พมาตลอดมาเป็นงัด เลยเอามาลองดูก่อนว่าใช้ล้องัดแล้วจะชอบไหมแล้วเดี๊ยวค่อยไปรุ่นสูงๆ...เอ้าใช้ไปใช้มา...ไหงไม่เห็นความต่างจากล้อแพงๆที่เคยใช้มาเลยปั่นดันดีกว่าเดิมที่เคยใช้ล้อแพงอีก แข็ง ลื่นไหล แอโร่ ไม่ย้วย มีลมข้างสะบัดบ้างแต่ก็น่าจะเพราะขอบมัน 50 มิล คุณสมบัติล้อดีพึงจะมีก็มาหมด การเวอร์วิสถ้ามีปัญหาก็ง่ายดาย ไม่เครียดดีครับ...ก้รู้ที่มาที่ไปอีกอย่างตามที่พี่ด้านบนบอกจริงๆครับซ้อมเยอะมันปั่นล้ออะไรก้พอจะดีได้จริงๆ...แต่กิเลสและความคัน ไม่จบ อยากหรูดูดี ก็ลอยในหัวผมมาตลอด ผมสารภาพเลยจริงๆว่าแบรนด์และการตลาดมันทำให้ผมยังคงไขว้เขวอยู่ตลอดเวลา ...ตอนนี้เลยซ้อมรอดูราเอสตัวใหม่พร้อมเปลี่ยนจากกรุ๊ปเรดเป็นกรุ๊ปดูราเอสรอไปซ่ะล่ะ :lol: :lol: :lol: ทั้งๆที่รู้ว่าหาเรื่องแต่ก็ยังจะ555
แก้ไขล่าสุดโดย sexton เมื่อ 23 ส.ค. 2016, 17:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: focus max. neilpride bora

เริ่มมาหลายคู่แล้ว แต่ฟังคุณ ball พูดก็เห็นสัจธรรม ยิ่งคุณ sexton มาสัมทับก็ยิ่งเข้าใจ รอเก็บเงินสักก้อนก็คงได้ลองของใหม่ๆอีก ตอนนี้ใช้ ซิบ FS ก็ดีทุกอย่างเสียอย่างเดียวตอนจอด ล้อมันหนัก ล้อเอส ซี ห้าสิบ ฮาฟ รุ่น 7900 ผมก็ว่าลื่นไหลสู้ซิบไม่ได้ เลยเกิดกิเลศอีก
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956391349
team: 304 Bike
Bike: DOGMA F8 Red Rhino
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tamsub145 »

มี Xentis Xbl ตัวเริ่มต้น และ Silver line ตัวทอป
น้ำหนักยางงัดขอบ 58 อยู่ที 1.529 kg เคยใช้ Fulcrum Quattro carbon เสปคเวป 1.555 kg
ถ้าเทียบนักหนักกับความสูง ถือว่าเบานะครับ ผมประกอบกับ F8+Etab น้ำหนักชั่งได้ 6.9 ครับ
ค่าตัวอยู่ที่ 70K และ 95K ตามลำดับ
ให้เป็นสุดยอดล้อตั้งแต่ ใช้มาครับ ไม่ว่าจะเป็น
Nich
Zipp
Mavic
Lightweight
Fulcrum

น้ำหนัก ความแข็ง แอรโร่ว เบรกดี อยู่ใน Xentis หมด ครับ ต้องลองสัมผัสดูครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

tamsub145 เขียน:มี Xentis Xbl ตัวเริ่มต้น และ Silver line ตัวทอป
น้ำหนักยางงัดขอบ 58 อยู่ที 1.529 kg เคยใช้ Fulcrum Quattro carbon เสปคเวป 1.555 kg
ถ้าเทียบนักหนักกับความสูง ถือว่าเบานะครับ ผมประกอบกับ F8+Etab น้ำหนักชั่งได้ 6.9 ครับ
ค่าตัวอยู่ที่ 70K และ 95K ตามลำดับ
ให้เป็นสุดยอดล้อตั้งแต่ ใช้มาครับ ไม่ว่าจะเป็น
Nich
Zipp
Mavic
Lightweight
Fulcrum

น้ำหนัก ความแข็ง แอรโร่ว เบรกดี อยู่ใน Xentis หมด ครับ ต้องลองสัมผัสดูครับ
ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์ ล้อพวกนี้ จะให้ซื้อมาลองหมดก็คงไม่ไหว ได้ฟังแบบนี้ ก็พอได้แนวทาง
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956391349
team: 304 Bike
Bike: DOGMA F8 Red Rhino
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tamsub145 »

OSK 97 เขียน:
tamsub145 เขียน:มี Xentis Xbl ตัวเริ่มต้น และ Silver line ตัวทอป
Nich
Zipp
Mavic
Lightweight
Fulcrum

ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์ ล้อพวกนี้ จะให้ซื้อมาลองหมดก็คงไม่ไหว ได้ฟังแบบนี้ ก็พอได้แนวทาง
เสริมอีกนิด สำหรับ ฟิลลิ่งตั้งแต่ตอนใช้
Nich Atem1 2013 แข็งใช้ได้ ล้อฮาฟ ปั่นแล้วโหวงเหวง ไปหน่อย ขอบเป็นรอยง่ายไปหน่อย
Zipp 404 2013 ฺฮาฟ โยกแรงๆ ผ้าเบรกสีขอบ (สูง168 หนักตอนนั้น 57) ไหลดีมาก ลมข้างดี แต่มีเป๋ ถ้าลมแรงๆ ต้นอืด
Mavic Ksyrium SLRงัดสุดยอดล้อขึ้นเขา แข็งส่งแรงดี เร่งดี แต่ขี่เกิน40 ใช้แรงคงความเร็วมากไปนิด เดิมๆ ลูกปืนฝืดไปหน่อย
Lightweight Meilenstein งัด แข็งเบา สมชื่อ เร่งออกไว ฟิลคล้าย SLR แต่รู้สึกรถพุ้งกว่า และไม่กระด้างเท่า แต่คงความเร็วสูงๆ 45+ เหนื่อย ลมข้างเป๋ ความรู้สึกส่วนตัว เบาไปนิดนึง ค่าซ่อม แพง + ใช้เวลานานไปหน่อยครับ
Fulcrum Quattro Carbon งัดโปรไฟล 40 แข็งดี ทางราบได้ เขาดี ล้อมีน้ำหนัก ไม่เบาไม่หนักไป เวลาหมุนรักษาโมเมนตั้มได้ดี(เหวี่ยง) แต่ความรู้สึกส่วนตัว มันกลางไปหมด ไม่สุดสักทาง ไม่เด่นซักทาง ครับ ได้ลองใช้ค่ายนี้ ค่อนข้างประทับใจนะ

Xentis XBL 5.8 งัด ถ้าเทียบกับ404 XBLเบากว่า แข็งกว่า เร่งดีกว่า ล้อหมุนแล้ว รักษาโมเมนตั้มได้ดี
รู้สึกมันเหวียงแล้วกระดกๆ พิลึก ลมข้างกลางๆ ชอบ404มากกว่า ลมหน้าชอบXBLมากกว่า ถ้าเทียบกับตัวทอป sliver line ตัวท็อปจะ ไหลกว่า(ลูกปืนceremicspeed) แข็งกว่านิดนึง (คารบอน UD) และเบากว่านิดนึงประมาณ 60-80 กรัมครับ ขอบเบรก ค่อยข้างดี ตั้งแต่ลองล้อมา เบรกหนึบกว่าทุกยี่ห้อที่ใช้มา โดนฝนก็ยังกดอยู่ครับ ส่วนตัว ชอบลายตัว รองมากกว่า ลาย12K น้ำหนักลิมิตได้ 100KG ฮาฟ 110kg แต่ถ้าขึ้นเขาก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรมาก เท่าๆ ขอบสูงทั่วๆ ไปครับ ขี่ลุยขรุขระ ไม่ถึงกับกระด้างมากครับ มีลายAero ริ้วๆด้วยครับ แปลกตาดี ล้อตัวนี้ hand made in Austria มีระบุบเสปค เติมลมที่ขอบล้อ

ถ้ามีโอกาสได้ลองเทส กับตัวแทนใกล้บ้าน ว่าคิดเหมือนผมไหมครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมโม้
อยากให้ไปลองขี่ดูครับ :P

ตะตาม
แก้ไขล่าสุดโดย tamsub145 เมื่อ 28 ส.ค. 2016, 00:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
bombogus
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bombogus »

ขอเข้ามานั้นฟังด้วยคนครับ ซักวันหนึ่งเราจะโตเราจะโต
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

แอบเข้ามาฝัน ขออนุญาต จขกท.ถามเพิ่มนิดนึง
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา แต่ชิวิตนี้เลือกล้อได้คู่เดียวท่านนักปั่นจะเลือกล้อแบรนด์ไหน รุ่นไหน และเพราะอะไรครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

Xentis ครับ ล้อในฝันเลย
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

phantom เขียน:แอบเข้ามาฝัน ขออนุญาต จขกท.ถามเพิ่มนิดนึง
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา แต่ชิวิตนี้เลือกล้อได้คู่เดียวท่านนักปั่นจะเลือกล้อแบรนด์ไหน รุ่นไหน และเพราะอะไรครับ
ล้อแพงๆผมก็รู้จักแต่ LW ละครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”