Power2Max กับ Rotor INPower อันไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: Power2Max กับ Rotor INPower อันไหนดีครับ

โพสต์ โดย lucifer »

StoneRoses เขียน:จากประสบการณ์การใช้มา 2 อย่าง คือ Powertap G3 กะตัวล่าสุด inpower

Powertap ผมใช้ไปประมาณปีนึง โดยไม่มีปัญหาไร ช่วงหลังๆ มีปัญหาแบ็ตไหล หมดเร็วจนน่าโมโห คือมันคงพังอะไรสักอย่างแหละ แต่เปลี่ยนแบ็ตก็ใช้ได้ (ผมอัพ fw ล่าสุดเสมอ)

Inpower ผมใช้ถ่านชาร์จ Eneloop Pro 2450mAh (เพราะคิดเอาเองว่าถ่านชาร์จมันไม่มีปัญหาแบ็ตรั่วเหมือนถ่าน AA ทั่วไป) ผมว่ามันก็โอเคนะ ไม่หมดเร็วอะไร

Inpower มีข้อดีสุดๆ สำหรับคนใช้จาน Q-Rings คือมันวัดค่า OCP ให้เราได้ (ต้องใช้คอมพ์และ Ant+ Stick) สุดท้ายผมใช้ 4.5 รู้สึกว่าดีกว่าตอนก่อนที่ตั้งไว้เบอร์ 3

เสริมความรู้
Power Meter ไม่ว่าจะ sample rate เท่าไหร่ในการวัด strain gauge ในโหมดปกติ เวลาส่งข้อมูลไป head unit มันส่งค่าเฉลี่ยวัตต์ 1 วินาที เป็นมาตรฐาน ดังนั้น head unit ไม่ว่าจะเป็นคอมพ์ หรือ garmin มันก็ได้ข้อมูลไปคำนวณเหมือนกัน การ delay น่าจะเป็นที่ power meter มากกว่า head เพราะผมสังเกตุว่า Inpower delay มากกว่า powertap นิดหน่อย

Power Meter บางรุ่นมีโหมดพิเศษ สำหรับเชื่อมต่อกับ app มันเอง พวกที่ดูข้อมูลการหมุนแบบ realtime เช่น inpower ตอนเชื่อมต่อกับ App มันเปลี่ยนเป็น fastmode ค่าวัตต์ใน garmin จะไม่ขึ้น

รูปภาพ

ขอบคุณครับ เรื่องคอมพ์กับ Head unit นั้น ผมพบความแตกต่างเมื่อใช้ โปรแกรม Trainerroad จึงเชื่อว่า Delay มาจากตัว Head Unit ประมวลผลช้าด้วยเช่นกัน เพราะ ค่าเดียวกันที่อ่านได้บนคอมพ์ จะตามมาแสดงผลภายหลังบน Head unit แบบไล่หลังกันตลอดเวลา เผอิญผมปั่นเทรนเนอร์ค่อนข้างบ่อยครับ เลยได้ประโยชน์จากการเป็นสมาชิกของ Trainerroad.com ก็เลยสังเกตอาการแปลกๆ แล้วมาเล่าสู่กันฟัง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
karbuncle43
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Oltre XR2

Re: Power2Max กับ Rotor INPower อันไหนดีครับ

โพสต์ โดย karbuncle43 »

ใช้ power2max type S อยู่คับ เสถียร ไม่เคยเอ๋อ วัดวัตต์ได้ดีเลยคับ มันจะเริ่มทำงานเวลาขาจานขยับเท่านั้นคับ ลุยฝนมาเยอะคับก็ยังไม่มีปัญหาใด ๆคับ แบตก็อึด ติดตรงที่ราคาสูงคับ แต่ถ้างบถึงเชียร์เลยคับ

ตอนแรกผมก็เทียบสองตัวนี้คับ ดันไปชอบแบบติดยูนิตยึดกับใบจานแล้วมันดูมีอะไรดีคับ เหมือนมีแหล่งพลังงานแบบพวกยอดมนุษย์ มโนแพ่พ 555
Everyday may be not good but there is a good thing in every day.
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

เข้ามาอัพเดทครับว่า ผมใช้ inpower ตัวล็อตล่าสุดที่เพิ่งเข้ามาเฟิร์มแวร์ 2.123 หมุนขาจานยังไงก็ไม่ตื่นนะครับ ต้องเหยียบบันไดเท่านั้นถึงจะตื่น เรื่องเปลืองแบทเพราะมันตื่นง่ายก็น่าจะหมดปัญหาละครับ
noiutd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CROSSWAY XT

โพสต์ โดย noiutd »

dmesg เขียน:เข้ามาอัพเดทครับว่า ผมใช้ inpower ตัวล็อตล่าสุดที่เพิ่งเข้ามาเฟิร์มแวร์ 2.123 หมุนขาจานยังไงก็ไม่ตื่นนะครับ ต้องเหยียบบันไดเท่านั้นถึงจะตื่น เรื่องเปลืองแบทเพราะมันตื่นง่ายก็น่าจะหมดปัญหาละครับ
จริงครับ ต้องเหยียบบันได แสดงว่าผมไม่ได้คิดคนเดียว แต่ผมอัพเฟิร์มแวร์เป็น 2.2 แล้วครับเมื่อวาน
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

ใส่หมอบ P2MaxS
TT ใส่ Inpower ครับ

ส่วนตัวชอบ inpower นะ มันเบาดี เรียบง่ายดี ค่อยไปตั้งว่า ระยะนี้จะเอาเท่าไหร่ แล้วก็ ดู ปั่นวัตต์นั้นไปเรื่อยๆ ไม่ได้สนใจเลย บาล่งบาลานซ์ สนแค่ว่า จะหมดแรงก่อนป่าววะ 5555
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

ขอแก้ไขข้อมูล และเพิ่มเติมข้อมูลสำหรับ Inpower

Power Meter ระบบ ANT+ แต่ละรุ่นจะส่งสัญญาณค่า power ไปยัง Head Unit ได้ไม่เกิน 4 ครั้งต่อวินาที บางรุ่นก็ส่งค่าเฉลี่ย 1 วิ บางรุ่นก็ส่งค่าเฉลี่ยทุก 0.25 วินาที (4 ครั้งต่อวินาที) Inpower ส่ง 4 ครั้งต่อวินาที

Head Unit รับค่าไปจะแสดงในจออย่างไรก็ขึ้นแล้วแต่เขาจะออกแบบ ในการบันทึก ส่วนใหญ่เวลาบันทึกข้อมูล power จะบันทึกทุกๆ 1 วินาที Garmin จะมี 2 โหมดคือโหมดทุก 1 วินาที กับโหมด smart โหมด smart จะบันทึกน้อยกว่าถ้าวิ่งตรงๆ ความเร็วคงที่มันอาจจะบันทึกนานๆ ครั้งเพื่อให้ได้ไฟล์เล็ก แต่เวลาใช้ power meter ถึงตั้งโหมด smart มันก็จะเปลี่ยนมาบันทึกแบบ 1 วินาทีให้ถ้ามีข้อมูล power

Inpower จะตื่น เมื่อมีแรงกด >2.5kg ที่ขาจานข้างซ้าย

ค่า Pedal Smoothness ของ Inpower ดูได้เฉพาะขาซ้าย (เพราะมันวัดข้างเดียว) ส่วนค่าข้างขวา จะเป็นค่าองศาของแรงปั่นสูงสุด ดังนั้นกรณีไม่ได้ใช้ pc app เราก็สามารถหาค่า OCA ที่เหมาะสมได้จากการดูค่า Pedal Smoothness ข้างขวา โดยการทำแบบนี้ บันทึกการปั่นตามปกติ และเอาค่าเฉลี่ย Pedal Smoothness ขาขวา มา บวก 45 องศา จะเป็นค่า OCA ที่เหมาะสม (ไปดูตารางเพื่อหาค่า OCP อีกที)

ป.ล. ก่อนหา OCA ควร calibrate องศาจานให้เป๊ะๆ ก่อน ตามวิธีในคู่มือ ไม่งั้นจะได้ค่าองศาขยะๆ ทำไรไม่ได้

อ้างอิง
http://inpower.rotorbike.com/faqs/
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ADR
Bike: S-WORKS Roubaix SL3
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

โพสต์ โดย MonsterJr »

ขออนุญาตปักครับ :D
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

ปัก
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
deardong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 NICH LII

โพสต์ โดย deardong »

:idea: :idea:
haihui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Emonda SL6

โพสต์ โดย haihui »

ใช้ inpower อยุ่ ซื้อเพราะร้านเชียร์ล้วนๆ เอามาต่อเล่นกับ zwift สัญญาณชอบหายบ่อยทุก 5 นาทีแล้วสัก 5 วิก็จะกลับมา น่ารำคาญอยุ่เหมือนกันครับ

อีกอย่างซื้อเสร็จที่ร้านบอกวัดได้ขาซ้ายข้างเดียวนะ ผมนี่ถึงกับเงิบ 555+ โง่เอง ไม่ได้ศึกษาให้ดี

โดยรวมก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเทพ, โพธิ์ตาก หนองคาย

ใช้inpowerกับzwiftอยู่ครับไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เพื่อนผมก็ใช้inpowerกับzwiftก็ปรกตินะครับ แต่อัพเดทfirmwareเรียบร้อยแล้วนะครับ น่าจะเป็น2.2.1แล้วนะครับ
MonsterJr
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติมครับ inpower อัพเดทตัวล่าสุดเป็นsw 2.201ครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

lucifer เขียน:
StoneRoses เขียน:จากประสบการณ์การใช้มา 2 อย่าง คือ Powertap G3 กะตัวล่าสุด inpower

Powertap ผมใช้ไปประมาณปีนึง โดยไม่มีปัญหาไร ช่วงหลังๆ มีปัญหาแบ็ตไหล หมดเร็วจนน่าโมโห คือมันคงพังอะไรสักอย่างแหละ แต่เปลี่ยนแบ็ตก็ใช้ได้ (ผมอัพ fw ล่าสุดเสมอ)

Inpower ผมใช้ถ่านชาร์จ Eneloop Pro 2450mAh (เพราะคิดเอาเองว่าถ่านชาร์จมันไม่มีปัญหาแบ็ตรั่วเหมือนถ่าน AA ทั่วไป) ผมว่ามันก็โอเคนะ ไม่หมดเร็วอะไร

Inpower มีข้อดีสุดๆ สำหรับคนใช้จาน Q-Rings คือมันวัดค่า OCP ให้เราได้ (ต้องใช้คอมพ์และ Ant+ Stick) สุดท้ายผมใช้ 4.5 รู้สึกว่าดีกว่าตอนก่อนที่ตั้งไว้เบอร์ 3

เสริมความรู้
Power Meter ไม่ว่าจะ sample rate เท่าไหร่ในการวัด strain gauge ในโหมดปกติ เวลาส่งข้อมูลไป head unit มันส่งค่าเฉลี่ยวัตต์ 1 วินาที เป็นมาตรฐาน ดังนั้น head unit ไม่ว่าจะเป็นคอมพ์ หรือ garmin มันก็ได้ข้อมูลไปคำนวณเหมือนกัน การ delay น่าจะเป็นที่ power meter มากกว่า head เพราะผมสังเกตุว่า Inpower delay มากกว่า powertap นิดหน่อย

Power Meter บางรุ่นมีโหมดพิเศษ สำหรับเชื่อมต่อกับ app มันเอง พวกที่ดูข้อมูลการหมุนแบบ realtime เช่น inpower ตอนเชื่อมต่อกับ App มันเปลี่ยนเป็น fastmode ค่าวัตต์ใน garmin จะไม่ขึ้น

รูปภาพ

ขอบคุณครับ เรื่องคอมพ์กับ Head unit นั้น ผมพบความแตกต่างเมื่อใช้ โปรแกรม Trainerroad จึงเชื่อว่า Delay มาจากตัว Head Unit ประมวลผลช้าด้วยเช่นกัน เพราะ ค่าเดียวกันที่อ่านได้บนคอมพ์ จะตามมาแสดงผลภายหลังบน Head unit แบบไล่หลังกันตลอดเวลา เผอิญผมปั่นเทรนเนอร์ค่อนข้างบ่อยครับ เลยได้ประโยชน์จากการเป็นสมาชิกของ Trainerroad.com ก็เลยสังเกตอาการแปลกๆ แล้วมาเล่าสู่กันฟัง
ขนาดรอบขาจาก Garmin ยังขึ้นช้ากว่า Trainerroad เลยครับเรื่อง Cpu ในการคำนวนมีผลแน่นอน
เคยไปอ่าน request ใน Trainerroad ว่าอยากได้ข้อมูลโน้นนั้นนี่ staff เล่นมาตอบว่าไม่ทำเพราะโปรแกรมมันจะดีเลย์เนื่องจากชุดข้อมูลเยอะมาก -*-
Mr.coffee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9451819
Bike: bianchi 1885

โพสต์ โดย Mr.coffee »

:D
Newteerawat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: HCCT(HuaHin Chaam Cycle Team)
Bike: Giant propel sl/Giant Trinity/GIANT TCR SL

โพสต์ โดย Newteerawat »

ขอโทดนะครับ inpower อัพเฟริมแวร์ยังไงครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”