ถ้าจะมีกฎหมาย เมาห้ามปั่น

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

ถ้าจะมีกฎหมาย เมาห้ามปั่น

โพสต์ โดย Rush »

ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

โดยส่วนตัว เคยเมาแล้วปั่นเหมือนกัน แต่หลายปีครั้ง และไม่เมาขนาดปั่นเป็นงูเลื้อย
ถ้าจะออกกฎหมายเมาห้ามปั่นเหมือนประเทศอื่น

http://www.dailynews.co.th/crime/350961
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

Re: ถ้าจะมีกฎหมาย เมาห้ามปั่น

โพสต์ โดย GoPee »

เมาแล้วปั่น อันตรายทั้งตนเอง และ ผู้อื่น
ควรมีกฎหมายรองรับ เพื่อให้ทำให้เป็นระเบียบ และ ปลอดภัย

อาจจะเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ได้ครับ
ไฟล์แนบ
จักรยานชนเก๋งบี้ คนขับเก๋งสาหัส.jpg
จักรยานชนเก๋งบี้ คนขับเก๋งสาหัส.jpg (20.86 KiB) เข้าดูแล้ว 441 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย GoPee เมื่อ 21 ก.พ. 2016, 19:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

เห็นด้วยนะ ถ้าจะมาสร้างปัญหาบนถนนทำให้คนอื่นอันตรายก็ควรจับให้หมด
แต่ไม่ใช่เฉพาะจักรยาน เมาห้ามเล่นสเก็ตบอร์ด เมาห้ามเล่นโลเลอร์เบลด เมาห้ามเดินถนน เพราะสร้างปัญหาได้ไม่ต่างจากจักรยานเมาเลย อะไรที่เมาไม่ควรมาอยู่บนถนนทั้งนั้น
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

หากทานสุรา ยาเมา สิ่งเสพติด หรือยากล่อมประสาทต่างๆ
ควรงดใช้ยานพาหนะทุกประเภท(เดินก็ไม่ได้) บนท้องถนน
เพราะมันเป็นอันตรายต่อผู้ใช้ทางร่วม
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ดีครับ

เยอรมันห้ามกินเบียร์แล้วขี่จักรยาน บางทีตำรวจไปดักหน้า Beer Garden เลยครับ กินเสร็จผมต้องเดินไปขึ้นรถไฟประมาณเกือบสองกิโล มีวันนึงกินเยอะมากเดินกลับไม่ไหว นอนมันข้างทางเลยครับ (บ่ายๆ หน้าร้อน) คนคงนึกว่าพวก Homeless 555 ตื่นมาค่อยเดินต่อ (ไปกินเบียร์อีกที่นึง) แล้วค่อยกลับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
TT_GOVERNMENT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gian Talon 2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TT_GOVERNMENT »

ขอสนับสนุน ให้ทุกคนในโลกเป็นมังสวิรัติ

8-) 8-) 8-)
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

อ้าว..งานนี้ปั่นไปอาจโดนจับเป่าด้วย :) :) :)
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

มีอะไรคืบหน้ามาบอกกันด้วยนะครับ จะได้วางตัวถูก
...
ตลอดที่ผ่านมาผมคงเห็นแก่ตัวไปหน่อย
เพราะเมาๆ ปั่นแป๊ปเดียวก็สร่าง
แถมยังคิดเข้าข้างตัวเองว่าจย.ไม่เป็นอันตราย
(แต่พอได้อ่านความเห็นจากหลายท่าน ก็พอเข้าใจได้)
irat เขียน:ดีครับ

เยอรมันห้ามกินเบียร์แล้วขี่จักรยาน บางทีตำรวจไปดักหน้า Beer Garden เลยครับ กินเสร็จผมต้องเดินไปขึ้นรถไฟประมาณเกือบสองกิโล มีวันนึงกินเยอะมากเดินกลับไม่ไหว นอนมันข้างทางเลยครับ (บ่ายๆ หน้าร้อน) คนคงนึกว่าพวก Homeless 555 ตื่นมาค่อยเดินต่อ (ไปกินเบียร์อีกที่นึง) แล้วค่อยกลับ
ชอบๆๆ อันนี้ฮาดี หลับข้างทางแล้วตื่นไปกินอีกที่ต่อ
...
รู้มานานแล้วเยอรมันเป็นประเทศแห่งเบียร์
ยิ่งได้อ่าน human ride ฉบับ german ยิ่งน่าอิจฉาใหญ่
แต่ผมพึ่งรู้นี่แหละ ว่าประเทศนั้นเค้าก็ไม่อนุญาตให้คนดื่นไปปั่น
ดังนั้นถ้าเป็นมาตการสากลอย่างนี้ผมยิ่นดีให้ความร่วมมือ
ปล.ปัจจุบันใช้รถพับครับ ถ้าเริ่มรู้ตัวว่าเมาเกินปั่น
ผมนั้งแท็กซี่กลับ ไม่ปั่นอยู่แล้ว
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
49only
สมาชิก
สมาชิก
Bike: specialized

โพสต์ โดย 49only »

ขึ้นชื่อว่าดื่ม เมา ไม่ควรขับขี่ยานพาหนะใดๆทั้งสิ้นครับ นอกจากตัวเองจะเดือดร้อนแล้ว ชาวบ้านผู้ใช้รถใช้ถนนเค้าจะเดือดร้อนไปด้วยครับ
ไม่ปั่น...ก็ไม่ต้องไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”