รุ่นไหนดี trinx กับ giant

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
tassanun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย tassanun »

จักรยานแบบไฮบริด แนะนำรุ่นไหนดีคุ้มสุด ขี่ทั่วๆไปคะ

ระหว่าง trinx p502 กับ GIANT ESCAPE 3 ปี2016 (หลังจากที่postถามมาหลายคำถามเลยมองสองรุ่นนี้ไว้ ราคาไม่ถึง10500)

SpecTrinX P502 ราคา 9000

เฟรม = อลูมิเนียม ขนาดเฟรม 700Cx18" , 700Cx16" ซ่อนสายเบรค
ตะเกียบ = อลูมิเนียม
เกียร์ = 27 สปีด SHIMANO ALTUS
มือเบรค = TEKTRO
ก้ามเบรค = TEKTRO
แฮนด์ = อลูมิเนียม OVERSIZE
ดุม = NOVATEC แบริ่ง
ขอบล้ออลูมิเนียม = 700C DOUBLE WALL
ยาง = KENDA 700Cx35C

GIANT ESCAPE 3 ราคา 10,400

Frame: ALUXX-Grade Aluminum
•Fork: High Tensile Chromoly Steel (w/ low-rider rack mount)
•Bars: Giant sport low riser
•Stem: Giant Sport ahead 15 degree
•Speed: 21
•Front Mech: Shimano Tourney
•Rear Mech: Shimano Tourney RD-TX55
•Chainset: Shimano FC-M131 28/38/48
•Bottom Bracket: Shimano BB UN26
•Cassette: MF-TZ31 14-34
•Chain: KMC Z51
•Front Brake: Tektro TK837 linear pull
•Rear Brake: Tektro TK837 linear pull
•Rims: Giant GX02 Double Wall aluminum
•Front Hub: Joytech 32h
•Rear Hub: Joytech 32h
•Spokes: Stainless steel
•Tyres: Giant S-X3 puncture protect 700x32mm Front Giant S-X3 puncture protect 700x32mm Rear
•Seatpost: Giant Sport 27.2 x 375mm
chaiyot650
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Infinite solution
ติดต่อ:

Re: รุ่นไหนดี trinx กับ giant

โพสต์ โดย chaiyot650 »

Trinxชุดเกียร์ดีกว่า ดุมล้อก็ดีกว่าโดยรวมคุ้มครับ ถ้าไซส์ได้น่าสนกว่าgiant
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

2 ตัวนี้ ผมเชียร์ TrinX ครับ ชุดเกียร์ดีกว่า (Altus รุ่นสูงกว่า Tourney 1 สเต็ป) ได้ 9 Speed ด้วย ( 9 x 3 = 27 )

เฟรมรถ ราคานี้อย่าคิดมาก ชุดขับดี มีชัยไปกว่าครึ่ง แต่จากประสบการณ์ใช้งานจริง บ้านผมมีตัว P500 อยู่ เฟรมแข็งแรงดีครับ หายห่วงเรื่องล้มกระแทกแล้วเฟรมจะหักจะพังได้เลย

เบรคพอ ๆ กัน Tektro ทั้งคู่

ล้อ + ยาง TrinX นุ่มกว่าชัวร์ เพราะมันให้ 35mm มา ยาง Kenda เหนียวหายห่วงได้เลย ใช้กันชาตินึง แต่ถ้าอยากให้รถวิ่งเร็วขึ้นสักนิด ชื้อยาง Panaracer Ribmo มาเปลี่ยนครับ แพงหน่อย แต่รับประกันความถึก แถมเร็วกว่า Kenda แบบรู้สึกได้ เพราะยางออกแบบเป็นรูปตัว V วิ่งทางตรงเร็วกว่า เลี้ยวก็มั่นคง ป้องกันหนามดีกว่า Kenda

แต่ใช้งานทั่ว ๆ ไป ยาง Kenda 35c เหลือเฟือครับ ถ้าไม่บ้าความเร็วหรือไร ยาง Panaracer Ribmo ผมแนะนำไว้ เผื่ออยากอัพ :mrgreen:

ดุมล้อ Novatec ยี่ห้อนี้การันตีความลื่นอยู่แล้ว หายห่วง ส่วน Joytech อันที่จริง มันเคยเป็นดุมล้อรถ TrinX รุน R500 มาก่อน ถ้าจำไม่ผิดนะ (เสือไฮบริดของ TrinX มีรุ่น R500 มาก่อน ซึ่งตกรุ่นไปแล้ว ไม่มีขายแล้ว ปัจจุบันเป็น P500 แล้วก็เป็นรุ่นใหม่ P502) ความลื่นมีคนรีวิวไว้ว่า ลื่นดีมาก ผมว่าให้คะแนนเท่ากันละกัน ราคานี้อย่าคิดลึก แต่ผมมั่นใจกับ Novatec

ที่ต้องระวังคือ โซ่ กับ เฟืองหลัง แล้วก็ จานหน้า

ของ TrinX รู้สึกจะใช้ของราคาถูก ผมใช้ P500 อยู่ โซ่ เฟือง จานหน้า ไม่ค่อยแข็งเลย ผมเป็นคนตีนโหดครับ ชอบ Sprint แบบเสือหมอบ แต่กับท่านเจ้าของกระทู้ที่ต้องการใช้งานแบบทัวริ่ง จัดว่าสบาย ๆ แน่นอนครับ แต่ระวังเรื่องอายุใช้งานของเฟืองกับโซ่หน่อยนะครับ อาจจะต้องเปลี่ยนในระยะประมาณ 2000 กิโลนะครับ ราคานี้ต้องทำใจนิดนึง

ส่วนของ Giant ผมไม่ทราบว่าคุณภาพมันเป็นไง แต่คงไม่ต่างกันเท่าไร....
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เพิ่มเติมนะครับ

อย่าลืมเซ็คไซส์ด้วยนะครับ แต่ TrinX ปรับอานได้ค่อนข้างยืดหยุ่นพอสมควรเลยครับ ผมตัวสูง 172 ยังขี่ไซส์ 16 นิ้ว ปรับอานสูง ขี่สบาย ๆ ซิล ๆ ครับ (ซึ่งอันที่จริงแล้ว ผมต้องขี่ไซส์ 18 นิ้ว ด้วยซ้ำไป แต่ไม่มีของ lol)
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
tassanun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย tassanun »

ขอบคุณมากๆๆๆคะ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

Trinx ครับ
ไม่ได้แนะนำเพราะราคา แต่แนะนำเพราะดุม
Novatec กับ Joytech เป็นพี่น้องกัน แต่ Novatec เป็นตลับลูกปืนจึงทนทานกว่า เวลาลูกปืนมีปัญหา ก็สามารถไปต่อได้ แต่ลูกปืนเรียงเม็ดอย่าง Joytech หากลูกปืนแตก ไม่จูงไกลก็มองหาพาหนะอื่นอย่างเดียวล่ะครับ
Auuchai2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant,Trek

โพสต์ โดย Auuchai2000 »

เข้ามาอ่านเก็บข้อมูลเป็นประโยชน์ดีจังครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”