C BAG W/ DAHON

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คนใจง่าย
สมาชิก
สมาชิก

C BAG W/ DAHON

โพสต์ โดย คนใจง่าย »

อิจฉาเพื่อนเวลาปั่นไปด้วยกัน เห็นกระเป๋าหน้าBrompton ของเขาจุของได้เยอะ เปิดปิดใช้สะดวก ทำอย่างไร คิดอยู่นานครับ ผลลัพธ์เป็นดังรูปครับ ทุกวันนี้ใช้ดีมากเลยครับ.
ไฟล์แนบ
image.jpg (182.53 KiB) เข้าดูแล้ว 1142 ครั้ง
image.jpg (242.87 KiB) เข้าดูแล้ว 1142 ครั้ง
ไปด้วยกัน ไปได้ไกล แต่ถ้าไกล.... เราไม่ไป
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: C BAG W/ DAHON

โพสต์ โดย toop »

แหล่มเลยครับ ความคิดดี ใช้งานได้จริง ขอบคุณที่เอามานำเสนอครับ

:D :D :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ของดาฮอนมีทำสำเร็จขายอยู่แล้วครับ 990 บาท
ไฟล์แนบ
dd.jpg (15.44 KiB) เข้าดูแล้ว 1035 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ขอบคุณครับที่แชร์
คนใจง่าย
สมาชิก
สมาชิก

Cookiebike เขียน:ของดาฮอนมีทำสำเร็จขายอยู่แล้วครับ 990 บาท
ชุดของ DAHON นี้มีจำหน่ายที่ไหนครับและสามารถใช้กับกระเป๋าของ Brompton ได้ไหมครับ?

ก่อนหน้าที่ผมจะทำชุดยึดเบ้าหน้านี้ ผมใช้ของ TERN ร่วมกับกระเป๋าหลายขนาดเลยครับ ตามรูปที่แนบ
ไฟล์แนบ
ไปด้วยกัน ไปได้ไกล แต่ถ้าไกล.... เราไม่ไป
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

ถามจากร้านที่มีดาฮอนขายเลย น่าจะมีเกือบหมดนะ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

ขออนุญาต จขกท ครับ
รถพับสายพันธ์พับครึ่ง พับข้างชนกัน อย่างเฟรมอย่างตระกูล Dahon และแบรนด์อื่นๆอีกมากมาย
ส่วนใหญ่เฟรมพวกนี้ มีความสามารถแบกรับกระเป๋าทัวริ่งได้ที่ตะแกรงท้ายอยู่แล้วครับ
บางคันใส่ให้เหมาะสมก็ยังสามารถพับได้เรียบร้อย และบรรทุกได้เยอะอยู่แล้วจากด้านหลัง
ทำให้คนส่วนใหญ่ที่ใช้เฟรม Dahon หรือเฟรมลักษณะนี้ จะทำตะแกรงหลังกันมากกว่า
ส่วนพวกรถตระกูลม้วนหางเช่น Brompton เค้าไม่สามารถทำอะไรกับตระแกรงหลังได้มากนัก
เพราะต้องม้วนหาง หรือพับให้เรียบร้อย ตามสไตล์การม้วนหาง จึงโฟกัสไปที่การบรรทุกของไว้ที่จมูกหน้าแทน
สายพันธ์พับครึ่งแบบเฟรม Dahon จึงไม่มีความจำเป็นจะเอาไว้ด้านหน้า เพราะเกะกะ ต้านลม ต้องจัดสายใหม่
หรือถ้าเอาไว้หน้าจริงๆ ก็เพราะด้านหลังบรรทุกจนเต็มลำ หรืออาจจะชอบไว้ด้านหน้าเป็นรสนิยมส่วนตัวครับ
หากให้โจทย์มาว่าต้องบรรทุกได้เยอะๆ ตะแกรงหลังบรรทุกได้โหดสุดครับ สำหรับเฟรมพับครึ่ง
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
คนใจง่าย
สมาชิก
สมาชิก

One_Man_Show เขียน:ขออนุญาต จขกท ครับ
รถพับสายพันธ์พับครึ่ง พับข้างชนกัน อย่างเฟรมอย่างตระกูล Dahon และแบรนด์อื่นๆอีกมากมาย
ส่วนใหญ่เฟรมพวกนี้ มีความสามารถแบกรับกระเป๋าทัวริ่งได้ที่ตะแกรงท้ายอยู่แล้วครับ........
เห็นด้วยครับช่วงแรกที่ปั่นกับเพื่อนไกลๆ ตะแกรงหลังช่วยได้มากเลยครับ ปกติผมปั่นไปทำงานทุกวัน
จนถึงปั่นร่วมกิจกรรมต่างๆ ปั่นเที่ยวในเมืองกับเพื่อนๆ รถพับที่ตะลุยได้ทุกที่พร้อมกระเป๋าใบเก่งที่สามารถหยิบใช้สอยได้ทันใจเป็นอะไรที่เข้ากันมากครับสำหรับผม ความสะดวกเกิดขึ้นตรงนี้ครับหากใครไม่เคยประสบคงเข้าใจได้ไม่ง่ายครับ ขอบคุณมากครั้บที่แลกเปลี่ยนข้อมูลและความคิดเห็นครับ :mrgreen:
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

คนใจง่าย เขียน:
Cookiebike เขียน:ของดาฮอนมีทำสำเร็จขายอยู่แล้วครับ 990 บาท
ชุดของ DAHON นี้มีจำหน่ายที่ไหนครับและสามารถใช้กับกระเป๋าของ Brompton ได้ไหมครับ?

ก่อนหน้าที่ผมจะทำชุดยึดเบ้าหน้านี้ ผมใช้ของ TERN ร่วมกับกระเป๋าหลายขนาดเลยครับ ตามรูปที่แนบ
ชุดของ tern นี่เท่าไหร่จากไหนครับ
แล้ว dahon ไม่มีแบบนี้ใช่มั้ยครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
คนใจง่าย
สมาชิก
สมาชิก

ของ TERN ราคาแรงอยู่ครับ ผมซื้อจาก PROBIKE ประมาณ 2,500บ. ครับทั้งชุด
ของ DAHON ผมไม่ทราบครับ ลองโทรถามที่ Nava Bike ครับเป็นตัวแทนใหญ่ของ DAHON 02-898-6655 ครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

One_Man_Show เขียน: ส่วนใหญ่เฟรมพวกนี้ มีความสามารถแบกรับกระเป๋าทัวริ่งได้ที่ตะแกรงท้ายอยู่แล้วครับ
บางคันใส่ให้เหมาะสมก็ยังสามารถพับได้เรียบร้อย และบรรทุกได้เยอะอยู่แล้วจากด้านหลัง
ทำให้คนส่วนใหญ่ที่ใช้เฟรม Dahon หรือเฟรมลักษณะนี้ จะทำตะแกรงหลังกันมากกว่า
ส่วนพวกรถตระกูลม้วนหางเช่น Brompton เค้าไม่สามารถทำอะไรกับตระแกรงหลังได้มากนัก
เพราะต้องม้วนหาง หรือพับให้เรียบร้อย
ถึงบางอ้อเลยครับ
ขอบคุณครับข้อมูลดีๆ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

One_Man_Show เขียน:ขออนุญาต จขกท ครับ
ส่วนใหญ่เฟรมพวกนี้ มีความสามารถแบกรับกระเป๋าทัวริ่งได้ที่ตะแกรงท้ายอยู่แล้วครับ
เพราะต้องม้วนหาง หรือพับให้เรียบร้อย ตามสไตล์การม้วนหาง จึงโฟกัสไปที่การบรรทุกของไว้ที่จมูกหน้าแทน
สายพันธ์พับครึ่งแบบเฟรม Dahon จึงไม่มีความจำเป็นจะเอาไว้ด้านหน้า เพราะเกะกะ ต้านลม ต้องจัดสายใหม่
หรือถ้าเอาไว้หน้าจริงๆ ก็เพราะด้านหลังบรรทุกจนเต็มลำ หรืออาจจะชอบไว้ด้านหน้าเป็นรสนิยมส่วนตัวครับ
หากให้โจทย์มาว่าต้องบรรทุกได้เยอะๆ ตะแกรงหลังบรรทุกได้โหดสุดครับ สำหรับเฟรมพับครึ่ง
ด้านหน้ามันเปลี่ยนของติดง่ายได้หลายอย่าง อะแดปเตอร์รวมแล้วเบากว่าตะแกรงเยอะอยู่ ติดแล้วไม่ดูเป็นสายรถขนของนักน่ะ
คนใจง่าย
สมาชิก
สมาชิก

อีกแนวทางครับ อันนี้ฝรั่งทำ ไปเจอมา
1.คว้านรู้
2.ใชฺ้ Bolt ขนาดเท่ารูของจุดยึดที่รถเรา + หนุนด้วย Nut
3.ไขยึดเข้ากับรถตามภาพครับ
ไฟล์แนบ
Capture.JPG (50.62 KiB) เข้าดูแล้ว 631 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”