ปั่นแล้วเมื่อยหลัง ทำอย่างไรดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

ปั่นแล้วเมื่อยหลัง ทำอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย shamankings »

ปั่นจักรยานมาได้ 4 ปีครับ คันแรกปั่น giant tcr อลู size s รองแหวน 2.5 cm. stem 90 mm. ปั่นได้ปกติไม่มีอาการเมื่อยแต่อย่างใดครับ
คันที่ 2 boardman ก็ปั่นได้ปกติครับ แต่พอได้คันนี้มาเป็น giant tcr advnace size s รองแหวน 2.5 cm. stem 100 mm. ปั่นประมาณ 30 km. แล้วมีอาการเมื่อยหลังส่วนที่เหนือเอวครับ ไปทำฟิตติ้งมาแล้ว แต่ก็ยังไม่หาย มุมของหลังวัดได้ 40 องศา ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วอาการนี้ต้องแก้อย่างไรครับ ลองสังเกตุตอนปั่น ตอนที่ออกแรงกดบันไดรู้สึกแรงจะดึงมาจากหลังส่วนที่เมื่อยครับ รู้สึกตึงๆ จะเป็นไปได้มั้ยครับว่านั่งปั่นผิดท่าหรืองอหลังมากเกินไป

รูปภาพ

รูปภาพ
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: ปั่นแล้วเมื่อยหลัง ทำอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย ต้อง »

มีคำถามจะถามครับ

1. ตารางการฝึกซ้อมเป็นเช่นไร ใน 1 สัปดาห์ ครับ

2. ออกทริปแต่ละครั้ง กี่กิโล ใน 1 วัน และออกทริปเช่นนี้ กี่วัน ใน 1 สัปดาห์

3. ฟิตติ้งที่ร้านมาใช่มั๊ยครับ ( ลองปรับเองตามความรู้สึก + ความรู้ใน 4 ปี ที่สะสมมาดูน๊ะครับ )

..... จขกท ขี่มา 4 ปีแล้ว ยังมีอาการบาดเจ็บตามจุดต่าง ๆ อยู่นั้น ผมว่า ต้องมีข้อผิดพลาด ถ้าไม่เกิดจากการเซ็ตรถ และ ตารางการซ้อม ก็เกิดจากความผิดปกติของร่างกายครับ

ถ้ายังงัยแล้วขอดูตารางการซ้อม และ การออกทริปน๊ะครับ
ja-101
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: infinite spad comp

Re: ปั่นแล้วเมื่อยหลัง ทำอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย ja-101 »

แก้ไขล่าสุดโดย ja-101 เมื่อ 24 มี.ค. 2015, 15:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาอ่อน เพื่อออกกำลังกาย&ท่องเที่ยว
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอบคำถามพี่ต้องครับ
ข้อ 1-2
รถคันแรก การฝึกซ้อมใช้โปรแกรม pt, ps, single leg, ปั่นรอบขา 100 รอบ ครับ โดย
จันทร์ : pt, ps, single leg
อังคาร : ปั่นรอบขา 100 รอบ
พุธ : วิ่ง
พฤหัสฯ : pt, ps, single leg
ศุกร์ : ปั่นรอบขา 100 รอบ
เสาร์ : วิ่ง
อาทิตย์ :ออกทริปยาว 100 โล

รถคันล่าสุด ps pt sigle leg บ้าง และปั่นเรื่อยๆ พอเริ่มจะเมื่อยก็จะปั่นไม่ค่อยออกครับ อาการจะเริ่มออกประมาณที่ 30 km. ขึ้นไปครับ

3. ฟิตติ้งที่ร้านมาครับ
จะมาเมื่อยหลังเฉพาะ giant tcr advance ครับ คันเก่านั้นปั่นอย่างไรก็ไม่มีอาการเมื่อยหลังเลย

ขอบคุณพี่ต้องมากครับ
sickchild
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานมือสอง
ตำแหน่ง: พระราม 9

โพสต์ โดย sickchild »

ต้องดูว่ารถคันเก่าเซ็ทรถเท่ากันมั๊ย จากข้อมูลที่ให้มาสเต็มยาวขึ้น 10 mm. ก็มีส่วน เพราะจะเอื้อมมากขึ้น

ลองเปลี่ยนสเต็มเป็น 90 เท่าคันเก่าจะดีขึ้นมั๊ย

ลองดูที่กระทู้นี้ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=848632

องศาหลัง 40 ผมว่าก้มมากไปนิดนึงนะครับ ประมาณ 45 น่าจะสบายกว่า

ของผมถ้าปวดหลังส่วนใหญ่เกิดจากใช้แรงกดมากเกินไป จะปวดตอนไปขึ้นเขาใช้เกียร์หนักๆ

ถ้าปั่นธรรมดา ควงรอบขาไปเรื่อยๆ ไม่ปวดครับ

ปล. ฟิตติ้งแต่ละที่ไม่เหมือนกันนะครับ ของผม 2 ที่ ตั้งความสูงอานต่างกันราว 2 cm. ที่หนึ่งเน้นกดหนักๆ ใช้กล้ามเนื้อหน้าขา ต้นขาเยอะๆ

อีกที่หนึ่งเน้นควงขาให้กลม ปั่นสบายๆ ไม่ก้มมาก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

ถ้างั๊น ผมก็พบปัญหาของ จขกท แล้วครับ.....

1. ซ้อมน้อยกว่าเมื่อก่อนมาก

2. องศาเปลี่ยน

3. ร่างกายยังปรับตัวให้เข้ากับองศาใหม่ไม่ได้

ลองเลือกรูปแบบที่เหมาะสมกับชีวิตประจำวันดูน๊ะครับ เช่น

1. พยายามซ้อมเพื่อให้ร่างกายปรับตัวให้เข้ากับองศาใหม่

2. กลับไปใช้องศาเดิมที่เคยขีี่

.........ปล การฟิตติ้งที่ร้านนั้น เป็นการวัดค่ามาตราฐานของร่างกายเรากับรถ และแต่ละที่ฟิตติ้งก็ไม่เหมือนกันจริง ๆ เหมือนอย่างที่คุณ sickchild บอก

นักปั่นขาแรงบางท่านที่ผมรู้จัก เมื่อกลับจากฟิตติ้งที่ร้าน ก็นำรถไปทดสอบประมาณ 100 ++ ( ในขณะที่ทดสอบก็ต้องปรับไปทีละนิด เพื่อให้เข้ากับการใช้งานจริง ) ถึงจะได้องศามาตราฐานของการใช้งานจริง ๆ ของตัวเราเองครับ....
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนไปใช้ stem 90 ดู ให้เหมือนกับคันเก่า ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครั้บ

ปล. ผมดูคลิปของท่าน ja-101 แล้ว อยากลองขี่แบบนั้นบ้างเลย น่าจะสบายนะครับ แปะเพิ่มให้อีกคลิป ขึ้นเขาเร็วกว่าแบบปกติอีกครับ ใส่ล้อดิสก์ด้วย ไม่ธรรมดาจริงๆ

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=MMQdSwkJtzY[/youtube]
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”