พี่ๆใช้แฮนด์แบบไหนกันบ้างครับ ขี่ทางไกลนานๆควรจะแฮนด์สูงกว่าเบาะเท่านั้นหรือเปล่า

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
S.watchara
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08184162xx
team: Bang Pa-In Cycling Club
Bike: Giant, Araya, Miyata

Re: พี่ๆใช้แฮนด์แบบไหนกันบ้างครับ ขี่ทางไกลนานๆควรจะแฮนด์สูงกว่าเบาะเท่านั้นหรือเปล่า

โพสต์ โดย S.watchara »

สส เขียน:ปั่นทางไกลนานๆใช้แฮนด์ที่สามารถเปลี่ยนอริยบทได้หลายๆท่าจะทำให้ผ่อนคลายได้ไม่ปวดร่างกายจุดเดียวครับ
ส่วนความสูงก็ประมาณอานหรือสูงกว่า และระยะเอื้อมก็ให้สั้นนิดนึ่งครับ
:D
เห็นด้วยครับปั่นไกลๆ ต้องเปลี่ยนอริยบทได้บ่อยๆ
ถนัดกับแบบไหน ก็นั่นเหละครับ คือคำตอบ :D
การมีความหวังเป็นสิ่งที่ดี และสิ่งที่ดีๆมันก็ไม่มีวันมลาย
การปั่นจักรยานเปรียบเหมือนได้ร่ำสุรากับคนรู้ใจ แม้เพียงหนึ่งจอกก็สุขใจ
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

Re: พี่ๆใช้แฮนด์แบบไหนกันบ้างครับ ขี่ทางไกลนานๆควรจะแฮนด์สูงกว่าเบาะเท่านั้นหรือเปล่า

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

"....พอเราไปใช้บ้างก็ไปดี บ้างก็ไม่ดี ย่อมเป็นไปได้เสมอ
อย่าพยายามทำแบบอย่างทัวริ่งให้เป็นคำแนะนำตายตัวที่ทัวริ่งจะเป็นแบบอื่นไม่ได้
ตราบใดที่เป้าหมายไปถึงด้วยความพึงพอใจ....ทุกอย่างจบครับ "

:P :P :P
เห็นด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ใต้ฟ้าเดียวกัน เมื่อ 26 ก.ย. 2013, 16:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
phitaya
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเมืองสุพรรณ
Bike: bianchi,trek,rossetti

โพสต์ โดย phitaya »

ผมใช้แฮนด์ผีเลื้อ ผมมือคอยจะชาบ่อยปั่นสัก30-40โลก็จะเรื่มชา ผมก็ใช้ข้อศอกยันกับแฮนด์ หรือปั่นสวนลมหรือเร่งก็ใช้ศอกยัน
เวลาปั่นสบายมองวิวรอบหรือในที่ชมชนจราจรหนาแน่นเลี้ยวซ้ายขวาก็ได้สดวกดี จักรยานเสือหมอบผมก็ปั่นแต่ชมวิวผมว่าไม่ค่อยจะสบายนะ จึงคิดว่าแล้วแต่ความลงตัวของแต่ละบุคคลนะ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

ส่วนผมไม่ค่อยชอบแฮนด์ปีกผีเสื้อครับ...เพราะเหมือนอยู่ในฟิตเนส.. :lol: :lol: :lol:อีกทั้งรู้สึกว่าถ้าปั่นในเมืองที่มีความพลุกพล่านสูงมากๆนั้นคงจะไม่สะดวกเอาเสียเลย...มันเหมาะสำหรับปั่นทางไกลๆมากๆจริงๆครับ...อย่างพวกแฮนด์ปีกผีเสื้อของรถทัวร์ริ่งพันธุ์แท้อย่าง koga miyataอะไรพวกนั้น
ตอนนี้ใช้แฮนด์หมอบที่ติดมากับรถครับ(trek520)ก็สะดวกดีปั่นออกกำลังกายได้ดี ปั่นรอบขาได้ดี แต่ถ้าทัวร์ริ่งไกลซัก 100กิโลขึ้น ก็รู้สึกว่าองศาสเตมจะชันน้อยไปนิดนึงครับ(เกือบ90องศาเลย) ทำให้เมื่อยเวลาที่ต้องก้มปั่นนานๆซึ่งอาจจะต้องปรับความสูงของเบาะให้ลงมาต่ำเพื่อที่จะได้ไม่รู้สึกเมื่อแต่ต้องลดความเร็วในการปั่นลงเช่นกันไม่งั้นก็เมื่อยขาตามมาแน่นอน ....ส่วนแฮนด์ตรงเคยใช้กับไฮบริด ต้องขอบอกว่า เมื่อยไหล่มากๆครับ หลังจากปั่นมา100กิโล สาเหตุหลักอาจจะเป็นเพราะรถผมเป็นเฟรมอลู การซับแรงกระแทกจากล้อสู้โครโมไม่ได้ และการจับแฮนด์ก็มีรูปแบบการจับที่น้อยกว่า..จึงทำให้เมื่อยมากๆ :)
.ความคิดส่วนตัวนะครับ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

รถทัวร์ริ่งยี่ห้อ KOGA-MIYATA...รุ่นแฮนด์ปีกผีเสื้อ
ดูแล้วน่าสบายดีนะครับ อิอิ
ไฟล์แนบ
รถทัวร์ริ่งยี่ห้อ KOGA-MIYATA...รุ่นแฮนด์ปีกผีเสื้อ<br />ดูแล้วน่าสบายดีนะครับ อิอิ
รถทัวร์ริ่งยี่ห้อ KOGA-MIYATA...รุ่นแฮนด์ปีกผีเสื้อ
ดูแล้วน่าสบายดีนะครับ อิอิ
KOGA-MIYata-RANDONNEUR-2009.jpg (68.86 KiB) เข้าดูแล้ว 983 ครั้ง
m82
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fuji jamis bianchi panasonic dahon peugeot miyata rit
ตำแหน่ง: นนทบุรี

โพสต์ โดย m82 »

มาเก็บความรู้เรื่องแฮนด์ครับ
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

:D :D
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

มาเก็บข้อมูล :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
เทพกาลเวลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818885314
team: อุทัย-วัดสิงห์
Bike: ขี่เสือ Merida
ตำแหน่ง: 546ถ.ศรีอุท้ย อ.เมือง จ.อุท้ยธานี 61000

โพสต์ โดย เทพกาลเวลา »

[album] :o [/album]
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

ชอบทุกแบบ เลย :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
toys.2007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815705784
team: ชมรมแรงน้อย
Bike: bridgestone wildwest,Panasonic mountain cat

โพสต์ โดย toys.2007 »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน ลุงต้อยเริ่มหัดปั่นจักรยานเที่ยวทางไกลเมื่อปี 53 ก็ใช้แฮนตรงมาตลอด เคยลองปั่นแฮนหมอบอยู่ซัก 100 กว่าโล กลับมานอนระบมไปทั้งตัว มีเพื่อนๆที่ใช้แฮนหมอบปั่นทัวร ชวนให้ใช้แฮนหมอบ ก็ไม่กล้าใช้เพราะยังเข็ดไม่หาย แต่ตอนที่ไม่ได้ปั่นเที่ยวไกลๆ ก็ปั่นออกกำลังตามปกติ พักหลังมีหนุ่มๆมาปั่นด้วยเค้าปั่นกันเร็ว ลุงต้อยตามไม่ค่อยทัน ก็ต้องก้มหลบลมกับแฮนตรงนั่นแหละเอาศอกเท้าแฮนเอา เมื่อยก็เงยขึ้น เหนื่อยก็ก้มลง ก็พอตามทัน ต่อมาก็เริ่มก้มได้นานขึ้นเรื่อยๆ มาพักหลังนี่ก็เลยลองๆเอาแฮนหมอบใส่รถทัวรริ่งก็ใช้มาสองปีได้แล้ว ก็ใช้ไดดีปั่นไปก็ก้มๆเงยๆไปตามเรื่องของเรา
รูปภาพ
คันนี้อ่ะครับ แฮนกันเบาะสูงเท่าๆกันอ่ะครับ
mk_noo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898564464
team: วัดสิงห์ -4 สายน้ำ
Bike: Bianchi -Merida-Surly-Giant(ทัวริ่ง) Lamborghini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mk_noo »

ทัวริ่งเน้นปั่นทางยาว แฮนด์ อาน ต้องเซ็ตให้นั่งได้นานๆ ที่สุด
mk_noo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898564464
team: วัดสิงห์ -4 สายน้ำ
Bike: Bianchi -Merida-Surly-Giant(ทัวริ่ง) Lamborghini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mk_noo »

Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

ใช้แฮนด์ผีเสื้อครับตอนแรกว่าจะแค่ทดสอบเพราะไม่เคยใช้ปั่นไปปั่นมาติดใจไม่อยากเปลี่ยนแล้วครับ ไว้ค่อยหาอีกคันใส่แฮนด์หมอบ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
moutoo-tourism
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0988319869
team: ลาใล...ไบค์ซิเคิล
Bike: Full Sus & Full Loaded
ตำแหน่ง: ไชยา สุราษฎร์ฯ

โพสต์ โดย moutoo-tourism »

ขอร่วมแชร์ด้วยคนครับ :D

คันแรกผมใช้เสือภูเขาแต่งทัวริง เฟรมอลูฯ ใส่ตะเกียบโครโม แฮนด์ปีกนกปลอกแฮนด์ยางมีรองสันมือกะบาเอนด์โค้งๆ เซ็ทให้แฮนด์ต่ำกว่าเบาะประมาณ 1 นิ้ว ฟิตติ้ง ขยับปรับเปลี่ยนจนพอดีแล้วปั่นสบายมาก ทางดินควบคุมง่าย ลุยได้สบาย ทางดำยาวๆ ก็สบาย อยากซิ่งหน่อยก็ก้มหมอบหลบลมเอา พอเมื่อยก็กลับมาท่าเดิม

ตอนหลังรู้สึกคันๆ เปลี่ยนมาใช้แฮนด์ผีเสื้อ เซ็ทให้แฮนด์ส่วนล่างที่จับเบรกเกียร์ต่ำกว่าเบาะ 1 นิ้ว ก็ใช้ออกทริปอยู่สักพัก พบข้อดีคือตำแหน่งจับแฮนด์หลากหลายกว่าเดิม ปั่นทางเรียบจับข้างๆ ได้อารมณ์ประมาณจับบาร์เอนด์แฮนด์ปีกนก พอขึ้นเขาก็จับด้านบนก้มต้วเพิ่มแรงดึง พอทางลงเขา หรือทางแทรคที่ต้องลุยนิดหน่อยก็จับตำแหน่งล่างสุดพร้อมกำเบรกเปลี่ยนเกียร์

แต่ใช้ไปใช้มาก็รู้สึกว่าแฮนด์ผีเสื้อยังไม่ใช่ แม้จะมีตำแหน่งจับหลากหลายกว่าแต่ก็รู้สึกไม่คล่องตัว เลยกลับมาใช้แฮนด์ปีกนกชุดเดิม

ล่าสุดเปลี่ยนรถมาใช้ทัวริงแท้ๆ ใส่แฮนด์หมอบ เซ็ทแฮนด์ต่ำกว่าเบาะ 1 นิ้วเหมือนเดิม จากที่เคยกลัวแฮนด์แบบนี้มาตลอด กลัวก้มมากๆ จะเมื่อย กลัวจับไม่ถนัด กลัวซิ่งในแทรคไม่มันเหมือนแฮนด์ปีกนก... พอได้ลองของจริงสักพัก ออกทริปสั้นๆ สองสามทริป รู้สึกว่าคันนี้แหละใช่เลย แฮนด์หมอบมีจุดจับให้พักมือหลากหลายมาก 4 จุดหลักๆ ที่ผมใช้บ่อยๆ คือ บนแฮนด์หลังชันไว้พักรับลมชมวิว บนฮูดเบรกไว้ปั่นเรื่อยๆ พร้อมเบรก ตรงดร็อพแฮนด์ด้านหลังใกล้มือเกียร์ปลายแฮนด์ไว้หลบลมปั่นทางเรียบยาวๆ หรือตอนดึงขึ้นเขา และส่วนโค้งด้านหน้าไว้ซิ่งสุดๆ เตรียมพร้อมกำเบรก

เริ่มจากปั่นเสือภูเขาแต่ใจรักทัวริง แต่งเป็นรถทัวร์ ในที่สุดมาลองรถทัวร์แท้ๆ แฮนด์หมอบชิฟท์ปลายแฮนด์ รู้สึกว่าใช่เลยครับ มันเรียบง่ายมากๆ ทนทาน คลาสสิก ดูแลรักษาง่ายๆ รู้สึกว่านี่แหละจักรยานของผม

เทคนิกการปรับเซ็ทตำแหน่งความสูงต่ำของแฮนด์ของผมคือ เอาให้เหมาะกะแนวการปั่นของเรา ถ้าทัวริงก็ต้องปั่นได้นานและสบายที่สุด ปั่นไปเซ็ทไป จนพบว่าถ้าแฮนด์สูงกว่าเบาะ ปั่นสบายจริง แต่ได้ไม่นานปวดก้น(ต่อให้ใช้เบาะเทพๆ ก็เถอะ) เพราะน้ำหนักมาตกที่ก้นมากเกินไป ปั่นไม่ออก ต้านลม เร่งไม่ขึ้น ยิ่งตอนขึ้นเขาจะเห็นชัด ถ้าแฮนด์ต่ำกว่าเบาะมากๆ ก้มมากๆ ลู่ลมดี มีแรงปั่น ซิ่งมัน แต่ปั่นนานๆ ก็ปวดมือ มือชา ลามไปปวดแขนอีก (แม้จะใช้ปลอกแฮนด์เทพๆ) เพราะน้ำหนักไปตกข้างหน้ามากเกิน

สรุปคือไม่ว่าจักรยานอะไร แฮนด์แบบไหน เมื่อได้เฟรมถูกไซซ์ก็ต้องปั่่นไปเรื่อยๆ ปรับเซ็ทไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอจุดลงตัว "sweet spot" ครับ ;)
i RIDE, therefore i AM..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”