อยากรู้เรื่องเฟรมโคโมลี่ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 8107
Bike: Dahon, Polygon, Seven, Voodoo, Litespeed........

อยากรู้เรื่องเฟรมโคโมลี่ครับ

โพสต์ โดย spacemee »

พอดีสนใจ อยากจะได้เฟรมโคโมลี่ มาแขวนได้ดูเล่นครับ เห็นช่วงนี้มีเฟรมโคโมลี่เข้ามาใหม่ น่าสนใจหลายตัวครับ
เช่น jamis dragon, voodoo BIZANGO, rocky mountain blizzard, salsa Ala Carte.

อยากทราบว่า เฟรมโคโมลี่ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ แล้วได้feeing แบบไหนครับ

กะว่าจะเอามาไว้ปั่นทางเรียบๆ กินลมชมวิว ไม่ได้เอาไว้ลุยป่าลุยเขาที่ไหนครับ อาจจะใส่ตะเกียบก็ได้ครับ แต่คงไม่ถึงกับใส่ยางเล็กๆไปไล่เสือทางเรียบนะครับ

แล้วการดูแลรักษาเฟรมโคโมลี่ให้ห่างไกลจากเรื่องสนิทเนี้ย ต้องดูแลยังไงบ้างครับ ต้องป้องกันยังไงบ้างครับ และควรจะต้งระวังอะไรบ้างครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากรู้เรื่องเฟรมโคโมลี่ครับ

โพสต์ โดย PiedPiper »

เรื่องเฟรมโครโมลี่

เดาว่าหลายๆคนจะต้องนึกถึง KHS soft tail รุ่นอะไรไม่รุ้ ที่สีขาว-แดง

เห็นที่บอร์ดมือสองมีขาย แต่คนจองกัน10คิว :?
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon, Polygon, Seven, Voodoo, Litespeed........

Re: อยากรู้เรื่องเฟรมโคโมลี่ครับ

ไปหารูปมาให้ดูด้วยครับ
แต่อย่างไร ก่อนเสียตัง คงต้องลองหาดูของจริงก่อนแหละครับ ว่าของจริง จะน่าสนใจอย่างในรูปหรือเปล่าครับ
ไฟล์แนบ
jamis dragon
jamis dragon
jamis dragon.jpg (37.94 KiB) เข้าดูแล้ว 11970 ครั้ง
rocky mountain blizzard
rocky mountain blizzard
rocky mountain blizzard.jpg (22.16 KiB) เข้าดูแล้ว 11976 ครั้ง
salsa ala carte
salsa ala carte
salsa ala carte.jpg (47.86 KiB) เข้าดูแล้ว 11976 ครั้ง
voodoo Bizango
voodoo Bizango
voodoo Bizango.jpg (53.36 KiB) เข้าดูแล้ว 11981 ครั้ง
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ขออณุญาต อยู่ฝ่าย วูดู นะครับ เห็นเขาวิจารณ์ว่า สวย นุ่ม พุ่้ง ไหล แต่เสียอย่างเดียว เรื่องน้ำหนักตัว (- -")
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ป้อม วีระชัย ว.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-933-3074
team: Bike Joy
Bike: Hilight - Titanium
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ป้อม วีระชัย ว. »

Salsa Alacarte ปีเ่ก่า ท่อบนสั้น ๆ พุ่งดี
Dragon นุ่มกว่า อืด ๆ ตอนออกตัวหน่อย ถ้ากินลมชมวิว ไม่ได้แข่งกับใคร ก็ดี เพราะว่าไหลไปเรื่อย ๆ ไม่เหนื่อยมาก
ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813619549
team: ์Nonthaburi Cycling Club
Bike: Old School Steel Alloy

โพสต์ โดย ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง »

ขอทราบความสูงของตัวคุณครับว่าสูงเท่าไหร่ รถคันเดิมที่ขี่ใช้ Size อะไรและยาวเท่าไหร่ (เอาคันที่รู้สึกว่าขี่แล้วมันใช่มากที่สุดนะครับ)
หลังจากนั้นค่อยแนะนำกันอีกทีครับ เพราะมันไม่ใช่รถที่เราสามารถเลือกวัสดุหรือสั่งตัดตามขนาดร่างกายได้ครับ
ผมจึงอยากทราบขนาดความสูงกับ Geometry ของรถคันเก่าก่อนครับ เพราะว่ารถบางคัน วัสดุดีมาก แต่ซื้อมาแล้วไม่ได้ขนาด จะพาลทำให้ไม่โดนใจไปซะเปล่าๆครับ
เพราะยังไง ในเมืองไทยก็มีรถให้เลือกอยู่แค่ 853 กับ OX Platinum ล่ะครับ (เป็นส่วนใหญ่) ซึ่งคุณสมบัติและชื่อชั้นก็ไม่ข่มกันมากครับ ใช้ตัวไหนก็ได้ เมตามหานิยมทั้งคู่ครับ
รับ Pre Order RISK 6Al-4V Titanium Stem โทร. 09-1794-0556
ติสสฺโรไบค์พาร์ท by ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

jamis dragon, voodoo BIZANGO, rocky mountain blizzard, salsa Ala Carte

ถ้าจะเรียงลำดับราคาจากถูกไปแพงในปีล่าสุดที่ขายในบ้านเรา ก็น่าจะเป็น
Jamis Dragon Team 14xxx เฟรม+ถ้วยคอ+รัดหลักอาน วัสดุ Reynolds 853
Salsa Ala Carte 19xxx เฟรม+ตะเกียบเข้าชุด+รัดหลักอาน วัสดุ True Temper OX Platinum
Voodoo Bizango 25xxx เฟรม+รัดหลักอาน วัสดุ Reynolds 853
Rocky Mountain Blizzard 25xxx เฟรม+รัดหลักอาน (ถ้ายังทำใน Canada มีเขียนว่า Built in Canada) วัสดุ Reynolds 853
ราคาแล้วแต่ต่อรอง
ทุกเฟรมในปี 2010 คิดว่าทำในไต้หวันหมดแล้วและเป็น Disc only ยกเว้น Voodoo Bizango ที่ถอดใส่หลักวีได้

เคยลองแต่ Jamis Dragon ท่อบนยาว ขี่ได้เรื่อยๆ ออกตัวช้าหน่อย ทางยาวนิ่ง ทางแคบค่อนข้างอืดกว่า ผมไม่ชอบรถท่อบนยาวเท่าไร
ส่วน Salsa Alar Carte (ไซส์ 17 ท่อบน EFF. 22 ต้นๆ) เคยเป็นรถท่อบนสั้นมาก่อน บางคนอาจมีปัญหาล้อหน้าชนปลายเท้าในบางจังหวะ คล่องตัวดี ไม่ย้วย มาปี 08 เป็นต้นมา กลายเป็นท่อบนยาวไปแล้ว

อีก 2 ตัวแพงเกินเอื้อมครับ โดยเฉพาะ RM แต่ไม่รู้ว่าปีล่าสุดตามรูป ที่ไม่ได้ทำใน canada แล้วราคาจะลงมาแค่ไหน :mrgreen:

งบน้อยๆ แนะนำ KHS ครับ ซึ่งเสียดายว่าบ้านเราไม่เห็นมีของใหม่ขายแล้ว แต่ที่ญี่ปุ่นยังมีอยู่ในตัว Montana TEam
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
buntoeng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1290-8892

โพสต์ โดย buntoeng »

.
mod-gob
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Rocky Mountain Vertex 70

โพสต์ โดย mod-gob »

เท่าที่ลองใช้ใน3ตัวนี้นะครับ
1. Salsa Ala Carte มีท่อบนที่ยาวกว่า ทำให้ขี่ทางเรียบได้ดี มีรูสำหรับยึดตะแกรงสามารถทำเป็นทัวร์ริ่งได้ (ท้องตลาดตอนนี้ไม่มีของ)

2. Voodoo Bizango ตัวนี้เพิ่งลองใช้ ตัวนี้ขี่ได้ดีในแทรคและถนนพอสมควรและที่ชอบใจอีกอย่างก็คือมีเป็นเฟรมที่ออกแบบมาให้ใช้วีเบรคได้ด้วย

3. Rocky Mountain Blizzard ตัวนี้ขี่ดีในแทรคมากๆ เฉพาะตัวปี2009ทำในไต้หวัน ส่วนในปี2010กลับไปทำที่แคนาดาอีกครั้ง เพิ่มความมั่นใจให้นักขี่ที่หลงไหลในโครโมรี่แบบแฮนด์เมด เคยอ่านเจอในเวปของเมืองนอกตัว Rocky Mountain Blizzard ได้รับการโหวตให้เป็นสุดยอดของโครโมรี่

(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการใดๆ)

รูปภาพ
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

โพสต์ โดย monitor a »

เฟรมโครโมรี่ระดับบนที่เห็นใน mtb จะใช้ท่อ ท่อ 853 หรือ True Temper OX สองตัวนี้เห็นว่าใกล้เคียงกัน

การดูเฟรมคร่าวๆ....
นอกจากดูที่ความยาวท่อบนแล้ว อีกอย่างดูที่กะโหลก บางเฟรมมกะโหลกสูงบางเฟรมต่ำ
กะโหลกสูงก็ทำให้เข้าป่าได้ดี แต่โครโมลี่ส่วนมากก่อนๆทำกะโหลกต่ำเพื่อใช้ขี่ทางเรียบได้ดีรถนิ่งขึ้น
ประเภทนี้ไม่เหมาะเข้าแทรค...
เช่น ดราก้อนเป็นประเภท ท่อยาวกะโหลกสูง ท่อบนยาวขี่ทางเรียบได้นิ่งดีสบายตัวออกตัวอืดไหลปลายแต่ไม่คล่องแคล่ว
กะโหลกสูงถ้าขี่รถไซร์เล็กหน่อยเข้าป่าได้ดี ถ้าไซร์ใหญ่ไม่เหมาะ
khs ท่อบนสั้นหน่อยคล่องแคล่วขึ้นกว่าท่อบนยาว แต่กะโหลกต่ำทำให้ทางเรียบนิ่งดี แต่ไม่เหมาะเข้าแทรค เป็นต้น
ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ต้องรอ......ท่านอื่นๆครับ........

แล้วเราจะเอามาขี่แบบไหน ลองนึกเอานะครับ....
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ

ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง เขียน:ขอทราบความสูงของตัวคุณครับว่าสูงเท่าไหร่ รถคันเดิมที่ขี่ใช้ Size อะไรและยาวเท่าไหร่ (เอาคันที่รู้สึกว่าขี่แล้วมันใช่มากที่สุดนะครับ)
หลังจากนั้นค่อยแนะนำกันอีกทีครับ เพราะมันไม่ใช่รถที่เราสามารถเลือกวัสดุหรือสั่งตัดตามขนาดร่างกายได้ครับ
ผมจึงอยากทราบขนาดความสูงกับ Geometry ของรถคันเก่าก่อนครับ เพราะว่ารถบางคัน วัสดุดีมาก แต่ซื้อมาแล้วไม่ได้ขนาด จะพาลทำให้ไม่โดนใจไปซะเปล่าๆครับ
เพราะยังไง ในเมืองไทยก็มีรถให้เลือกอยู่แค่ 853 กับ OX Platinum ล่ะครับ (เป็นส่วนใหญ่) ซึ่งคุณสมบัติและชื่อชั้นก็ไม่ข่มกันมากครับ ใช้ตัวไหนก็ได้ เมตามหานิยมทั้งคู่ครับ
ตัวผมสูง 170 cmครับ คันที่รู้สึกว่าขี่แล้วชอบจริงคือ klein size s ครับ เมื่อวานตามไปอ่านกระทู้เก่าๆ ของพี่ ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง ด้วยครับ

แล้วนี้ก็ไปดูเฟรมมาแล้ว ไปเจอแค่ jamis dragon กับ voodoo bizango

ตัว jamis มีไซด์ให้เลือกได้ทุกไซด์ แต่ว่าตัว voodoo มีแต่ไซด์ 18 ที่ใหญ่ไปสำหรับผม ตามที่เจ้าของร้านว่ามา(แสงเพชร)
ผมว่างาน jamis ปีนี้ดูดีกว่าของปี 2008 ที่เป็นลายไฟด้วยกันครับ งานสีดูดีกว่า งานเชื่อมดูดีกว่า ปีนี้ไม่มีหลักวีเบรค ไม่มีรูตะแกรงท้าย แต่แถมถ้วยคอของ richey comp ซึ่งเป็นแบริ่งอีกตะหากครับ

ส่วน voodoo ตัวที่ผมไปดูมา งานเชื่อมไม่ค่อยสวยซักเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับการที่ราคาสูงกว่า jamis 10,000 บาท แถมด้วย voodoo เฟรมเป็นสีขาว แต่ใจผมอยากได้สีส้มมากกว่าด้วย แต่ว่า voodoo มีadapter สำหรับหลักวีเบรคให้ แล้วก็มีรูใส่ตะแกรงท้ายที่ให้มาด้วย

น้ำหนักที่ชั่งได้ตัว voodoo จะมากกว่า ไม่แน่ใจว่าเพราะขนาดใหญ่กว่าด้วยหรือเปล่า แต่ถ้าอยากเล่นโครโมลี่ คงต้องรับรู้ถึงน้ำหนักที่มากกว่า เฟรมอลูแน่นอนอยู่แล้ว
ปล1. ไปเจอน้องสนิมที่กระโหลก dragon ด้วย เลยมาขอให้ช่วยแนะนำ เพราะยังไม่มีใครมาช่วยตอบเรื่องการดูแลป้องกันและระมัดระวังเรื่องน้องสนิมให้ผมเลยครับ
ปล2. ถ้าว่างๆ จะแอบย่องไปหาข้อมูล อีกสองตัวที่ยังไม่ได้เจอ มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ

เอารูปมาให้ดูอดีต...s กับ s ครับ..
ไฟล์แนบ
kd00001.jpg (42.02 KiB) เข้าดูแล้ว 11532 ครั้ง
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ

monitor a เขียน:เอารูปมาให้ดูอดีต...s กับ s ครับ..
พี่ครับ พี่ใช้ klein size s ใช่ไหมครบ แล้วตัว dragon ใช้ไซด์อะไรครับ ร้านเค้าแนะนำให้ผมซื้อ size 15 ควรจะเลือก 15 หรือ 17 ดีกว่า เอาแบบคร่าวๆนะครับ อาจจะไปขอลองใส่ล้อใส่โช๊ค ก่อนซื้ออีกทีครับ ขอบคุณครับ
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ครับ klein s

ท่อบน klein s จะยาว เท่ากับ dragon 15 พอดี แต่ effective top tube dragon จะสั้นกว่าเล็กน้อย
chainstay dragon จะยาวกว่าเล็กน้อย กะโหลกสูงทั้งคู่
สูง 170 ต้อง 15 ครับ 17 ไม่ได้แน่
ผมสูง 167 ขี่ 15 ยังรู้สึกว่ารถใหญ่ไปหน่อย
dragon ดูแต่เฟรมหรือดูทั้งคันเดี่ยวๆจะหลอกตาว่าเฟรมเล็กครับเพราะท่อมันเล็กๆมั้ง แต่ประกอบออกมาแล้วไม่เล็กครับ
คร่อมไปทางเล็กสนุกกว่าครับ ทั้งไหลทั้งคล่องแคล่วกว่า.....
เป็นเฟรมที่ผมว่าขี่ดีสมราคาครับ วัสดุดี ไม่แพง .......แต่ไม่รู้ราคาปีใหม่เท่าไหร่นะ.....
ขี่คล่องแคล่วหรือปล่าว ก็แล้วแต่คนขี่ด้วยสูงเท่าไหร่ คือคร่อมไปทางใหญ่หรือคร่อมไปทางเล็ก......
คือถ้าสูง 170 -172 ความสูงดีมาก ขี่ s ในรถส่วนใหญ่จะคร่อมไปทางเล็กครับ ....
แก้ไขล่าสุดโดย monitor a เมื่อ 16 ก.ย. 2009, 22:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813619549
team: ์Nonthaburi Cycling Club
Bike: Old School Steel Alloy

โพสต์ โดย ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง »

เรื่องน้ำหนักตัวที่มากกว่า บางที Alu บางตัวก็หนักกว่านะครับ แต่รับรองครับ จะได้ความรู้สึกที่แตกต่างไปครับ อาจจะไม่ทันใจเหมือน Alu แต่จะได้นิยามที่เรียกว่า "นิ่มนวลชวนฝัน" เข้ามาแทนครับ
สูง 170 ก็มองรถที่มีช่วงยาวอยู่ในช่วง 22.0-22.5 ได้ครับ และได้รถที่สูงขนาด 17 ได้ จะเป็นรถที่ดูสง่ามากๆครับ แต่ตอนนี้ ในเมืองไทยคงจะไม่มีขนาดนั้นแน่ๆครับ
เพราะว่าส่วนใหญ่ช่วงจะยาว (ออกแบบในแบบฝรั่ง)
เท่าที่มองเห็น ณ. ตอนนี้ คงจะไม่น่าจะหนี Jamis Dragon เพราะของมีอยู่ (อาจจะต้องรีบ) ซึ่ง ขนาดความยาว 22.99 ก็น่าจะยาวเกินไป เพราะเคยขี่แล้วรู้สึกเอื้อมไปนิดนึง ซึ่งถ้าจะลงมาที่ความยาว 22 กว่าๆ ก็คงจะต้องลงมาที่ขนาด 15 ครับ รถอาจจะดูเล็กนิดนึง แต่จะขี่สบายตัวมากกว่ารถที่เราจะต้องเอื้อมครับ
อย่างไรก็ดีครับ ทั้งหมดทั้งปวงต้องยึดถือเอารถคันที่เราขี่แล้วรู้สึกสบายตัวที่สุดเป็นหลักครับ ที่เหลือก็อยู่ที่วัสดุและอะไหล่ครับผม
ถ้ามีเวลา สนใจอยากลองขี่ดู มาลองรถผมก็ได้ครับ ขนาด 17 (S) ช่วงยาว 22.25 ลงคอที่ 90 ม.ม. Shox 80 ครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับผม
รับ Pre Order RISK 6Al-4V Titanium Stem โทร. 09-1794-0556
ติสสฺโรไบค์พาร์ท by ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”