ไม่เข้าใจเกี่ยวกับcal ที่ได้ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
popurus
สมาชิก
สมาชิก

ไม่เข้าใจเกี่ยวกับcal ที่ได้ครับ

โพสต์ โดย popurus »

คือผมเพิ่งได้ garmin500 มาใช้งานและก็ตั้งใจจะใช้ลดน้ำหนักโดยพยายามคุมให้หัวใจอยู่ประมาณโซน 2
แต่เมื่ออ่านผลที่ได้จากตอนแรกที่ใช้เทส กับตั้งใจควบคุมจำนวน cal แตกต่างกันเยอะเลยทั้งที่ระยะทางใกล้เคียงกัน
-สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ ขอขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยตอบนะครับ
ภาพที่ 1 ตอนทดลองยังไม่ได้เน้นโซนหัวใจ
ภาพที่ 2 ตอนเริ่มพยายามควบคุมหัวใจที่โซน 2
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ไม่เข้าใจเกี่ยวกับcal ที่ได้ครับ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ดูจากอัตราเต้นของหัวใจ อันแรกอัตราเฉลี่ยสูงกว่าเลยทำให้ค่าคำนวนแคลฯที่ใช้ไปสุงด้วยอันนี้แน่นอนอยู่แล้วเพราะไต่เขาใช้แรงมากกว่ากราฟที่สอง
กราฟเส้นทางเขานี้คุ้นๆนะ ^-^
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไม่เข้าใจเกี่ยวกับcal ที่ได้ครับ

โพสต์ โดย Tdf »

เครื่องมันเดาว่าอัตราหัวใจสูง แสดงว่าออกแรงมาก เลยควรต้องใช้พลังงานมากครับ
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

..."Calories" มันจะมาก หรือ น้อย ก็ขึ้นอยู่กับ "อัตราการเต้นของหัวใจเฉลี่ย" (hr.av.) ครับ

...ระยะทางใกล้เคียงกัน, เวลาซ้อมใกล้เคียงกัน แต่ถ้า hr.av. ต่างกัน การเผาผลาญ Calories ย่อมแตกต่างกันครับ

** ภาพ 1_เวลา: 1.48 ชม., hr.av.: 146 bpm., calories: 957 cal.

** ภาพ 2_เวลา: 1.43 ชม., hr.av.: 130 bpm., calories: 683 cal.

ปล. ถ้ามีเป้าหมาย "ลดน้ำหนัก" ให้คุม hrm. อยู่โซน 2-2.5 ครับ ตามภาพที่ 2 (มาถูกทางแล้ว) ถึงแม้ว่าจะเผาผลาญน้อยกว่า แต่ก็เป็นการดึง "ไขมัน" มาเผาผลาญเป็นส่วนใหญ่ (ตามตำรา ว่างั้น!!!) ถ้ามีเวลา 2-3 ชั่วโมง "จัดไป" :D

- ส่วนภาพที่ 1 เอาไว้เพิ่มความแรง, เพิ่มความแข็งแกร่งครับ :mrgreen:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
popurus
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย popurus »

ขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่เข้ามาแนะนำและตอบคำถามครับ
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ถ้าสนใจเรื่องแคลอรี่จริงๆ ต้องใช้ที่วัดวัตต์ครับ อุปกรณ์ HR มันคำนวนได้แต่ไม่แม่นเท่าไหร่
พูดถึงรู้คร่าวๆ แค่นี้ก็พอแล้วครับสำหรับคนที่จะลดน้ำหนัก อย่าไปซีเรียสกับมันมาก เดี๋ยวจะออกกำลังกายไม่สนุกนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”