ไฟหน้า Nextorch B10 เข้าท่ามากครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

ไฟหน้า Nextorch B10 เข้าท่ามากครับ

โพสต์ โดย ota_hay »

ไปอ่านรีวิวไฟหน้า Nextorch B10 มา
ผมว่าเข้าท่ามากครับ ราคาก็แค่พันต้น ๆ ไม่แพงเว่อร์เหมือนยี่ห้ออื่น ๆ

http://flashlightmania.com/read.php?tid-1523.html
เครดิตคุณ jirawutt เว็บ flashlightmania ที่ทำรีวิวแสงให้ชมกันครับ

Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

Re: ไฟหน้า Nextorch B10 เข้าท่ามากครับ

โพสต์ โดย o_extreme »

เห็นว่าสว่างแค่ 400 lumens

ผมใช้ extbike pilot v.2 มัน 500 lumens ยังรู้สึกว่าไม่พอใช้เลยครับ มันได้ไม่ไกลเท่าไหร่ พอแหงนจะเอาไกลๆ แสงก็จางลง

แสงไม่เกิน 500 lumens นี่ใช้ในเมืองพอไหวครับ แต่ ตจว มืดๆนี่ไม่พอครับ 800 lumens + ถึงจะโอเค
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

Re: ไฟหน้า Nextorch B10 เข้าท่ามากครับ

ผมมีไฟฉายที่ใช้ติดตัวเป็นประจำ มันสว่างแค่ 400 lumen นิด ๆ ผมว่ามันยังสว่างกว่าไฟหน้ารถ ยามาฮ่า mio เลยนะครับ
ซึ่งโดยส่วนตัวคิดว่าความสว่างแค่นี้ก็เพียงพอกับการใช้งานแล้ว :D
ยิ่งทางมืด ๆ แบบเปลี่ยว ๆ ไม่มีแสงจากแหล่งอื่นเลย ผมว่ามันยิ่งทำให้สว่างกว่าเมื่อใช้ในเมืองที่มีแสงจากแหล่งอื่นนะ
แต่กระนั้นแล้วทั้งตัว B10 ของ Nextorch และ EXT bike ผมก็ยังไม่เคยลองด้วยตัวเองทั้งคู่
แต่ที่นำมาแนะนำเพื่อนๆ ให้รู้จัก เพราะว่ามันออกแบบมา ไม่ให้แยงตาผู้ที่สวนทางกับเรา มีข้อดีคล้าย ๆ กับของ Fenix BT20 ครับ

ถ้ามีปัญหาแสงจางแสดงว่าไฟตัวนั้นเป็นแบบแสงกว้าง ต้องเลือกไฟฉายตัวที่เน้นแสงพุ่งแทนครับ(ได้อย่างเสียอย่าง)

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวจ้า
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ถ้ามืดๆไฟไม่ต้องสว่างมาก กลับรู้สึกสว่าง
แต่พอมีแสงจากไฟถนน หรือ บ้านคนเป็นระยะๆ กลับรู้สึกมันมิืดไป
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

Dynamic66 เขียน:ถ้ามืดๆไฟไม่ต้องสว่างมาก กลับรู้สึกสว่าง
แต่พอมีแสงจากไฟถนน หรือ บ้านคนเป็นระยะๆ กลับรู้สึกมันมิืดไป

5 5 5 เรื่องจริงเพราะสายตาคนเรามันไม่ใช่กล้องถ่ายภาพ ที่มีเพียงค่าเดียว :mrgreen:
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

โพสต์ โดย โอ๊ค »

มาชงัก ตอน ถ่าน aa นี่แหละครับ
pomvampire
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT xtc Team

โพสต์ โดย pomvampire »

ใช้ถ่าน AA ก็ดีครับ เวลาลืมชาร์ ซื้อที่ 7 ใช้งานได้เลย
adisak w
สมาชิก
สมาชิก
Tel: n
team: ฉายเดี่ยว
Bike: MERIDA MATTS 40 D 2015 ขาวจวั๊ะ

โพสต์ โดย adisak w »

o_extreme เขียน:เห็นว่าสว่างแค่ 400 lumens

ผมใช้ extbike pilot v.2 มัน 500 lumens ยังรู้สึกว่าไม่พอใช้เลยครับ มันได้ไม่ไกลเท่าไหร่ พอแหงนจะเอาไกลๆ แสงก็จางลง

แสงไม่เกิน 500 lumens นี่ใช้ในเมืองพอไหวครับ แต่ ตจว มืดๆนี่ไม่พอครับ 800 lumens + ถึงจะโอเค

เรื่องความสว่างของไฟฉาย ต้องดูมาตรฐานของแต่ละยี่ห้อด้วยครับ บางยี่ห้อ ลูเมนส์ ไม่ถึงตามที่แจ้งไว้ กลายเป็นลูโม้ไปเสียนี่
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

adisak w เขียน:
o_extreme เขียน:เห็นว่าสว่างแค่ 400 lumens

เรื่องความสว่างของไฟฉาย ต้องดูมาตรฐานของแต่ละยี่ห้อด้วยครับ บางยี่ห้อ ลูเมนส์ ไม่ถึงตามที่แจ้งไว้ กลายเป็นลูโม้ไปเสียนี่
จริงครับ เดี่ยวนี้ ผมว่าลูโม้ เยอะครับ ผมใช้ Exbike Micro 650 ลูเมน (ไม่ลูโม้) เพื่อนผมใช้ เป็นไฟฉาย 1000 ลูโม้ แสงผมสว่างขาวนวลกว่าครับ :lol: :lol: :lol:
ิbhukkoolhoo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 044897102
team: อิสระ
Bike: trink

โพสต์ โดย ิbhukkoolhoo »

ผมใช้ไฟฉายร้อยกว่าบาทธรรมดานี่แหละตัวเล็ก ๆ รู้ว่าชื่ออุลตร้าไฟร์(ของก๊อป) คำว่าลูเมนผมไม่รู้จักหรอกรู้แต่ว่าไฟฉายตัวนี้มันสว่างมากปรับโฟกัสให้สว่างไกลเป็นกิโลก็ยังได้ ไม่ต้องไปง้อของแพงเอาเปรียบผู้บริโภค หรืออยากจะซื้อของแพงเพื่อความเท่ก็ตามใจ เสียอย่างเดียวยังหาขาจับไฟฉายติดจักรยานยังไม่เจอยังต้องใช้สายยางในรถมัดติดกับแฮน์ เฮ้อคิดแล้วมันอนาถาจริงๆ เลยชีวิตนี้
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

ิbhukkoolhoo เขียน:ผมใช้ไฟฉายร้อยกว่าบาทธรรมดานี่แหละตัวเล็ก ๆ รู้ว่าชื่ออุลตร้าไฟร์(ของก๊อป) คำว่าลูเมนผมไม่รู้จักหรอกรู้แต่ว่าไฟฉายตัวนี้มันสว่างมากปรับโฟกัสให้สว่างไกลเป็นกิโลก็ยังได้ ไม่ต้องไปง้อของแพงเอาเปรียบผู้บริโภค หรืออยากจะซื้อของแพงเพื่อความเท่ก็ตามใจ เสียอย่างเดียวยังหาขาจับไฟฉายติดจักรยานยังไม่เจอยังต้องใช้สายยางในรถมัดติดกับแฮน์ เฮ้อคิดแล้วมันอนาถาจริงๆ เลยชีวิตนี้
ถ้าได้ลองของดี ๆ จะรู้ว่าต่างกันโขครับ ผมมีทั้งอัลตร้าไฟร์ ที่ปรับโฟกัสได้ ทั้ง sunwayman jetbeam itp
ประสิทธิภาพของแสง ความเนียน ความพุ่ง ความกว้าง และความทนทาน ฟ้ากับเหวครับ
ปล.ไม่ได้ว่าของถูกไม่ดีนะครับ แค่ประสิทธิภาพตามราคาครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไฟส่องสว่าง / อุปกรณ์อิเลคโทรนิคอื่นๆ”