สอบถามเกี่ยวกับการเรียกค่าเสียหายจากประกันครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
sun38883
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867825955
ติดต่อ:

สอบถามเกี่ยวกับการเรียกค่าเสียหายจากประกันครับ

โพสต์ โดย sun38883 »

วันนี้ได้โดนรถเบียดครับ ประกันให้ผมเป็นฝ่ายถูก
มีของเสียหายดังนี้ (ประกันออกเอกสารให้) บอกให้ตีราคามา
1 แฮนด์ถลอก ติดรถ merida 904
2 มือตบเกียร ถลอก 105
3 เบาะขาด. ติดรถ merida 904
4 ตีน ผี 105 ถลอก
5 บันไดคลีท ถลอกเยอะ 105
6 เฟรมถลอก+ บุบ merida 904

เพื่อนๆพี่ๆ เคยมีประสบการ์นแบบนี้บ้างมั้ยครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยจะเรียกค่าเสียหายกับประกันยังไงดีครับ
จะโพสตอบในนี้หรือ pm หาผมก้ได้ครับ ปล.เพิ่งซื้อรถมาไม่ถึงเดือนเลยครับ
สนใจน้ำหอมผู้ชาย-ผู้หญิงของแท้ และเครื่องสำอางค์ราคาพิเศษ คลิกลิงค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.sunbeautyoutlet.com/
https://www.facebook.com/suncosmateari/
CK, Davidoff, Mont Blanc, Chloe, SKII, LAMER, BLV,
รูปประจำตัวสมาชิก
Aumcruise
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi impulso & Sempre Pro & infinito cv

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเรียกค่าเสียหายจากประกันครับ

โพสต์ โดย Aumcruise »

รอฟังด้วยครับ อยากรู้ไว้เป้นกรณีศึกษาเหมือนกัน ในกรณีถลอกมันไม่ถึงแตกหัก ต้องคิดค่าเสียหายยังไง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเรียกค่าเสียหายจากประกันครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ต้องไปร้านจักรยานใหญ่หน่อยที่พอจะตีราคาค่าซ่อมได้ ให้เค้าออกเป็นเอกสารมาว่าจะซ่อมชิ้นไหนยังไง เช่นทำสี หรือเปลี่ยน แต่ละชิ้นราคาเท่าไหร่ รวมแล้วเท่าไหร่

ส่งเอกสารตีราคาไปที่ประกัน แจ้งว่าเราเรียกค่าเสียหายเท่านี้ ประกันจะต่อรองมา เรารับได้ตรงไหนก็ว่าไป

ที่มักจะลืมคือค่ารักษาตัวเรา ไปหาหมอ ให้หมอตรวจ ออกใบรับรอง เรียกเก็บค่ารักษา ค่าเสียเวลา ค่าทำขวัญได้ตามสมควรครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
AMLbox
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iDNG
Bike: Rocky Mt.
ตำแหน่ง: UDN 41000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AMLbox »

น้องหนึ่ง เขียน:ต้องไปร้านจักรยานใหญ่หน่อยที่พอจะตีราคาค่าซ่อมได้ ให้เค้าออกเป็นเอกสารมาว่าจะซ่อมชิ้นไหนยังไง เช่นทำสี หรือเปลี่ยน แต่ละชิ้นราคาเท่าไหร่ รวมแล้วเท่าไหร่

ส่งเอกสารตีราคาไปที่ประกัน แจ้งว่าเราเรียกค่าเสียหายเท่านี้ ประกันจะต่อรองมา เรารับได้ตรงไหนก็ว่าไป

ที่มักจะลืมคือค่ารักษาตัวเรา ไปหาหมอ ให้หมอตรวจ ออกใบรับรอง เรียกเก็บค่ารักษา ค่าเสียเวลา ค่าทำขวัญได้ตามสมควรครับ
เยี่ยมเลยครับ
Youtube : AML Box
facebook จักรยาน : iDNG MTB
facebook งาน DIY : งานไม้ homemade
น้าแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขี่ป่าไร้สังกัด
Bike: Ellsworth Cannondale Surly Dahon

โพสต์ โดย น้าแดง »

ผมก้อเพิ่งโดนชนมาวันที่ 24 พค.ที่ผ่านมา เฟรม ลูกบันได ตีนผีเป็นรอยและก้อเจ็บขาขวาเพราะเบียดอัดเข้ากับข้างรถ
กรณีของผมนั้น ทางเค้าผิดเต็มๆเพราะ รถขับกินเลนมา สรุปเจ้าของรถและประกันยอมรับผิด
- อะไหล่จักรยานทุกชิ้น ผมเครมของใหม่เพราะ เค้าไม่ซ่อมกันครับ แต่เฟรมcannondaleของผมเป็นรุ่นเก่า
ซึ่งเค้าไม่ผลิตแล้ว แต่ผมให้เช็คราคาจากร้านตัวแทนจำหน่ายในไทย ซึ่งภายหลังแจ้งราคามาว่า 40000 บาท
จึงประนีประนอมกันที่ 22000 บาท และไม่คืนซากนะครับ
- ในกรณีของคุณ หากมีของใหม่คุณควรยืนยันซื้อของใหม่มาคืนดีกว่า ทางประกันจะงอแงและขอต่อรองเป็นเรื่องปกติ
แต่คุณต้องยืนยันอย่างเดียวว่า จักรยานเค้าไม่ซ่อมสีกันนะ ต้องออกใหม่อย่างเดียว
- ส่วนค่ารักษาพยาบาล ต้องคุยให้เคลียร์ว่า ต้องไปรักษาที่ไหน แล้วต้องสำรองจ่ายก่อนหรือไม่
- การเบิกค่ารักษาต้องใช้ใบเสร็จ ใบรับรองแพทย์แน่นอน
- ส่วนค่าเจ็บตัวนั้น เรียกร้องไปเลยแม้ว่าหมอจะลงความเห็นว่าไม่ต้องหยุดงานก็จริง แต่คุณต้องอยู่กับความเจ็บป่วย
ต้องประสานงานกับประกัน ต้องเดินทางไปรพ. ซึ่งล้วนเป็นค่าใช่จ่ายทั้งนั้น อันนี้คุณประเมินดูให้เหมาะสมแล้วเรียกร้องไปเลยครับ
- จนท.ประกัน จะพูดจาข่มเรายังไง เราก็ต้องยืนยันกลับ อย่ายอมง่าย(แม้ว่าจะเป็นเรื่องที่น่าเบื่อแค่ไหนก็ตาม บ้างทีผมก็อัดมันกลับ
ไปว่า งั้นผมแจ้งความดำเนินคดีกับเจ้าของรถก่อนก็แล้วกัน แล้วไปคุยทีโรงพัก)

น้าแดง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”