สอบถามเรื่องการเซอร์วิสจักรยาน

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
harushogun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานเก่าๆ...แค่พอปั่นออกกำลังได้...

สอบถามเรื่องการเซอร์วิสจักรยาน

โพสต์ โดย harushogun »

ขอสอบถามพี่ๆ หน่อยครับ

พอดีเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานเพื่อออกกำลังกายมาได้ 2-3 เดือนครับ...และได้จักรยานเก่าญี่ปุ่นมา 1 คัน ยี่ห้อ GanWell รุ่น FRD7006 และเคยไปเปลี่ยนยางนอกมาที่ร้านต่างจังหวัด...ร้านเค้าก็ดีครับเขย่าล้อและแนะนำว่าลูกปืนหรือดุมล้อหลัง(อันนี้ผมฟังไม่ถนัด)น่าจะเยินแล้ว(เพราะเป็นรถเก่าญี่ปุ่น)...เพราะเสียงข้างในมันดัง โครก โครก...ร้านที่ ตจว. เค้าเลยแนะนำให้เปลี่ยนจากลูกปืนเป็นแบริ่ง(ก็ไม่แน่ใจว่ามันต้องเปลี่ยนอะไรกันแน่...เลยยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ) แต่แพงอ่ะครับ (2พันกว่า) ทีนี้เพื่อนๆ ที่ปั่นอยู่ด้วยกันเค้าก็เลยแนะนำให้ไปร้านคิดถึงการช่าง (ปากน้ำ สมุทรปราการ) ครับ...

อยากขอขอคำแนะนำจากพี่ๆครับว่า...เวลาเอารถไปที่ร้านเราควรบอกช่างว่าอย่างไรบ้างครับ...ที่จะให้ดูแลรถเราตรงไหนบ้าง อย่างไร...แบบว่าเพิ่งได้รถมา ไม่มีความรู้เลยอ่ะครับ....อ้ออีกอย่างครับราคาแพงมั๊ยอ่ะครับค่าเซอร์วิส

ขอบคุณมากครับ

ปล.ไม่รู้จะเลือกเข้าห้องไหนดี...ขอฝากห้องนี้ก่อนละกันครับ...
หาก admin เห็นสมควรอย่างไร ย้ายได้เลยนะครับ
ปั่นช้าไม่ว่า...ขอให้ได้มาปั่น....ฮิ้ววววว
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องการเซอร์วิสจักรยาน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ลูกปืนล้อน่าจะเป็นแบบถ้วย ซึ่งทรุดโทรมไปตามเวลา อย่างน้อยควรล้างอัดจารบี มากหน่อยก็เปลี่ยนลูกปืน ค่าบริการน่าจะร้อยถึงสามร้อย แต่ถ้าถึงขนาดถ้วยสึกนี่เปลี่ยนล้อเถอะ

จุดหมุนอีกสองที่คือกระโหลกกับถ้วยคอ ลักษณะเดียวกัน นอกจากนั้นก็เป็นสายสลิงและปลอกสาย และชิ้นส่วนยางต่างๆ ปลอกแฮนด์ เบาะ ค่าใช้จ่ายรวมประมาณพันถึงสามพันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
harushogun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานเก่าๆ...แค่พอปั่นออกกำลังได้...

Re: สอบถามเรื่องการเซอร์วิสจักรยาน

โพสต์ โดย harushogun »

น้องหนึ่ง เขียน:ลูกปืนล้อน่าจะเป็นแบบถ้วย ซึ่งทรุดโทรมไปตามเวลา อย่างน้อยควรล้างอัดจารบี มากหน่อยก็เปลี่ยนลูกปืน ค่าบริการน่าจะร้อยถึงสามร้อย แต่ถ้าถึงขนาดถ้วยสึกนี่เปลี่ยนล้อเถอะ

จุดหมุนอีกสองที่คือกระโหลกกับถ้วยคอ ลักษณะเดียวกัน นอกจากนั้นก็เป็นสายสลิงและปลอกสาย และชิ้นส่วนยางต่างๆ ปลอกแฮนด์ เบาะ ค่าใช้จ่ายรวมประมาณพันถึงสามพันครับ
ขอบคุณมากๆครับ...
ได้ความรู้ที่จะเอาไปบำรุงรักษารถแล้ว...
ปั่นช้าไม่ว่า...ขอให้ได้มาปั่น....ฮิ้ววววว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”