มีใครออกปั่นทัวริ่งหน้าฝนกันบ้างครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

มีใครออกปั่นทัวริ่งหน้าฝนกันบ้างครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

นอกจากเสื้อฝน rain cover สำหรับกระเป๋า ซึ่งส่วนใหญ่ก็มีติดกระเป๋ากันอยู่แล้ว ต้องเตรียมอะไรบ้างเป็นพิเศษครับ หรือว่าปรกติ ชาวทัวริ่งจะงดออกทริปหน้าฝนกัน
รถโครโมลี่ ถ้าลุยฝนมาแล้ว ต้องเช็ดให้แห้งทันทีเลยรึเปล่าครับ ปล่อยข้ามคืนแล้วเช็ดวันถัดไป จะได้รึเปล่า?

ผมคงจะแค่ปั่นใกล้ๆ แต่อาจจะเจอฝนเข้ากลางทาง (ปั่นแบบ light touring น่ะ)
ขวด

The Power Of Slow Ride
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: มีใครออกปั่นทัวริ่งหน้าฝนกันบ้างครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เกือบลืมไป ปัญหานึงของผมคือ รองเท้าปั่นครับ ตอนนี้ใช้รองเท้าเสือภูเขาลำลองติดคลีต โดนน้ำอาจจะมีปัญหากาวในรองเท้า ไม่ค่อยอยากให้โดนน้ำ
จะซื้อรองเท้ายี่ห้อ keen มาใช้ก็อืมม แพงเอาการอยู่ รองเท้ายางที่มีใช้ประจำก็ไม่มีดอกยางแล้ว ลื่นปร๊าดๆ เลยตอนกดบันได
ขวด

The Power Of Slow Ride
2AN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814789494
Bike: TREK

Re: มีใครออกปั่นทัวริ่งหน้าฝนกันบ้างครับ

โพสต์ โดย 2AN »

Dhandranunda เขียน:เกือบลืมไป ปัญหานึงของผมคือ รองเท้าปั่นครับ ตอนนี้ใช้รองเท้าเสือภูเขาลำลองติดคลีต โดนน้ำอาจจะมีปัญหากาวในรองเท้า ไม่ค่อยอยากให้โดนน้ำ
จะซื้อรองเท้ายี่ห้อ keen มาใช้ก็อืมม แพงเอาการอยู่ รองเท้ายางที่มีใช้ประจำก็ไม่มีดอกยางแล้ว ลื่นปร๊าดๆ เลยตอนกดบันได

รองเท้าลองดูของ six ten ครับ จาก crazy touring
Felix
ขาประจำ
ขาประจำ
team: OSK 101
Bike: Nishiki Amust/Gary Fisher Zebrano

โพสต์ โดย Felix »

สำหรับผมนี่หน้าฝนคือฤดูกาลท่องเที่ยวทัวริงเลยครับ เย็นสบายดี ปั่นตากฝนเลยไม่ร้อน

เสื้อผ้าจะเอาใส่ถุง Zip Lock ก่อนเอาใส่กระเป๋า แยกชุดใช้แล้วกับชุดยังไม่ได้ใช้

สิ่งของจำเป็นสำหรับปั่นทัวริงหน้าฝนคือ

1/ แป้งโรยตัว ทุกครั้งหลังถึงที่พัก อาบน้ำเสร็จแล้ว ใช้แป้งทาตัวทาให้ทั่ว โดยเฉพาะเท้า
ความรู้สึกตัวแห้งๆหอมๆหงจากการเดินทางที่ฉ่ำน้ำมาทั้งวันมันสุดยอดมาก :)

2/ Hair Dryer อันเล็กๆ แบบพับได้ซื้อตามตลาดนัด อันละประมาณ 199 ใช้เอาไว้เป่าถุงเท้ารองเท้าได้

3/ รองเท้า ใช้รองเท้ายาง Croc แบบรัดส้นได้ หรือรองเท้าปั่นจักรยานแบบทัวริ่งธรรมดาๆ แต่เอาไปให้ช่างเย็บร้องเท้า
เย็บขอบรองเท้าก่อน ให้แน่นหนาขึ้น กาวหลุดไม่เป็นไร เพราะเอาด้ายเย็บไว้แล้ว

4/ หากต้องปั่นตากฝน ผมจะปรับให้รอบขาสูงขึ้นกว่าปกติเล็กน้อย เพื่อให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น ร่างกายกายจะเผาผลาญ
พลังงานออกมามากขึ้นเวลาปั่นมันจะอุ่นๆ กำลังสบาย แต่ถ้าปั่นรอบขาต่ำ แบบหน่วงๆเรื่อยๆปกติ มันจะหนาว
เพราะร่างกายมีการเผาผลาญพลังงานออกมาน้อย
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

Felix เขียน:สำหรับผมนี่หน้าฝนคือฤดูกาลท่องเที่ยวทัวริงเลยครับ เย็นสบายดี ปั่นตากฝนเลยไม่ร้อน

เสื้อผ้าจะเอาใส่ถุง Zip Lock ก่อนเอาใส่กระเป๋า แยกชุดใช้แล้วกับชุดยังไม่ได้ใช้

สิ่งของจำเป็นสำหรับปั่นทัวริงหน้าฝนคือ

1/ แป้งโรยตัว ทุกครั้งหลังถึงที่พัก อาบน้ำเสร็จแล้ว ใช้แป้งทาตัวทาให้ทั่ว โดยเฉพาะเท้า
ความรู้สึกตัวแห้งๆหอมๆหงจากการเดินทางที่ฉ่ำน้ำมาทั้งวันมันสุดยอดมาก :)

2/ Hair Dryer อันเล็กๆ แบบพับได้ซื้อตามตลาดนัด อันละประมาณ 199 ใช้เอาไว้เป่าถุงเท้ารองเท้าได้

3/ รองเท้า ใช้รองเท้ายาง Croc แบบรัดส้นได้ หรือรองเท้าปั่นจักรยานแบบทัวริ่งธรรมดาๆ แต่เอาไปให้ช่างเย็บร้องเท้า
เย็บขอบรองเท้าก่อน ให้แน่นหนาขึ้น กาวหลุดไม่เป็นไร เพราะเอาด้ายเย็บไว้แล้ว

4/ หากต้องปั่นตากฝน ผมจะปรับให้รอบขาสูงขึ้นกว่าปกติเล็กน้อย เพื่อให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น ร่างกายกายจะเผาผลาญ
พลังงานออกมามากขึ้นเวลาปั่นมันจะอุ่นๆ กำลังสบาย แต่ถ้าปั่นรอบขาต่ำ แบบหน่วงๆเรื่อยๆปกติ มันจะหนาว
เพราะร่างกายมีการเผาผลาญพลังงานออกมาน้อย
ใช่เลยครับ หน้าฝน จริงๆก็เที่ยวสนุกดีเหมือนกัน ปั่นตากฝน มันจะหนาวช่วงแรกๆ กับตอนฝนหยุด ระหว่างฝนตกไม่ค่อยหนาวเท่าไหร่ ถ้ามีเสื้อกันฝนอยู่แล้วก็สบายมาก

รองเท้า ผมใช้ Six Ten เหมือนกัน ไม่ติด Cleat แห้งไว ไม่ค่อยอมน้ำ

สำคัญคงต้องดูเรื่องยาง ที่รีดน้ำดีๆหน่อย ยางทางเรียบ ที่เน้นความเร็ว ส่วนใหญ่จะำไม่ถูกกับน้ำ จะลื่นคุมยากครับ

ส่วนรถโครโมลี ผมปั่นตากฝน กลางคืนก็จอดตากใน อีกวันปั่นต่อ ไม่เป็นไรครับ กลับถึงบ้านค่อยจัดการชุดใหญ่ทีเดียว แต่ถ้ามีเวลา จะเช็ดให้แห้งก็ได้
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย krubannok »

ผมรอเดือนตุลาคมนี่ล่ะครับ ปลายฝนต้นหนาว ผมจะออกทัวริ่งบ้างแล้ว ช่วงนี้ปิดเทอมเล็กมีเวลาว่างยี่สิบกว่าวัน เอาไฮบริดที่แต่งทัวริ่งไว้ไปท่องทั่วไทย ว่าจะไปพะเยา
You'll never walk alone.
เหน่ง......คมช.
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานชลบุรี
Bike: ไจแอ้น

โพสต์ โดย เหน่ง......คมช. »

ต้นไม้สวย หน้าฝนเที่ยวที่ไหนก้อ คนน้อย รู้แค่นี้ล่ะ :shock:
หลงรักเมืองแขก แอบรักสาวจีน แต่เสร็จสาวลาว
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=131993
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 16461&st=1
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=195347
wong321
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816445308
Bike: trek(2)/ merida/spe /mini java/kona jts /GT zarker/gt /เฟสสัน/dahon3/giant
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว กทม

โพสต์ โดย wong321 »

เข็ดครับ...ปั่นหน้าฝน...เคยปั่น ชะอำ-หัวหิน..เจอพายุ...ไปไม่ถูกเลยครับ...หลบที่ไหนก็ไม่ได้...ยิ่งมีฟ้าผ่า...ยิ่งเสียวสุด ๆ ครับ... :D
ความยุติธรรม.......อยู่ในปากราชสีห์
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ปลายตุลาเริ่มซ้อมหนักครับ พอต้นพฤศจิกาก็ออกได้ ขนาดผมนอนโรงแรม+เกสท์เฮ้าส์เป็นหลัก ยังไม่อยากเสี่ยงนอนกลางฝน เก็บเต้นท์เปียกๆตอนเช้าครับ เสื้อผ้าซักแล้วตาก ตอนเช้าก็แห้งไม่ทัน พฤศจิกา-มกรา น้ำตามลำห้วยยังเยอะ พอให้เล่นได้ แถมธันวา+มกรา เวลาอาบน้ำแล้วไอตัวพลุ่งนี่ ได้อารมณ์ดีครับ :mrgreen:
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ถุงดำ ขนาดพอเหมาะ แต่หนาหน่อย พับเก็บซุกไว้ตามกระเป๋าครับ
ถึงเวลาได้ใช้ครับ ^_^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

กับคนที่เคยเดินป่า เคยกางเต็นท์ นอนเปล ในป่า กลางฝน จะชอบปั่นหน้าฝนด้วย :)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงสุวัฒน์ เขียน:กับคนที่เคยเดินป่า เคยกางเต็นท์ นอนเปล ในป่า กลางฝน จะชอบปั่นหน้าฝนด้วย :)
ขออภัยครับ ผมเคยเดินป่า นอนเต้นท์กลางป่า สวมเสื้อฝนอย่างดี+hip bootทั้งวัน ทุกวัน ท่องกลางฝนในป่า ลุยน้ำข้ามห้วย จนจำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง กี่ลำธาร ที่Alaska Peninsular ไม่ไกลจากKing Salmon ในเดือนตุลา ร่วม10วัน แต่ไม่ชอบเปียกครับ
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
ลุงสุวัฒน์ เขียน:กับคนที่เคยเดินป่า เคยกางเต็นท์ นอนเปล ในป่า กลางฝน จะชอบปั่นหน้าฝนด้วย :)
ขออภัยครับ ผมเคยเดินป่า นอนเต้นท์กลางป่า สวมเสื้อฝนอย่างดี+hip bootทั้งวัน ทุกวัน ท่องกลางฝนในป่า ลุยน้ำข้ามห้วย จนจำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง กี่ลำธาร ที่Alaska Peninsular ไม่ไกลจากKing Salmon ในเดือนตุลา ร่วม10วัน แต่ไม่ชอบเปียกครับ
ใช่ครับ ใครๆก็ไม่ชอบเปียก แต่กับชีวิต ที่เคยกับการตากฝนเป็นวัน รวมทั้งการลอยคอข้ามน้ำ ข้ามลำธาร ก็จะรู้วิธีป้องกัน การเตรียมสิ่งของ ทั้งการบรรจุสิ่งของในถุงพลาสติก การก่อกองไฟ เสื้อผ้าที่แห้งเร็ว อาหารในป่าก็หาง่าย ฯลฯ ต้นไม้ใบไม้ เขียว ผีเสื้อ สัตว์บกสัตว์น้ำมีมากกว่าทุกฤดู กลางคืนกำลังสบายๆ ถ้ามีเต็นท์ที่ดีและรู้จักกาง การนอนแม้ฝนตก ก็มีความสุข อุปกรณ์ เสื้อผ้า ก็ไม่มากเหมือนหน้าหนาว ที่จะต้องมีถุงนอนและแผ่นปูนอน ปลายฝนต้นหนาวนั้น จะเป็นเวลาที่ดีที่สุดสำหรับมือใหม่และมือกลาง แต่ไม่ใช่กับพวกที่อยู่กับป่า หรือนักเดินป่า
ครับ นานาจิตตัง ความเห็นต่างกันได้
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงสุวัฒน์ เขียน: ใช่ครับ ใครๆก็ไม่ชอบเปียก แต่กับชีวิต ที่เคยกับการตากฝนเป็นวัน รวมทั้งการลอยคอข้ามน้ำ ข้ามลำธาร ก็จะรู้วิธีป้องกัน การเตรียมสิ่งของ ทั้งการบรรจุสิ่งของในถุงพลาสติก การก่อกองไฟ เสื้อผ้าที่แห้งเร็ว อาหารในป่าก็หาง่าย ฯลฯ ต้นไม้ใบไม้ เขียว ผีเสื้อ สัตว์บกสัตว์น้ำมีมากกว่าทุกฤดู กลางคืนกำลังสบายๆ ถ้ามีเต็นท์ที่ดีและรู้จักกาง การนอนแม้ฝนตก ก็มีความสุข อุปกรณ์ เสื้อผ้า ก็ไม่มากเหมือนหน้าหนาว ที่จะต้องมีถุงนอนและแผ่นปูนอน ปลายฝนต้นหนาวนั้น จะเป็นเวลาที่ดีที่สุดสำหรับมือใหม่และมือกลาง แต่ไม่ใช่กับพวกที่อยู่กับป่า หรือนักเดินป่า
ครับ นานาจิตตัง ความเห็นต่างกันได้
แฮ่ สมัยเด็ก ผมใช้ชีวิตอยู่แดนภาราตะ ใกล้มุมซ้ายล่างสุดของเนปาล แดนเสือกินคน Man Eaters of Kumaon หลายปี จึงคุ้นเคยกับการใช้ชีวิตในป่าดิบ ดีพอสมควรครับ ความไม่สะดวกที่เจอง่ายคือทากดูดเลือด(leech) ต้องพกเกลือติดตัวตลอด หน้าฝนบนเขานี่ หมอกเยอะ มองไม่ค่อยถึง50เมตรครับ วิวดีๆไม่ต้องใฝ่คว้า
ในขณะเดียวกัน ผมเคยนอนเต้นท์หน้าหนาว ที่หิมะท่วมสูงถึงรักแร้ ตั้งแต่เขตรขั้วโลกเหนือ(Artic Circle) นั่งเลื่อนสุนัขจูงกับInuit(เอสกิโม) หลายวัน/คืน, ในอลาสก้า, เฉียดอุทยานYellowstone รัฐมอนทาน่า, และรัฐ Yukon แคนาดา บอกได้เลยครับว่า นอนหลับสบายกว่าฝน ถ้าเย็นจัดจริง ทุกอย่างจะแห้ง เสื้อผ้าที่เปียกจากเหงื่อ ปล่อยไว้ข้างนอกสักพัก สบัดเอาน้ำแข็งออกได้เลยครับ ปัญหาที่ผมเบื่อที่สุด สำหรับการเก็บเต้นท์ที่เปียกฝนคือเชื้อรา หากไม่รีบผึ่งแดดให้ดี มีโอกาศที่mildewจะขึ้นเป็นวงทั่วครับ
ยิ่งสำหรับเมืองไทยและประเทศใกล้เคียง อดใจอีกสักนิด หลังออกพรรษา งานวัดหาได้ไม่ยากครับ ออกไปสนุกรำวงด้วย เพลินเชียว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”