ปั่นทัวริ่งทางไกล ใช้ความเร็ว av25 เหมาะไหม มากไปหรือน้อยไปครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: ปั่นทัวริ่งทางไกล ใช้ความเร็ว av25 เหมาะไหม มากไปหรือน้อยไปครับ

โพสต์ โดย jamzkub »

เหนียวครับ เขียน:ทัวร์ริ่ง เอาไว้เสพบรรยากาศ. ผมจบทริ๊ปav. 15-19ตลอด
กาก
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

Re: ปั่นทัวริ่งทางไกล ใช้ความเร็ว av25 เหมาะไหม มากไปหรือน้อยไปครับ

โพสต์ โดย k.nop »

โฮ... :o AV 25 สำหรับผมเยอะไปครับ ถ้าวันสองวันคงไม่เป็นไร ผมออกทัวร์ แต่ละครั้ง 3-15 วัน โหลดสี่กระเป๋าราวๆ 30 กก. อุปกรณ์พร้อมที่จะปั่นเดี่ยวได้ วันละ 100 + - ความเร็วทางราบอยู่ที่ 15-22 จะได้สุขภาพกายใจ ที่แข็งแรงและเป็นสุข ถ้ากว่านั้นร่างกายผมจะโทรมครับ :D :D
Witit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818511926
Bike: Gary Fisher / TrinX / Araya Touring

โพสต์ โดย Witit »

Ryan_c เขียน:ส่วนตัว ผมมองว่า ปั่นความเร็วเท่าไหร่ก็ได้ ที่เราจะได้มีความสุขกับการชื่นชมสิ่งต่างๆรอบตัวครับ

การเดินทางแบบทัวริ่ง ผมว่าสาระสำคัญ ไม่ได้ อยู่ที่เราจะไปถึงจุดหมายเร็วเท่าไหร่ แต่อยู่ที่การได้ชื่นชมสิ่งต่างๆรอบตัว ธรรมชาติ บ้านเรือน ผู้คน วิถีชีวิต ถ้าปั่นเร็วอย่างเสือหมอบ ถึงที่หมายเร็วก็จริง แต่ไม่ได้รับรู้เลยว่าผ่านอะไรมาบ้างระหว่างทาง ก็คงไม่ต่างกับการขับรถไป

ลองดูครับผม เป็นอีกความคิดเห็นนึงนะครับ ไม่มีถูก ไ่ม่มีผิด :mrgreen: :mrgreen:
ใช้สองล้อไม่ง้อน้ำมัน ปั่นเรื่อยเรื่อย เหนื่อยก็พัก
............Banchang Rayong...........
สุชาติ บางบัวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-174-3537
team: Tour Bike & Chaiyapruk BB
Bike: น้องมังคุด
ตำแหน่ง: ม.ชัยพฤกษ์ บางบัวทอง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สุชาติ บางบัวทอง »

Witit เขียน:
Ryan_c เขียน:ส่วนตัว ผมมองว่า ปั่นความเร็วเท่าไหร่ก็ได้ ที่เราจะได้มีความสุขกับการชื่นชมสิ่งต่างๆรอบตัวครับ

การเดินทางแบบทัวริ่ง ผมว่าสาระสำคัญ ไม่ได้ อยู่ที่เราจะไปถึงจุดหมายเร็วเท่าไหร่ แต่อยู่ที่การได้ชื่นชมสิ่งต่างๆรอบตัว ธรรมชาติ บ้านเรือน ผู้คน วิถีชีวิต ถ้าปั่นเร็วอย่างเสือหมอบ ถึงที่หมายเร็วก็จริง แต่ไม่ได้รับรู้เลยว่าผ่านอะไรมาบ้างระหว่างทาง ก็คงไม่ต่างกับการขับรถไป

ลองดูครับผม เป็นอีกความคิดเห็นนึงนะครับ ไม่มีถูก ไ่ม่มีผิด :mrgreen: :mrgreen:

เห็นด้วยคร๊าบ..
@ ไปด้วยกัน ไปได้ไกล
@ http://www.facebook.com/profile.php?id= ... 83&sk=wall
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

AV 25
หน่วยเป็น ขวบ หรือ Kms/Hrs ครับ อิอิ

ล้อเล่นนะครับ ผมว่า มี Load ด้วย ปั่นเฉลี่ยได้ 25 ผมว่าโอเคเลยนะครับ แข็งแรงครับ ^_^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
S.watchara
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08184162xx
team: Bang Pa-In Cycling Club
Bike: Giant, Araya, Miyata

โพสต์ โดย S.watchara »

จะปั่นแบบ Touring (ท่องเที่ยว) ความเร็วเท่าไรก็ได้ครับ
แต่ถ้าปั่นแบบ Tour Racing มีแรงเท่าไรก็ใส่เข้าไป
จริงๆแล้วต้องถามตัวเองก่อนว่าปั่นแล้วสนุกไหม? ชอบไหม?
ปั่นแล้วพอใจตรงไหน ก็ตรงนั้นแหละครับที่เหมาะกับคุณ
ผมเคยถามพี่คนหนึ่งที่ปั่นด้วยกัน ว่าพี่เคยเห็นความงามของดอกหญ้าข้างทางเวลาปั่นบ้างไหม ว่ามันสวยแค่ไหน
แกบอกว่าไม่เคย :!:
สงสัยว่าเห็นแต่ล้อหลังของรถคันข้างหน้ามั้ง :roll:
การมีความหวังเป็นสิ่งที่ดี และสิ่งที่ดีๆมันก็ไม่มีวันมลาย
การปั่นจักรยานเปรียบเหมือนได้ร่ำสุรากับคนรู้ใจ แม้เพียงหนึ่งจอกก็สุขใจ
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

ถ้าร่างกายไหวก็โอเคครับ
ร่างกายผมกับรถบรรทุกสัมภาระด้วยไกลเกินกว่าจะฝันถึงครับ
ทำได้ก็คงทำได้แค่วันเดียว วันรุ่งขึ้นไข้ขึ้นไปต่อไม่ได้ครับ :D
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

ผมเองปั่นประจำทุกวันเช้าเย็น จันทร์ถึงศุกร์ เช้า30ก.ม.เย็น30ก.ม. ส่วนวันเสาร์เลิกงานเที่ยงออกปั่นไกลหน่อยก็ราว80-100ก.ม. ส่วนวันอาทิตย์ก็มีไปร่วมทริปที่ต่างๆบ้าง แต่ถ้าออกคนเดียวก็ร้อยกว่าก.ม. ถามว่าความเร็วเฉลี่ยก็อยู่ที่ 19ถึง22ก.ม.ต่อชั่วโมง ปั่นมาก็เข้าปีที่6แล้ว คงจะปั่นเร็วกว่านี้ไม่ใหวเพราะอายุ เข้าข่ายส.ว.แล้ว ปั่นเอาระยะทางดีกว่าและท่องเที่ยวไปด้วย ส่วนความเร็วนั้นไม่ต้องพูดถึงคงเร็วไม่ใหวแล้วละ ชอบปั่นเรื่อยชมสองข้างทางไปด้วยไม่เครียด ก็ขอให้ทุกท่านปั่นแล้วไม่เครียดมีความสุขกับการใช้จักรยานในชีวิตรประจำวัน
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งค์ล่อรถพ่วง เมาปั่น ตะวันออก
Bike: GIANT, [ "ฤ" เจ้า Green dugong พะยูนเขียวตัวน้อย ] , และรถสองล้อทั่วไป

โพสต์ โดย นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ »

ไปเรื่อยๆ ครับ ปั่นไปร้องเพลงไป ร้อนเราไม่ร้อน เหนื่อยเราไม่เหนื่อย เมื่อยเราไม่เมื่อย เราเสพบรรยากาศไปเรื่อยๆ เราไม่เมื่อย เราไม่เหนื่อย 55
ไฟล์แนบ
117.png (100.8 KiB) เข้าดูแล้ว 336 ครั้ง
..................................
ณิราศทัวร์ริ่ง ปั่นไปพรรณาไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1077791
♤♡♢♧°•○●□■☆▪¤《》`~
ไม่มีอะไรล้มเหลว มีแต่คิดที่จะล้มเลิก
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

มีท่านอาวุโสทัวร์ริ่งหลายท่านในเวปนี้ เคยบอกไว้ว่า ปั่นเพื่อหาความสุข ปั่นเพื่อมีความสุข ปั่นแล้วมีสุข สุขที่ได้ปั่น จะปั่นไปให้ถึงสวรรค์ บางท่านก็จะปั่นไปให้ถึงนิพพาน ฯลฯ
ความเร็วนั้น ไม่สำคัญ (บางท่านบอก.. รอบขาไม่เกินสิบ จิบไม่เกินกระป๋อง)
จุดหมายปลายทางก็ไม่สำคัญ (บางท่านบอกว่า จุดหมาย ปลายทาง มันไม่ได้หนีไปไหน และบางท่านชอบปั่นไปถึงหลังเที่ยงคืน) :lol:
ที่สำคัญ คือเมื่อ ได้ปั่นจักรยาน ที่ตัวเองรัก.. ชอบ แล้ว... สุขภาพแข็งแรง... กินอาหารอร่อยขึ้น.. นอนหลับสนิท ก็เท่านี้แหล่ะ :)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
เสือวงศ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896006509
team: พฤษา 1
Bike: SIRIUS MOUNTAIN
ตำแหน่ง: ปทุมธานี 12150

โพสต์ โดย เสือวงศ์ »

ความเร็ว20-22น่าจะกำลังดี เห็นหน้าสาวชัดๆ :D
Tudong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานมือสองญี่ปุ่น

โพสต์ โดย Tudong »

ตัวตั้งอยู่ที่กลุ่มหรือเพื่อนที่ปั่นด้วยกันในทริปนั้นๆว่าส่วนใหญ่เขาปั่นกันแบบไหน ปั่นๆหยุดๆรอคอยกัน ใช้ความเร็วเท่าไร หรือปั่นยาวเจอกันอีกทีปลายทางตอนเย็นเส้นทางเรียบ ขึ้นลงเขา หรือทางลูกรัง
ตัวตามคือสภาพร่างกายและกล้ามเนื้อของเราเอง ถ้าปั่นไม่ทันพรรคพวกฝึนร่างกายเรา ผลคือเจ็บปวดกล้ามเนื้อไม่สนุก ถ้าทริปยาวๆหลายวันติดต่อกันถึงขั้นต้องกลับก่อนจบทริปก็มากหลาย
ตัวตั้งและตัวตามต้องใกล้เคียงกันจึงจะสนุก
ปั่นเป็นบางโอกาส
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

ผมว่าสำหรับคำว่า"ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน" (ทัวริ่ง)

ไม่เกิน 20 km/hr กำลังดีครับ

มากกว่านี้มองบรรยากาศไม่ทัน
JaMajam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9123-4xxx
team: อกาลิโก
Bike: Giant HL7400 ; Royal BUGATTI; The Frog;Turbo24"
ตำแหน่ง: วัชรพล
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JaMajam »

เร็วมาก...เหนื่อยมาก
เร็วน้อย..เหนื่อยน้อย
เร็วบ้าง เร็วน้อย...เหนื่อยพอดี....
(...)ไม่เหนื่อย..ไม่ปั่น..(...)
"จักรยาน ช่วยซับเหงื่อโลก"
รสนิยม ชอบ รถเก่ามันเก๋าดี
คำพูดสำคัญ แต่ การกระทำสำคัญกว่า
การเมือง ศาสนา และรสนิยม งดแสดงความคิดเห็น
nurbana
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nurbana »

เวลาผมออกทริปไม่ว่าจะไปที่ไหน ผมจะต้องมีเครื่องเสียงติดรถไปด้วยเสมอ เป็นเครื่องเล่นซื้อมา 3 ร้อยกว่าบาท โหลดเพลงมาใส่ ยึดกับแฮนด์ ถ้าปั่นแถวทางเหนือ ก็เน้นเป็นแนวคำเมือง อีสานก็ออกหมอลำ หรือทางใต้ ก็คงไม่พ้น มาลีฮวนน่า ตอนปั่นก็ปั่นไปช้าๆ ถ้าเป็นเครื่องดื่มก็ค่อยๆ ละเลียดที่ละนิด ทุกๆสิ่งที่เราได้เจอ ไม่ว่าจะเป็น สิ่งแวดล้อม อากาศ ผู้คน ทิวทัศน์ มันเป็นความสุขที่ยากจะอธิบายได้ และในสภาพอารมณ์แบบนั้น ความเร็ว หรือ ค่า av เท่าไหร่มันจะไม่ได้อยู่ในสมองของเราเลย แต่เท่าที่สังเกตที่ไหนสวยหน่อย av ก็จะน้อย ร้อนแล้งมากหน่อยก็ av สูงครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”