อยากเอารถที่ตอนนี้มีเกียร์หลัง 7 สปีดไปทำเป็น single ต้องซื้ออะไรบ้างครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
wutikai
สมาชิก
สมาชิก

อยากเอารถที่ตอนนี้มีเกียร์หลัง 7 สปีดไปทำเป็น single ต้องซื้ออะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย wutikai »

พอดีอยากให้รถดูสวยๆเรียบๆ
Take'
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากเอารถที่ตอนนี้มีเกียร์หลัง 7 สปีดไปทำเป็น single ต้องซื้ออะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Take' »

ลองหา "ชุดแปลงเป็น Single Speed" ดูครับ
ผมเคยใช้แต่ชุดแปลงไม่ค่อยเวิร์คต้องมี Chain Tentioner คอยรั้งโซ่ให้ตึงด้วย
ไม่งั้นบางจังหวะมีวืดได้ครับ
ขออภัยมือใหม่ลงรูปไม่เป็น
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

Re: อยากเอารถที่ตอนนี้มีเกียร์หลัง 7 สปีดไปทำเป็น single ต้องซื้ออะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ถ้าจะเอาง่ายสุด + ประหยัดสุด
ก็ใช้เฟืองเดิมครับ ไม่ต้องเปลี่ยนมัน
ถ้าเป็นรถที่มี Drop out แบบปรับความตึงโซ่ไม่ได้ มันต้องไปหาตัวรั้งโซ่ให้ตึงอีกครับ
แนะนำว่า ใช้ตีนผีเดิม เป็นตัวรั้งโซ่แทนได้ครับ
แล้วก็ fix สปีดไว้ โดยการหาสายเบรคเก่าๆ มาเป็นตัวรั้งตีนผีครับ

กล่าวคือ ตัดสายเบรคให้สั้นๆ ให้ด้านตะกั่ว รั้งอยู่ที่ตัวปรับความตึงสาย
จากนั้นก็ตั้งตีนผีตามต้องการครับ (นึกภาพออกมั๊ย? )
แล้วเราก็สามารถย้ายสายเกียร์ + ชิฟเตอร์ออกไปได้เลยครับ

ส่วนจานหน้า ถ้ายังมีสับจานอยู่ ก็ตั้งเช่นเดียวกับตีนผีครับ
ถอดจานที่ไม่ต้องการออก แล้ว Fix สับจาน
เน้นเอาสับจานหน้าไว้เป็นตัวกันโซ่ตกครับ

นึกภาพออกมั๊ยครับ พอดีไม่มีรูปตัวอย่างให้ดูครับ ขอโทษที ^^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
DISS
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย DISS »

.

ที่เคยทำ ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม ครับ
แต่ทำแค่พอขี่ได้เฉยๆ นะครับ

บังเอิญ ความยาวของ "เชนสเตย์"
มันลงตัวพอใช้ได้

ใช้จานกลาง 32 ฟัน ย้ายมาแทนใบใหญ่
เพื่อแนวโซ่

ใช้กะโหลกเดิม 110.5

ใช้เฟือง 11 ตัวเดียว ง่ายดี

ตัดโซ่ ให้พอดี

เท่านี้ แลครับ ที่เคยทำ
...การเดินทางล่าสุด...
“ ใส่ลิงค์ไม่ได้แล้ว.. ”
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”