รบกวนสอบถามอยากแต่ง Brompton เก่าสักคันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pam111
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sleep with me Free Breakfast
Bike: Minivelo
ตำแหน่ง: Foodland ลาดพร้าว

รบกวนสอบถามอยากแต่ง Brompton เก่าสักคันครับ

โพสต์ โดย pam111 »

มี Brompton S2E ปี 2010ดำเดิมจอดอยู่เลยว่าจะเอามาทำสีใหม่ และแต่งให้สวยซิ่งๆหน่อยครับ ขอสอบถามดังนี้ครับ

1. อยากเปลี่ยนกะโหลก กระโหลก Ball Bearing คืออะไรครับ แนะนำรุ่นหน่อยครับราคาเท่าไรครับ
2. เปลี่ยนขอบล้อดุมใหม่ทั้งชุด ดุมอะไรดีครับหรือใช้ของเดิม ทำให้ลื่นขึ้นได้ไหมครับ
3. มีวิธีถอดจุดพับ จุดหมุนของ brompton ไหมครับ ถอดได้ทุกอย่างเหลืออยู่อย่างเดียว,
ใครเคยทำสีที่ร้าน cog n roll บ้างครับ ร้านถอดได้รึป่าว
4. Brompton 2 speeds ใช่โซ่ของอะไรครับ
ยาง kojac, บันไดปลดเร็ว, ลูกล้อเฮียคากิ ซื้อไว้แล้วครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับผม :) :D :)
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: รบกวนสอบถามอยากแต่ง Brompton เก่าสักคันครับ

โพสต์ โดย toop »

pam111 เขียน:มี Brompton S2E ปี 2010ดำเดิมจอดอยู่เลยว่าจะเอามาทำสีใหม่ และแต่งให้สวยซิ่งๆหน่อยครับ ขอสอบถามดังนี้ครับ

1. อยากเปลี่ยนกะโหลก กระโหลก Ball Bearing คืออะไรครับ แนะนำรุ่นหน่อยครับราคาเท่าไรครับ
2. เปลี่ยนขอบล้อดุมใหม่ทั้งชุด ดุมอะไรดีครับหรือใช้ของเดิม ทำให้ลื่นขึ้นได้ไหมครับ
3. มีวิธีถอดจุดพับ จุดหมุนของ brompton ไหมครับ ถอดได้ทุกอย่างเหลืออยู่อย่างเดียว,
ใครเคยทำสีที่ร้าน cog n roll บ้างครับ ร้านถอดได้รึป่าว
4. Brompton 2 speeds ใช่โซ่ของอะไรครับ
ยาง kojac, บันไดปลดเร็ว, ลูกล้อเฮียคากิ ซื้อไว้แล้วครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับผม :) :D :)
จุดหมุนตอนม้วนหาง หากจำไม่ผิดต้องใช้ประแจหกเหลี่ยม (Allen Wrench) เบอร์ 5/32" ขันแบบเกลียวทั่วไปคือ หมุนทวนเข็มนาฬิกาเพื่อคลายน็อตหัวจมเตเปอร์ออกมาครับ น๊อตตัวนี้อาจจะแน่นหน่อยเพราะเค้าน่าจะหยอดน้ำยาล๊อคเกลียวเอาไปกันมันคลายตัวในขณะที่เราใช้งานครับ

ลองดูที่นี่เพิ่มเติมครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=2880

:D :D :D
kanapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816472212
team: ไม่มี
Bike: araya storck kestrel cinelli pinarello sunow brompton etcs

Re: รบกวนสอบถามอยากแต่ง Brompton เก่าสักคันครับ

โพสต์ โดย kanapat »

อยากทราบด้วยครับ มีอยู่3คัน คันเก่าสุดปี1997 5 speed อังกฤษแท้ๆ วงล้อต้องเป็น made in belgium เฟรมสั้นครับ บังโคลนรูปโค้งเหมือนจักรยานทั่วไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”