HYbrid MERIDA SPEEDER T1 ถ้าจะใส่ชุดทัวริ่ง...ต้องหาอะไรเพิ่มบ้างครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
ToTmonster
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA HYbrid

HYbrid MERIDA SPEEDER T1 ถ้าจะใส่ชุดทัวริ่ง...ต้องหาอะไรเพิ่มบ้างครับ

โพสต์ โดย ToTmonster »

อ่านๆ เรื่องราวชาวทัวร์ริ่งแล้ว มันใช่เลยกับชีวิตที่เราอยากไป...แต่ซื้อเจ้า T1 มาแล้ว ก็อยากอยู่กับมันให้นานที่สุด

เลยคิดจะเอามันมาทำทัวร์เบาๆ ก่อน เมื่องผมแข็งแรงแล้วค่อยงอกทัวณ์พันธุ์แท้ เอาไว้ไปลุยหนักๆ ครับ

ขอบคุณครับ
จักรยานมีไว้ปั่น เป้าหมายมีไว้ให้ถึง
รูปประจำตัวสมาชิก
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: HYbrid MERIDA SPEEDER T1 ถ้าจะใส่ชุดทัวริ่ง...ต้องหาอะไรเพิ่มบ้างครับ

โพสต์ โดย สส »

ผมเข้าใจว่า T คือ Touring ชื่อมันคือ ทัวริ่งตัวเร็ว เลยแหละ
เนื่องจากออกแบบมาเอาเร็วจึงให้จานหน้าใหญ่ เฟืองหลังเล็ก ยางเล็ก และแฮนด์ต่ำ

ถ้าต้องการขึ้นเนินชันได้ดีขึ้น ให้เปลี่ยนจานหน้าใบเล็ก ให้เล็กกว่านั้น และเปลี่ยนชุดเฟืองหลังที่มีเฟืองใหญ่ ใหญ่กว่านั้น
ถ้าอยากลุยทางดินก็หายางใหญ่ๆ ใส่
และถ้าอยากนั่งปั่นท่าสบายๆ ก็หาตัวต่อซางเพื่อยกแฮนด์สูงขึ้นอีก

แล้วก็ลุยโลดครับ
(เพิ่มเติม)
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

Re: HYbrid MERIDA SPEEDER T1 ถ้าจะใส่ชุดทัวริ่ง...ต้องหาอะไรเพิ่มบ้างครับ

โพสต์ โดย nalawate »

นอนแบบไหนละครับ นอนแบบตามที่พัก กระเป๋าใบเดียวใส่เสื้อผ้ากับยางในอุปกรณ์ซ่อม ของกินแห้งๆเผื่อนิดหน่อย ยาประจำตัว กับเงิน เที่ยว ที่ราบภาคกลาง ก็ ลุยเลยครับ
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ตะแกรงหลัง + กระเป๋าคู่นึง
อุปกรณ์ซ่อมบำรุงเบื้องต้น
หัดปะยาง-เปลี่ยนยาง
หัดตัด-ต่อโซ่ แล้วลุยเลยครับ ^^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
ToTmonster
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำครับ...
จักรยานมีไว้ปั่น เป้าหมายมีไว้ให้ถึง
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

ผม t2 ครับ
ไฟล์แนบ
tn_IMG_0148.JPG (113.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1019 ครั้ง
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

ผม crossway สายพันเดียวกันครับ ตามลายเซนต์
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

มันใส่บังโคลนแบบมิดชิดได้ไหมครับ ? ผมว่าทัวริ่ง "ต้อง" มีบังโคลนนะ :D :D :D :D :D

คือผมนึกไปว่าตะเกียบหน้าของ Speeder T เหมือนหมอบคือแคบและชิดยางมากจนอาจจะหาบังโคลนหน้าทั่วไปใส่ยากนิสนึง...เว้นจะเก่งดัดแปลงนะครับ อีกอย่าง เฟืองหลังมันเป็นเฟืองหมอบอ๊ะป่าวฮะ...อาจจะหนักตอนไต่เขาชันนิดนึงเนาะ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ตะเกียบกว้างมากครับ ผมใส่ยาง 700x42c ยังเหลือพอใส่บังโคลนสบายๆครับ

ผมว่ารุ่นนี้ไม่ได้ทำให้บรรทุกหนักครับ ถึงจะให้รูติดตั้งมาครบ เหมือนเอาไว้ให้เลือกใช้มากกว่า

เฟืองหลัง 28 ถ้าจำไม่ผิด ถึงคิดว่ามันเหมาะสำหรับขึ้นเบาๆครับ อีกจุดคือไม่มีช่องว่างระหว่างกระโหลกกับยางหลังให้ติดขาตั้งคู่หรือขาตั้งอะไรก็ตามกลางคัน คงจอดไม่สะดวกครับถ้าบรรทุกทั้งหน้าหลังเต็มพิกัด
ToTmonster
สมาชิก
สมาชิก

tidnajohnny เขียน:ผม t2 ครับ
ขอบคุณครับ เห็นรูปแล้ว ประมาณอย่างที่อยากเลย ขอฟิตร่างกายอีกหน่อย ก่อนเข้าหน้าฝน จะลองลากเบาๆ สัก 3-4 วัน แถวๆ ปรานบุรี

และขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่แนะนำเพิ่มเติมมาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”