มีใครเคยลองแล้วบ้างกับ CINELLI HOBO

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
tong66bkk
สมาชิก
สมาชิก
team: not now or never
Bike: team

Re: มีใครเคยลองแล้วบ้างกับ CINELLI HOBO

โพสต์ โดย tong66bkk »

Cold Forest Jim เขียน:เป็นไซคโลครอสทัวร์ริ่ง ที่ตอบโจทย์สุดๆครับ ถ้าคุณดูgeo.เป็น และชัดเจนว่าลึกๆแล้วทัวร์ริ่งต้องการอะไรบ้าง ttแบบนี้ดียังไง(ไม่ใช่แค่รู้นะครับต้องเคยลองด้วย) ส่วนชุดขับเคลื่อนหนะผมเปลี่ยนแน่ๆอยู่แล้วเป็นเรื่องธรรมดาเพราะ ผมชัดเจนว่าขาผมต้องการจานกี่ฟัน เฟืองกี่ฟัน
ไม่ใช่upไปใช้ของแพงนะครับ ของที่ติดรถก็ขายเลย เป็นของใหม่ถอดครับ
ชุดขับเคลื่อนหนะเปลี่ยนแน่ ควรเปลี่นเป็นเท่าไหล่ดีครับ 12-36 ได้ใหม(โดยไม่ต้องเปลี่ยนตีนผี) ?
จานหน้าละครับควรเปลี่ยนอย่างไร? (งบน้อย) เปลี่ยนแต่ใบเล็ก จาก26 เป็น 24 ได้ไหม? (จะได้ไม่ตอ้งเปลี่ยนสับจาน)
เฮนละครับ มันเตี้ยไปไหม ดูแล้วถ้านั้งหน้าจะเหมือนขี่เสือหมอบ (ปรกติเห็นทัวร์ริ่ง อื่นๆ ระดับเฮนจะใก้ลเคียงกะระดับอาน)
(คือมันจะนั้งสบายเหรอครับ) (แต่คือผมก็ชอบมากนะครับHOBOเนี่ย)(อยากได้มาก)
ไฟล์แนบ
ตย.ระดับเฮนด์
ตย.ระดับเฮนด์
2014_FUJI_Touring_SIDE.jpg (107.51 KiB) เข้าดูแล้ว 668 ครั้ง
ตย.ระดับเฮนด์ for Geo
ตย.ระดับเฮนด์ for Geo
cinelli-hobo-2014.jpg (99.43 KiB) เข้าดูแล้ว 653 ครั้ง
tong66bkk
สมาชิก
สมาชิก

Re: มีใครเคยลองแล้วบ้างกับ CINELLI HOBO

ตย.เพิ่มเติมครับ
ไฟล์แนบ
226778-2.jpg (46.81 KiB) เข้าดูแล้ว 664 ครั้ง
Grindcrusher.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-927-4996
team: Inhale/Exhale
Bike: MTB&Folding

โพสต์ โดย Grindcrusher. »

tong66bkk เขียน:
Cold Forest Jim เขียน:เป็นไซคโลครอสทัวร์ริ่ง ที่ตอบโจทย์สุดๆครับ ถ้าคุณดูgeo.เป็น และชัดเจนว่าลึกๆแล้วทัวร์ริ่งต้องการอะไรบ้าง ttแบบนี้ดียังไง(ไม่ใช่แค่รู้นะครับต้องเคยลองด้วย) ส่วนชุดขับเคลื่อนหนะผมเปลี่ยนแน่ๆอยู่แล้วเป็นเรื่องธรรมดาเพราะ ผมชัดเจนว่าขาผมต้องการจานกี่ฟัน เฟืองกี่ฟัน
ไม่ใช่upไปใช้ของแพงนะครับ ของที่ติดรถก็ขายเลย เป็นของใหม่ถอดครับ
ชุดขับเคลื่อนหนะเปลี่ยนแน่ ควรเปลี่นเป็นเท่าไหล่ดีครับ 12-36 ได้ใหม(โดยไม่ต้องเปลี่ยนตีนผี) ?
จานหน้าละครับควรเปลี่ยนอย่างไร? (งบน้อย) เปลี่ยนแต่ใบเล็ก จาก26 เป็น 24 ได้ไหม? (จะได้ไม่ตอ้งเปลี่ยนสับจาน)
เฮนละครับ มันเตี้ยไปไหม ดูแล้วถ้านั้งหน้าจะเหมือนขี่เสือหมอบ (ปรกติเห็นทัวร์ริ่ง อื่นๆ ระดับเฮนจะใก้ลเคียงกะระดับอาน)
(คือมันจะนั้งสบายเหรอครับ) (แต่คือผมก็ชอบมากนะครับHOBOเนี่ย)(อยากได้มาก)
จานหน้า FSA กะโหลกเหลี่ยม ก็ทนมากมายอยู่นา :D
tong66bkk
สมาชิก
สมาชิก

อีกหนึ่งปัญหาคือ ดูจาก กท.เก่าทีลงโฆษณาในเวปนี้ เป็นร้านใหญ่(ผู้นำเข้า)
แต่พอโทรไปถามเขาบอกว่าร้านแถวรามอินทราเหมาไปหมดแล้ว (เซ็งเลยครับ)
เซ็งหนึ่งคือ ไม่อยากซื้อของร้านนี้เลย เพราะเคยมีประสปการที่ไม่ดีกับการพูดจาของคนขาย(หลายท่านคงเคยเจอ)
เซ็งสองคือ คือก็คงอดได้hoboเพราะรู้สึกได้ถึงการผูกขาดทางการค้า เอาเปลียบผู้บอริโภค
เป็นสิ่งทีไม่หน้าเกิดขึ้นอย่างยิ่งในแวดวงจักรยานนะครับ
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

tong66bkk เขียน:อีกหนึ่งปัญหาคือ ดูจาก กท.เก่าทีลงโฆษณาในเวปนี้ เป็นร้านใหญ่(ผู้นำเข้า)
แต่พอโทรไปถามเขาบอกว่าร้านแถวรามอินทราเหมาไปหมดแล้ว (เซ็งเลยครับ)
เซ็งหนึ่งคือ ไม่อยากซื้อของร้านนี้เลย เพราะเคยมีประสปการที่ไม่ดีกับการพูดจาของคนขาย(หลายท่านคงเคยเจอ)
เซ็งสองคือ คือก็คงอดได้hoboเพราะรู้สึกได้ถึงการผูกขาดทางการค้า เอาเปลียบผู้บอริโภค
เป็นสิ่งทีไม่หน้าเกิดขึ้นอย่างยิ่งในแวดวงจักรยานนะครับ
+1 ประสบการณ์เดียวกับคุณ"tong66bkk" และต้องการอุดหนุนร้านใกล้บ้านครับ ก็เล็งรุ่นนี้เหมือนกัน เมื่อเป็นเช่นนี้ คงรอเจ้าAWOLเผื่อSportBicycleจะเปลี่ยนใจนำเข้า
ไฟล์แนบ
smileyเยี่ยม.png (1.44 KiB) เข้าดูแล้ว 636 ครั้ง
Cold Forest Jim
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-0741556
team: L.O.W.(life on wheels),นักปั่นสะพานบุญ,ชมรมจกย.วันอาทิตย์เชียงใหม่
Bike: soma saga BSwildwest AnchorCR900cyclocross ganwel KHScyclocross
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย Cold Forest Jim »

ตอบ...เฟือง 12-36 เปลี่ยนได้เลยครับ

จานหน้าถ้าจะเปลี่ยนทั้งทีใช้ 44-32-22 หรือ 42-32-22 (จากชุด 8 สปีด ของชิมาโน่) เพราะว่าอนาคตถ้าจะเปลี่ยนจาก 22เป็น21 ก็ทำได้เลยครับ
ส่วนรถผมเป็น 30 สปีด ถ้าปั่นซ้อมปกติใช้จานหน้า 42-32-22 ขา 170 stx rc ถ้าออกทัวร์ริ่งใช้ 42-32-20 ขา 175 sugino ครับ พบว่าการ
บรรทุกขึ้นทางชันเป็นไปด้วยความเบิกบาน สบายใจ ไม่รู้สึกว่าต้องทะเลาะกับดอยแต่อย่างได ทำให้ได้อรรถรสของการทัวร์ริ่งมากครับ
ส่วนสับจานอยากให้เปลี่ยนให้เข้าคู่กับขนาดของจานหน้าเลยครับ อย่าไปเสียดายครับ ของเดิมขายเป็นของใหม่ถอดครับ จานตัวเดิม ของ Hobo
48-36-26 ผมเคยใช้ครับกับล้อ700 เหมือนกันในการทัวร์ ก็ใช้ได้ครับ แต่ยังไงขี้นเขาก็เหนื่อยกว่าแน่นอน แล้วแต่ชอบนะครับ
สมาชิก
สมาชิก
team: L.O.W.(life on wheels),นักปั่นสะพานบุญ,ชมรมจกย.วันอาทิตย์เชียงใหม่
Bike: soma saga BSwildwest AnchorCR900cyclocross ganwel KHScyclocross

ตอบ...stem ในรูปมันกลับด้านก้มลงครับ เราก็ถอดกลับให้มันเงยขึ้นถ้ายังสูงไม่พอใช้ adapter satori ต่อซางให้ยาวขึ้นก็เรียบร้อยเลยครับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ เผชิญสภาพเส้นทางทุกรูปแบบครับจนแน่ใจได้เลยครับ
สมาชิก
สมาชิก

ส่วนเรื่องนิสัยใจคอของร้านจักรยานก็หลากหลายครับ เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงออกยังไงก็ได้ ผมไม่แคร์ครับ ถ้าเรามุ่งมั่นจะเอาสิ่งที่เราต้องการให้ได้ ผมจะไม่ใส่ใจเลยครับ ถ้ามันจะมาทำให้จิตใจของเราไม่สงบ ตลอดทางของการทัวร์ริ่ง มีเหตูปัจจัยภายนอกอีกมากมายที่จะมากระทบกับเราทั้งที่ได้รับเชิญและไม่ได้รับเชิญครับ เรามีหน้าที่เพียงตั้งสติให้มั่น ควบคุมกิเลสให้เก่งเหมือนควบคุมจักรยาน ดูจิตดูใจของเราไป จริงๆแล้วก็ไม่ใช่เฉพาะกับเรื่องจักรยานเท่านั้น เพราะพวกทัวร์ริ่งส่วนใหญ่ก็ผ่านประสบการณ์ชีวิตกันมาอย่างโชกโชนแต่ขึ้นอยู่กับว่าใครจะผ่านปัญหาอุปสรรคไปด้วยสภาวะจิตใจอย่างไร ผมมองว่าการลงทุนซื้อจักรยาน ลงทุนอยู่บนอานวันละหลายๆชั่วโมงหลายๆวัน ใช้ชีวิตแบบง่ายๆ อยู่กลางแดดร้อนๆ หรือไปหนาวเหน็บอยู๋บนยอดดอยสูงนั้น ถ้าเรามีการวางจิตวางใจอย่างไม่ถูกต้อง เราอาจจะเป็นได้แค่เพียงนักปั่นที่่น่องโป่งๆที่แสนจะเปราะบางทางจิตใจเท่านั้นเอง เห็นด้วยไหมครับ
สมาชิก
สมาชิก

cinelli hobo ยังมีอยู่ตามร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศครับ ลองเช็คดู ถ้าที่ใหนมีไซด์เรา ก็ให้เค้าส่งมาให้เราเลยครับ เอาใจช่วยนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”