อย่าลืมคุมสติและใช้สัญญานมือตามแยกต่างๆ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

อย่าลืมคุมสติและใช้สัญญานมือตามแยกต่างๆ

โพสต์ โดย seed2524 »

สวัสดีครับ ขอแชร์ประสพการณ์เมื่อซักครู่นี้ให้กับทุกท่านได้รับทราบครับ

อนึ่งผมปั่นจักรยานมาทำงานเป็นประจำอยู่แล้วทุกวัน เส้นทางที่ผ่านก็ สุขาภิบาล 3 แยกลำสาลี ศรีนครินทร์ บางนา
ใช้จักรยาน มิรินด้า ครอสเวย์ ช่วงเวลาที่ผ่าน ประมาณ 8.20 น.

ปั่นมานานจนชินแล้วเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น
ขณะที่กำลังปั่นผ่าน ห้างพาราไดส์ ก่อนถึงห้างจะมีซอยใหญ่ๆอยู่ซ้ายมือ ปกติผมจะให้สัญญานมือว่าจะตรงไป แต่ครั้งนี้ผมมัวคิดอะไรเพลินเกินไปหน่อย
มีกระบะซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นรถขนของของแม่ค้า และมีผู้ชายวัยรุ่น 2 คนนั่งในตอนหน้า ในขณะที่กำลังคิดเพลินๆอยู่นั้น

สายลมที่พัดผ่านห้างพาราไดส์ รีดลมให้แรงขึ้นและตัวผมก็ต้านลมในองศาของรถ ความเร็วประมาณ 22 ปลายหางตาขวาผมเห็นไฟเลี้ยวและกันชนหน้าของรถกระบะ (ออกสีแดงเก่าๆคาดว่าน่าจะเป็นยี่ห้อดัง) ก็เลยเบรกสุดตัว โชคดีที่บริเวณนั้นเป็นที่ก่อสร้าง เลยมีทรายมาช่วยรูดล้อให้ดังเล่นแต่ลื่น

ไม่ชน ไม่ล้ม เพราะคงขับมาช้า แต่ก็ได้ด่าทอไปตามอารมณ์ที่โมโหสุดๆว่า ขับรถอะไรอย่างงี้ และตามด้วย คำว่ายาก...

สองวัยรุ่นก็รู้ตัวว่าผิด แต่ไม่จอดรถ ผมมองลอดผ่านกระจกหลังกระบะเห็นกำลังยิ้มหัวเราะชอบใจ เห้อ....

ปั่นต่อไปด้วยอารมณ์ขุ่นมัว แล้วก็นึกทนทวนถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อกี้

เราไปด่าเค้าทำไม........
เราใจลอยเกิดไปหรือเปล่า....
เค้าขับมาแบบใหนทำไมต้องตัดหน้ากันด้วย....
หรือเห็นว่ารถสวยเลยขอแกล้งหน่อย......

จิปาถะจะนึก แต่มีคำตอบในใจเราอยู่อย่างนึงซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นการเดาใจกันผิดนั่นคือ

รถกระบะ คาดว่าผมจะเลี้ยวเข้าซอย และอาจจะตามหลังมาก็ได้ ผมไม่ได้ให้สัญญานมือใดๆทั้งสิ้น ทำให้เค้าเข้าใจไปอีกอย่างนึง

ผิดที่ตัวเรา เราเหม่อลอย เราไม่มีสติ แค่ช่วงระยะไม่เกิน 30 เมตรจากปากซอย แค่นั้นเอง...

นี่ถ้าเป็นสิบล้อ คงได้นอนอ่านหนังสือพิมพ์

ฝากทุกท่านครับ จงมีสติและระวังภัยตลอดเวลา
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

Re: อย่าลืมคุมสติและใช้สัญญานมือตามแยกต่างๆ

โพสต์ โดย dumber »

seed2524 เขียน: เราไปด่าเค้าทำไม........
คำนี้มีแต่เพิ่มความสันติ
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

Re: อย่าลืมคุมสติและใช้สัญญานมือตามแยกต่างๆ

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

:idea:
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เยี่ยมเลยครับ น้อยคนนักที่จะยอมรับว่าตัวเองผิดเหมือนกัน
คนญี่ปุ่น มีสุภาษิตว่า คนที่ว่าคนอื่นโง่นั่นแหละโง่ที่สุด
ผมว่าสุภาษิตนี้ ลึกซึ้งมาก มนุษย์เราตัดสินคนอื่น จากแก่นแท้ตัวเอง
เราคิดว่า คนอื่นโง่ มาจากส่วนที่โง่ขิองเราเอง
เราตัดสินว่า คนอื่นเห็นแก่ตัวได่้ ด้วยความเห็นแก่ตัวของเราเอง
เราตัดสินว่าคนอื่นผิดคนอื่นไม่ดี ได้จากส่วนผิดส่วนไม่ดีเราเองเหมือนกัน
ถ้าเราใจกว้างพอแล้วเราจะเห็นว่าโลกนี้ไม่มีอะไรให้เราต้องตัดพ้อน้อยใจเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

จริงครับ จงมีสติ ใจเย็น ให้เขาไปก่อน ปลอดภัยครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ในเมืองแทบไม่อยากใส่คลีทครับ ขนาดภูเขาว่าล้มยากแล้วนะยังไม่วาย เจอมอไซด์ผู้หญิงขี่แซงมาแล้วเบรคจึ๊กรับโทสับ :lol: ผมก็กำเบรคสะบัดคลีทไม่ออกกลิ้งล้ม ไปหลังมอไซด์ มันหันมาดูผมนอนแอ้งแม๊ง แล้วขี่ไปต่อหน้าตามึนๆ ผมอ่านปากที่มันคุยกับคนซ้อนได้ว่า"ไม่เห็นมีใครโทรมา" :o ถ้าไม่ติดว่าล้มอยู่นะ :evil: :evil: :evil:

ปล.อาจผิดที่ไม่ได้ใช้ล้อBitech ก็ได้นะ จะได้โดดข้ามมอไซด์ซะเลย
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

เห็นด้วยครับกับท่านเจ้าของกระทู้ ผมเองก็ปั่นเส้นรามคำแหงทุกเย็นจากทางด่วนไปถ.คู้ขวา แต่ศรีนครินทร์นานๆไปที เราระวังตัวเราให้ดีที่สุดจะดีกว่า ผมเองก็โดนบ่อย ขอให้โชคดีครับ
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
phiphopster
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Panasonic, Surly Troll
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phiphopster »

เห็นด้วยนะครับมีสติ ให้อภัย และ มีน้ำใจทำให้ขับขี่ปลอดภัยครับ
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย artistall »

ต้องขับขี่ด้วยความระมัดระวังตลอด อะครับ
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”