ขอเชิญสมาชิกร่วมรีวิวกระเป๋าเดินทางสำหรับจักรยานทัวร์ริ่งครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sumisa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869565277
Bike: Bruno

ขอเชิญสมาชิกร่วมรีวิวกระเป๋าเดินทางสำหรับจักรยานทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย sumisa »

ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมมือใหม่มากๆไม่เคยออกปั่นทัวริ่งจริงจังแบบฟูลโหลดครับ (กำลังจะหาซักคัน)
ผมได้หาข้อมูลเกี่ยวกับจักรยานทัวริ่งในห้องนี้มาพอสมควร แต่ไม่ค่อยได้เห็นรีวิวกระเป๋าสำหรับจักรยานทัวริ่ง อยากรบกวนท่านสมาชิกที่มีประสบการณ์การใช้กระเป๋าแนวนี้มาช่วยแชร์กันหน่อยครับ

ผมเริ่มก่อนนะครับ ผมเลือกใช้ตัวนี่้เพราะยังไม่อยากใชแร็คแขวนกระเป๋า (ไว้รอรถทัวริ่งแท้ๆชักคันแล้วค่อยใช้แรค)

Revelate design เป็นกระเป๋ารัดกับหลักอาน กะเอาไว้ใส่พวกเส์้อผ้าอย่างเดียวไว้ทัวริ่งแบบเบาๆ ปั่นนอนพักตามรีสอร์ต

รูปภาพ

การยึดกระเป๋ากับรถใช้ยึดแค่สองจุด ยึดกับหลักอานและยึดกับใต้เบาะอีกจุด บริเวณที่ยึดหลักอานใช้แผ่นยางเสริมกันลื่น

รูปภาพ

รูปภาพ

ตัววัสดุเป็น คอดูล่าไนลอน ภายในหุ้มกันน้ำอักชั้น

รูปภาพ

รูปภาพ

ด้านใส่ของเปิดปิดแบบม้วนพับกันน้ำ ด้านในมีช่องเก็บของเล็กๆตรงผ้าสีเหลือง ตรงจุดนีัถ้าใส่ของไม่เยอะสามารถรัดสำภาระจากด้านใน แล้วค่อยม้วนปากกระเป๋าให้เล็กลงได้อีก

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปทดลองปั่น ใกล้ๆนะครับ
ด้วยรูปทรงกระเป๋า และตำแหน่งยึดกระเป๋า รถจะแกว่งนิดหน่อยตอนรถเริ่มออกตัว และตอนเข้าโค้งแคบๆ ถ้าเข้าโค้งแคบแรงๆก็แกว่งมากล้อสบัดเลยแทบล้ม :lol:
เนื่องจากความยาวของตัวกระเป๋าส่งให้มีแรงเหวี่ยงไปที่รถแม้ว่าจะใส่ของไม่หนักมาก ส่วนปั่นทางตรงโค้่งกว้างๆก็สบายๆครับ

กระเป๋าแนวนี้ทำออกมาหลายแบรนด์ เช่น
Revelate design,Porcelain Rocket/Black rainbow ฯ ส่วนใหญ่เห็นใช้กับรถทัวริงแบบ moutain bike

จบรีวิวแบบบ้านๆนะครับ ขอบคุณครับ :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: ขอเชิญสมาชิกร่วมรีวิวกระเป๋าเดินทางสำหรับจักรยานทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย umbabab »

มันออกแบบมายังไงหว่ากระเป๋าข้างบน เหมือนก้นแมลงปอเลย ตอนเลาะรถติดมันจะไม่ไปฟาดกระจกรถอื่นเอาหรือครับ? แล้วถ้าน้ำหนักหน้าหลังไม่เท่ากันมันจาไม่หักกลางหรือ? แต่น่าจะเป็นบังโคลนได้เลย
ผมลองมั่ง ภาพจากปั่นปั่นไบท์ http://punpunbike.myreadyweb.com/produc ... 03714.html ตัวของผมเป็นสวิทปลดเร็วนะไม่ใช่หนามเตย
รูปภาพ
กระเป๋า ใหญ่จุได้เยอะ แต่เป็นแนวตั้ง ต้องหาถุงแยกภายในอีกชั้น ไม่งั้นจะหยิบของล่างๆไม่สะดวก
น้ำหนัก หนักกว่าที่เห็น แต่ก็เบากว่ากระเป๋ากันน้ำรุ่นผ้าพอควร
รูปร่าง เวลาอัดลมเข้าไปก็จะพองตัวเป็นแคปซูลรูปทรงสวย เวลาไม่ใช้พับให้แบนเป็นถุงกระดาษได้เลย จึงหาที่เก็บง่าย
วัสดุ พลาสติกพิเศษคล้ายผ้าใบเต้นท์ขายรถ ทนทานมาก ขอแค่อย่าโดนของมีคมหรือ หนูแทะ ก็อยู่กันได้ยาวหลายปี
กันน้ำ โครงสร้างแคปซูลอากาศ กันน้ำได้100% ต่อให้มีรูรั่วอากาศก็จะไหลออกอย่างเดียวไม่มีน้ำไหลเข้า
จุดพับ ที่ปากกระเป๋ามีหนามเตยช่วยให้ติดสนิดก่อนค่อยพับ ทำให้พับได้แน่นพับแล้วอากาศไม่รั่วออกแขนสองข้าง
ฝา นอกจากมีไว้ให้ดูเป็นทรงแคปซูลสวยงามแล้ว ไต้ฝายังมีกระเป๋าตาข่ายอีกช่องให้หยิบของที่ต้องใช้บ่อย เพราะเป็นตาข่ายจึงหาของได้ง่าย
สายสะพาย สะพายถึงเอวก็ได้ แต่ร่นสายให้สั้นแล้ว หนีบไหล่สองข้างจะแนบแน่นกว่าเคลื่อนไหวสะดวก แต่จะดีกว่านี้ ถ้าเป็น หูเหล็กแล้วให้เราหาสายสะพายมาเกี่ยวเอง
ตัวล๊อกปลดเร็ว สะดวกมาก แม้ไม่สะดวกเท่ายี่ห้อดังๆที่รวมสวิทปลดล๊อกไว้กับหูหิ้ว แต่ก็ถือว่าสะดวกกว่าหนามเตยมากกกก แต่อาจจะไม่เหมาะกับตะแกรงที่อ้วนเกินไป จะเลยระยะล๊อกตัวล๊อก ตัวล๊อกล่าง ก็ใช้งานได้ดี ปรับระยะด้วยไขควง ถ้ากลัวโดนกระชากกระเป๋าสามารถหาแม่กุญแจ มาล๊อกหูหิ้วกับ ตะแกรงได้อีกจุด หูหิ้วเป็นยางหนาแข็งเหนียวมากๆไว้ใจได้

จุดสุดท้าย เรื่องสูญญากาศ... ไม่สมบูรณ์100% ถ้าดูตามภาพถ่ายนักทัวรริ่งต่างๆ จะเห็นว่าทุกคนที่ใช้กระเป๋านี้ กระเป๋าจะเหี่ยวไม่กลมมนสวยงาม อาจเพราะตัวล๊อกปลดเร็ว เป็นของที่ซื้อมาจากที่อื่นมาติดตั้งเข้าไปทำให้ไม่ได้เป็นหนึ่งเดียวกับกระเป๋า อากาศสามารถไหลออกจากช่องน๊อต ระหว่างกระเป๋า กับ ตัวล๊อกปลดเร็วได้อย่างชัดเจนเมื่อจุ่มน้ำ มันจึงเหี่ยววววว ลงทีละนิดๆตลอดทาง
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: ขอเชิญสมาชิกร่วมรีวิวกระเป๋าเดินทางสำหรับจักรยานทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย somyorcht »

ราคาเท่าไรเอ่ย :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาตามดูข้อมูลคับ :D :D
Poo-Noi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BP
Bike: MTB/RB/TR
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Poo-Noi »

กระเป๋า Revelate Design เหมาะกับการใช้งานแบบ Touring Adventure ครับ :D
.
.
.
.
.
:) :) :)
ไฟล์แนบ
P1070852.jpg (99.98 KiB) เข้าดูแล้ว 1674 ครั้ง
P1040721.jpg (99.95 KiB) เข้าดูแล้ว 1674 ครั้ง
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

สุดยอดครับ ได้แนวทางแล้ว :mrgreen:
เสือน้อย-mosso
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: surly troll

โพสต์ โดย เสือน้อย-mosso »

ได้เวลาเสียตังค์อีกแล้วขอรับงานนี้... :D :D :D
อยากทำอะไรรีบทำเลยครับอย่ารอช้าเดี๋ยวจะสายไป..............
sumisa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869565277
Bike: Bruno

โพสต์ โดย sumisa »

Poo-Noi เขียน:กระเป๋า Revelate Design เหมาะกับการใช้งานแบบ Touring Adventure ครับ :D
.
.
.
.
.
:) :) :)
ทีแรกผมกะจะเอามาใช้กับ Surly Ogre ครับซึ่งจะเป็นแนว Touring adventure เหมาะกับกระเป๋าเลยครับ แต่เฟรมขายไปซะแล้วยังไม่ทันจะประกอบเลย :lol:
การตัดเย็บและวัสดุดีมากๆครับ แต่แบรนด์นี่ไม่ทำกระเป๋า pannier แขวนแร็กเลยครับ

ลองดูแบรนด์ Porcelain rocket ครับเป็นกระเป๋าแนวนี้เหมือนกันแต่แพงกว่ากันเยอะ
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

:mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

Revelate Design นี่มีจำหน่ายในประเทศหรือเปล่าครับ? อยากเอามาใช้แบบlight touring ผมนอนโรงแรมและไม่ทำอาหารใช้ ปกติผมก็ใช้แค่หน้า/หลัง ซึ่งเบามากครับ แต่อยากทัวร์ด้วยเสือหมอบ ไม่มีตะแกรงหน้าหลัง จะได้ปั่นสนุกขึ้น
ไฟล์แนบ
lonepeak_p-100.jpg (56.29 KiB) เข้าดูแล้ว 911 ครั้ง
lonepeak_p-099.jpg (58.16 KiB) เข้าดูแล้ว 911 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”